Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความสูงของแสงไฟหน้าไม่เท่ากัน  (อ่าน 9547 ครั้ง)
toffy
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 09:53:19 pm »

ผมสังเกตุได้ว่าระดับความสูงของลำแสงไฟหน้า (ไฟต่ำ) ไม่เท่ากัน โดยไฟขวาจะต่ำกว่าข้างซ้ายอย่างเห็นได้ชัดโดยดูจากแนวแสงไฟบนพื้นถนน

ป๋าท่านใดเป็นเหมือนผมหรือเปล่า แล้วมีวิธีปรับตั้งความสูงของไฟหน้าเองได้หรือเปล่า หรือต้องเข้าศูนย์เท่านั้นครับ
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 10:32:42 pm »

ผมสังเกตุได้ว่าระดับความสูงของลำแสงไฟหน้า (ไฟต่ำ) ไม่เท่ากัน โดยไฟขวาจะต่ำกว่าข้างซ้ายอย่างเห็นได้ชัดโดยดูจากแนวแสงไฟบนพื้นถนน

ป๋าท่านใดเป็นเหมือนผมหรือเปล่า แล้วมีวิธีปรับตั้งความสูงของไฟหน้าเองได้หรือเปล่า หรือต้องเข้าศูนย์เท่านั้นครับ

โดยปกติแล้วจะตั้งไฟทางด้านซ้ายสูงกว่าด้านขวานิดนึงครับ เพื่อให้เห็นสิ่งกีดขวาง มอเตอร์ไซด์ คนเดินเท้า หรืออะไรก็แล้วแต่ที่อาจจะเห็นไม่ถนัดเวลากลางคืนครับ
toffy
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:08:16 pm »

โดยปกติแล้วจะตั้งไฟทางด้านซ้ายสูงกว่าด้านขวานิดนึงครับ เพื่อให้เห็นสิ่งกีดขวาง มอเตอร์ไซด์ คนเดินเท้า หรืออะไรก็แล้วแต่ที่อาจจะเห็นไม่ถนัดเวลากลางคืนครับ

เป็นความรู้ใหม่แบบงงๆ เพราะก่อนหน้านี้ใช้รถป้ายแดงมา 4 คัน และหนึ่งในนั้นเป็นไทรทัน ไฟสองข้างก็เท่ากันทุกคันครับ

ขับน้องปาแล้วหงุดหงิดเล็กๆ เพราะจะเห็นแนวแสงไฟเป็นขั้น ซ้ายสูงขวาต่ำ  อยากปรับให้เท่ากันครับ

ป๋าท่านอื่นได้สังเกตกันหรือเปล่าครับ
veeraa332000
Jr. Member
**

like: 7

PA ขาวมุก No.1001

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:16:25 pm »

ไม่ชอบก็ปรับใหม่ได้ครับ แต่โดยทั่วไปก็เป็นแบบนี้จริงๆครับคือซ้ายจะสูงกว่าขวาเล็กน้อย
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:31:31 pm »

เป็นความรู้ใหม่แบบงงๆ เพราะก่อนหน้านี้ใช้รถป้ายแดงมา 4 คัน และหนึ่งในนั้นเป็นไทรทัน ไฟสองข้างก็เท่ากันทุกคันครับ

ขับน้องปาแล้วหงุดหงิดเล็กๆ เพราะจะเห็นแนวแสงไฟเป็นขั้น ซ้ายสูงขวาต่ำ  อยากปรับให้เท่ากันครับ

ป๋าท่านอื่นได้สังเกตกันหรือเปล่าครับ

ไทรทันผมไฟก็ไม่เท่านะครับ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:43:08 pm »

ที่ถูกน่าจะไม่เท่ากันนะครับ เพราะด้านขวาต่ำจะไม่ไปแยงตาเลนที่สวนมาด้วย
ด้านซ้ายสูงก็เพื่อจะได้เห็น สิ่งกีดขวาง และ รถที่อยู่ทางซ้าย
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 12:28:20 am »

ลองหันหน้ารถเข้าหากำแพงห่างแระมาณ 5-7 เมตร เปิดไฟดูครับ จะเห็นบีมของไฟหน้า ทั้ง 2 ข้าง ด้านซ้ายจะเฉียงขึ้นครับ อาจทำให้เรา
เข้าใจว่า ข้างซ้ายสูงกว่าข้างขวา
tonpatrick
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:06:46 am »

ไม่เท่ากันครับ Confirm แต่ที่น้องปาเห็นชัดอาจจะเพราะไฟเป็นเลนส์ Projector ครับถ้าเป็นแบบเดิมๆจะไม่ค่อยรู้สึก แต่พอเป็น Projector จะเห็นว่าต่างกันชัด ปรับได้ครับถ้าไม่ชอบ
โต
Newbie
*

like: 2

MY11 / 2.5GT 2W

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:28:30 am »

ที่ถูกน่าจะไม่เท่ากันนะครับ เพราะด้านขวาต่ำจะไม่ไปแยงตาเลนที่สวนมาด้วย
ด้านซ้ายสูงก็เพื่อจะได้เห็น สิ่งกีดขวาง และ รถที่อยู่ทางซ้าย

ถูกต้องคร้าบบบ....... ตามหลักการต้องเป็นเช่นนั้น และควรจะเป็นอย่างนั้นด้วย
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:39:23 am »

ยืนยันอีกคนว่ามันต้องไม่เท่ากันครับ ซ้ายต้องสูงกว่าขวา แต่ถ้าไม่ชอบจริงๆก็ปรับให้มันเท่ากันได้ครับ ในเวบนี้ล่ะมีวิธีสอนว่าปรับอย่างไร ลองหาดูครับ แต่ผมแนะนำว่าถ้าจะปรับจริงๆก็ปรับให้ข้างซ้ายมันต่ำลงมาเสมอข้างขวาครับ เพราะถ้าเอาข้างขวาให้มันสูงเท่ากับข้างซ้ายอาจจะแยกตารถสวนมาได้ครับ

- CHRISTIAN 145 -
LEKJALEK
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:14:56 pm »

ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะเนี่ย  ขอบคุณ จขกท ที่ขี้สงสัย สาธุ

ซื้อรถแพง......กระเป๋าฉีก   ไม่มีความรู้เรื่องรถ....แต่มีความรู้ด้านกฎหมาย
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องกฎหมาย  วางแผนทางภาษี  ตรวจสอบบัญชีและทำบัญชี
เล็ก 0840930030
onice cadet
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:59:16 am »

รถพวงมาลัยขวาทางด้านขวาไฟจะต่ำกว่าด้านซ้าย   รถพวงมาลัยซ้ายทางด้านซ้ายไฟจะต่ำกว่าด้านขวา
เนื่องจากไม่ให้แสงไฟแยงตารถที่วิ่งสวนทางมาโดยที่อีกฝั่งที่ไม่มีรถสวนมาสามารถทำให้สูงขึ้นได้เพื่อทัศนะวิสัยที่ดีขึ้น
และปาเจโร่สปอร์ทไฟหน้าเป็นโปรเจคเตอร์ทำให้เส้นคันออฟคมขึ้น แสงไม่กระจายเหมือนโคมธรรมดาเลยสังเกตุเห็นได้ชัดว่าไฟขวาต่ำกว่าซ้าย
ถ้ายิ่งเป็นโปรเจคเตอร์ + ซีนอนจากดีๆ เส้นคัทออฟจะคมจนเห็นได้ชัดตามรูปที่แนบมา

Nong Ham 852
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 02:02:34 pm »

สงสัยเหมือนกัน  แต่ถามหัวหน้าช่างที่ ศูนย์  เขาบอกว่า เป็นเช่นนี้ เหมือนกันหมด
peper
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:54:10 am »

เป็นดังที่ทุกท่านกล่าวมาครับ Smiley แต่ผมยังแอบตั้งข้างซ้ายให้สูงขึ้นอีกนิด ข้างขวาไว้เท่าเดิม(สงสารรถที่วิ่งสวนมา Cheesy)
Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:40:05 am »

ความสูงของไฟหน้า ที่ออกมาจากโชว์รูมแบบเดิมๆ นี่ถือว่าปกติใช่รึป่าวครับ
เหมือนรู้สึกว่ามันสูงไป แต่ก็ยังไม่ได้ไปปรับอะไรนะครับ...  Cheesy
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์