Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถมาเมื่อวานครับ เจอปัญหาแล้ว  (อ่าน 14250 ครั้ง)
ARAWAN
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 05:26:02 pm »

พึ่งออกรถมาเมื่อวานครับ พออกมาจากศูนย์รู้สึกพวงมาลัยหนักมาก เลยโทรถามเซลล์ชื่อโจ้ ที่นครชัย(สำเหร่)บอกว่าเป็นเอกลักษณ์ แต่ที่หนักกว่านั้นก็คือพวงมาลัยเวลาเลี้ยวแล้วคืนตัวน้อยมาก ต้องใช้มือช่วยให้พวงมาลัยกลับคืนมา อย่างนี้มันมันผิดปกติรึเปล่าครับ? เพราะรู้สึกว่าเวลาเลี้ยวแล้วใม่ปลอดภัยเอาซ๊ะเลย เอาเป็นว่าผู้หญิงขับมือเดียวอีกมือถือไรใม่ได้เลย(แฟนผมบอกน๊ะครับ) กลุ้มใจมากเลย ไปที่ศูนย์(วันนี้)ที่มิตซูพัทยา ช่างบอกว่าเป็นเอกลักษณ์ (อีกแล้ว) สรุป มันเป็นอะไรครับแก้ยังงัย เฮ้อกลุ้ม

"ทำใจ" แล้ว "ปล่อยวาง" ชีวิตจะมีความสุขขึ้น
kanapot
Jr. Member
**

like: 5

ID : 666

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 05:48:06 pm »

เป็นแบบนี้แหละครับเวลากลับรถเวลาเลี้ยวต้องใช้มือช่วยดึงกลับ แต่พอขับเร็ว 120 up พวงมาลัยนิ่ง มากๆ ครับ  Huh?

Pajero Sport MY12 Brown Edition
30 December 2011
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 05:53:27 pm »

เดี๋ยวก็ชิน และจะจับจังหวะได้เองล่ะครับ สบายๆครับ lala

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 05:58:37 pm »

ยืนยันว่า มันเป็นเอกลักษณ์ของน้องปาฯจริงๆครับ
พวงมาลัยหนักมันทั้งมีดีและไม่ดี ข้อไม่ดีป๋าได้บอกมาแล้ว
แต่ข้อดีคือ ขับทางไกล พวงมาลัยนิ่ง ไม่ไวจนเกินไป

ตามไปดูลิงค์ข้างล่างได้เลยครับ จะได้สบายใจ ว่ามันไม่ใช่ปัญหา

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=3644.0
อนุสรณ์ NO.540
Jr. Member
**

like: 1

ดีชั้วอยู่ที่ตัวเรา

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:17:10 pm »

ตอนแรกผมรับไม่ค่อยได้ แต่ทำใจแบบป๋าๆ ว่า ชักจะชอบความหนึบซะแล้วสิ แต่ D-MAX ผม พวงมาลัยเบาหวิวเลย  haha haha เหมือนล้อไม่ติดพื้นแบบป๋าว่า

utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:18:38 pm »

มันเป็นมาตั้งแต่ไทรทันแล้วครับ การกลับรถคืนพวงมาลัยโดยใช้มือช่วยยังไงก็ปลอดภัยกว่าที่จะให้มันคืนเองโดยอัตโนมัติทั้งหมด เพราะเคยเจอมั้ยครับ อันนี้กับตัวกลับรถแรง ๆ แล้วให้มันคืนเองทีนี้จับพลาดครับ แถเข้าฟุตบาธเลย ไม่ใช่รถปัจจุบันนี้ครับ ทุกวันนี้เหตุการณ์นั้นสอนเลย กลับรถทุกครั้งผมจับพวงมาลัยทั้งสองมือครับ
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:20:05 pm »

เดี๋ยวก็ชินครับ ผมเปลี่ยนจาก Honda มาขับน้องปา อาทิตย์แรกนี่เมื่อยแขนเลยครับ ผ่านไปซักหน่อยก็ชินครับ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:48:47 pm »

มันเป็นมาตั้งแต่ไทรทันแล้วครับ การกลับรถคืนพวงมาลัยโดยใช้มือช่วยยังไงก็ปลอดภัยกว่าที่จะให้มันคืนเองโดยอัตโนมัติทั้งหมด เพราะเคยเจอมั้ยครับ อันนี้กับตัวกลับรถแรง ๆ แล้วให้มันคืนเองทีนี้จับพลาดครับ แถเข้าฟุตบาธเลย ไม่ใช่รถปัจจุบันนี้ครับ ทุกวันนี้เหตุการณ์นั้นสอนเลย กลับรถทุกครั้งผมจับพวงมาลัยทั้งสองมือครับ
ใช่ครับป๋า ให้มันคืนด้วย และ ก็ช่วยมันหมุนนิดนึงอะครับ
Jommy_9249
Newbie
*

Singha Racing School

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 09:50:36 pm »

รู้สึกเหมือนกันคร๊าบ ตอนนี้ผ่านมาอาทิตย์นึง เริ่มปรับตัวได้แระ
เหมือนกล้ามจะขึ้น555

State Railway Of Thailand
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:45:00 pm »

จริงๆผมว่าพวงมาลัยมันคืนตัวเหมือนกันครับแต่ช้า สาเหตุน่าจะมาจากยางหน้ากว้าง รถหนัก และการออกแบบระบบพวงมาลัย  มาต่อเรื่องการคืนตัวของพวงมาลัย... จังหวะเวลาเลี้ยว ถ้าขับเร็ว เลี้ยวเร็ว แล้วเหยียบคันเร่งส่ง จะเจออาการพวงมาลัยคืนตัวไม่ทัน อาจมุดอยู่ในโค้งได้ ถ้าเลี้ยวแบบนี้ต้องคอยเอามือช่วยคืนพวงมาลัยด้วยครับ แต่ถ้าความเร็วต่ำ ค่อยๆเลี่้ยว และค่อยๆเติมคันเร่งในจังหวะส่ง แบบนี้พวงมาลัยจะหมุนคืนตัวได้ทันครับ หรือถ้าจะขาดก็นิดหน่อย
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:57:59 pm »

เอ่อ..เหมือนทุกท่านที่ตอบมาเลยครับ..ไม่รู้จะเพิ่มอะไรดี Undecided Undecided Undecided Undecided
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:04:12 pm »

จริงๆผมว่าพวงมาลัยมันคืนตัวเหมือนกันครับแต่ช้า สาเหตุน่าจะมาจากยางหน้ากว้าง รถหนัก และการออกแบบระบบพวงมาลัย  มาต่อเรื่องการคืนตัวของพวงมาลัย... จังหวะเวลาเลี้ยว ถ้าขับเร็ว เลี้ยวเร็ว แล้วเหยียบคันเร่งส่ง จะเจออาการพวงมาลัยคืนตัวไม่ทัน อาจมุดอยู่ในโค้งได้ ถ้าเลี้ยวแบบนี้ต้องคอยเอามือช่วยคืนพวงมาลัยด้วยครับ แต่ถ้าความเร็วต่ำ ค่อยๆเลี่้ยว และค่อยๆเติมคันเร่งในจังหวะส่ง แบบนี้พวงมาลัยจะหมุนคืนตัวได้ทันครับ หรือถ้าจะขาดก็นิดหน่อย
ผมใช้มาวันนี้วันที่ 10 แล้วตอนแรกไม่ชินเหมือนกันครับ..อะไรนี่รถเป็นล้าน ฮือๆๆ ฮือๆๆ หนักจัง  yes!! yes!! ใหม่ๆเคยชินกับรถ Vigo 4WDคันเก่า มันเบาสบายดีเลี้ยวปุ๊ป คืนทันใจ อิอิ บางที่แหมหมุนเร็วจัง
พอมาใช้น้องปา ต้องประคองกลับด้วยครับถ้าเลี้ยวเร็ว และค่อยๆเลี้ยวใจเย็นๆ มันหมุนคืนเองได้ครับ แต่ใจเย็นรอสักนิด ถ้าไม่รอต้องช่วยหน่อยยยๆ แต่วิ่งทางยาวๆ 120 ขึ้นไปนิ่งมากดูมั่นคงดีครับ

0713 คืนถิ่น
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:38:04 am »

ตอบมากันหมดแล้ว 
เอาเป็นว่าอีกหน่อยก็ชินเองครับ
jed009
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:15:24 am »

เหมือนกันครับตอนแรกผมขับรถไปที่ศูนย์เลยก็ได้คำตอบแบบนี้แหละครับ ตอนนี้ชินแล้วครับ
ข้อดีขับทางไกลนิ่งดี
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:22:50 am »

เหมือนกันหมด Cheesy    ตอนนี้กลับไปขับ MU7 ไม่ชอบตอนขับเร็วๆเบาเกินไป ช่วงเปลี่ยนเลนเร็วๆมันหวิวๆ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์