Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม ป๋าๆ หน่อยครับ เรื่องกล้อง  (อ่าน 10190 ครั้ง)
necros
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:55:47 pm »

ตอนนี้ ผมใช้ 550d อยู่ ว่าจะหา เล่น ซื้อเลนส์ wide 10-22 และหาซื้อเลนส์ L อีก ซักตัว แต่ ก็ ยังคิดไม่ตก ว่าจะ เอา ไป ซื้อ 7D เลยไหม หรือ ว่าอย่างไงครับ ถ้าจะ หา ซื้อ เลนส์ L หา แบบไหน ดีครับ ช่วย ป๋าๆ แนะนำ หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า ครับ เข้ามาเก็บ ประสบการณ์  บ่อยๆ  ครับ   พิกัด เชียงใหม่ - แม่สะเรียง ครับ ว่างๆ มาเที่ยว สอนผมถ่ายรูป ด้วยนะครับ
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:00:25 pm »

ลองแวะไปอ่านกระทู้นี้ดูนะครับ...

กล้องรุ่นใกล้เคียงกัน..น่าจะได้คำตอบอะไรดีๆ อยู่บ้างครับ..

หากเริ่มต้น..ผมว่า..ก็ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปก่อนก็ได้ครับ..
เกิดถอย 7D มาแล้วการถายภาพไม่ใช้สิ่งที่เราชอบ.. จะได้ไม่ต้องเสียดาย หรือปล่อยน้อง 7Dนอนรออยู่ก้นกระเป๋า...   Cheesy Cheesy

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=3236.0
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:44:54 pm »

ลองแวะไปอ่านกระทู้นี้ดูนะครับ...

กล้องรุ่นใกล้เคียงกัน..น่าจะได้คำตอบอะไรดีๆ อยู่บ้างครับ..

หากเริ่มต้น..ผมว่า..ก็ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปก่อนก็ได้ครับ..
เกิดถอย 7D มาแล้วการถายภาพไม่ใช้สิ่งที่เราชอบ.. จะได้ไม่ต้องเสียดาย หรือปล่อยน้อง 7Dนอนรออยู่ก้นกระเป๋า...   Cheesy Cheesy

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=3236.0

like  like

ผมว่าป๋า necros มาถูกทางเลยครับ หาเลนส์wide กับL สักตัว (เหมือนผมเป๊ะเลย ) แค่นี้ชีวิตก็มีความสุขการถ่ายภาพขึ้นเยอะมากกก ครับ
แล้วถ้าต่อไปรักการถ่ายภาพอย่างจริงๆจังๆ ก็ขายเลนส์ wide แล้วไปซื้อbody fullframe สักตัว แล้วเก็บเลนส์ L ไว้ใช้ ก็เข้าท่าเหมือนกันนะ  Cheesy Cheesy Cheesy

necros
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:54:00 pm »

ขอบคุณครับ  ป๋า ทั้งสองคนครับ

แล้ว ป๋า Jacky ใช้ เลนส์ L รุ่นไหนครับ ยังไงช่วยแนะ นำ หน่อย ครับ  สำหรับถ่ายทั่วไปครับ
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:01:13 pm »

สะสมเลนส์ก่อนครับแล้วถ้าชอบถ่ายจริงๆค่อยขยับรุ่นกล้อง

24-70L f2.8 จะได้ระยะ normal ถ้าถ่าย Portrait สวยงามครับ In door และ Out door
70-200L f4 จะได้ระยะเทเล ถ่ายPortrait ก็ได้ แต่ In door (ห้อง) ลำบากเพราะต้องใช้ระยะ แต่ถ่ายแนว Life และ Candid, นกที่ไม่ไกลมาก ดีเพราะซูมได้ไกลขึ้น (ไม่ต้องเอา IS ก็จะประหยัดตังต์ดีครับเพราะผมว่า นน. ไม่มาก)
70-200L f2.8 อันนี้ใช้เหมือน f4 แต่ได้เรื่องรูรับแสง แต่ นน. มาก แบกลำบากและถ้าซื้อควรเอา IS ด้วย

ป๋าลองดูพิจารณาดูครับเอาแนวที่จะถ่ายหรือวัตถุประสงค์ที่อยากซื้อกล้องมาใช้

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:47:23 pm »

โห? ผู้ชี้ทางระดับแนวหน้าของweb.ทั้งนั้นเลย good
ได้ท่านผู้อาวุโสครอบครูรุ่งแน่ครับ   like

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:27:28 pm »

เข้ามาเก็บข้อมูลดีไว้สักหน่อย good good สาธุ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:43:51 pm »

สะสมเลนส์ก่อนครับแล้วถ้าชอบถ่ายจริงๆค่อยขยับรุ่นกล้อง

24-70L f2.8 จะได้ระยะ normal ถ้าถ่าย Portrait สวยงามครับ In door และ Out door
70-200L f4 จะได้ระยะเทเล ถ่ายPortrait ก็ได้ แต่ In door (ห้อง) ลำบากเพราะต้องใช้ระยะ แต่ถ่ายแนว Life และ Candid, นกที่ไม่ไกลมาก ดีเพราะซูมได้ไกลขึ้น (ไม่ต้องเอา IS ก็จะประหยัดตังต์ดีครับเพราะผมว่า นน. ไม่มาก)
70-200L f2.8 อันนี้ใช้เหมือน f4 แต่ได้เรื่องรูรับแสง แต่ นน. มาก แบกลำบากและถ้าซื้อควรเอา IS ด้วย

ป๋าลองดูพิจารณาดูครับเอาแนวที่จะถ่ายหรือวัตถุประสงค์ที่อยากซื้อกล้องมาใช้

แต่ครูท่านนี้ เล่นของแรงๆ ..ทั้งนั้น ...แต่มั่นใจว่า ซื้อครบก็หมดแล้ว ไม่ต้องหาอะไรอื่นมาเพิ่มแล้ว
ลงทุนครั้งเดียวยาาาาวเลย... แน่นอนที่สุด เลนส์ทุกตัวที่ว่ามา...
   like like
Founder
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:02:25 pm »

แต่ครูท่านนี้ เล่นของแรงๆ ..ทั้งนั้น ...แต่มั่นใจว่า ซื้อครบก็หมดแล้ว ไม่ต้องหาอะไรอื่นมาเพิ่มแล้ว
ลงทุนครั้งเดียวยาาาาวเลย... แน่นอนที่สุด เลนส์ทุกตัวที่ว่ามา...
   like like

ใช่ครับถ้าเก็บทุกช่วงไว้หมดก็สุขใจ...แต่กิเลศหนาอย่างผมไม่ดีหร๊อก...อยากได้อยู่เรื่อยๆๆ

ตอนนี้ก็อยากจะลอง 5D MKII บ้างไรบ้าง...อยากเปลี่ยน 10-22 เป็น 16-35ไรประมาณเนี่ย....กร๊ากกกกกก ตื่นๆ Cheesy Cheesy

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:20:24 pm »

like like

ใช่ครับถ้าเก็บทุกช่วงไว้หมดก็สุขใจ...แต่กิเลศหนาอย่างผมไม่ดีหร๊อก...อยากได้อยู่เรื่อยๆๆ

ตอนนี้ก็อยากจะลอง 5D MKII บ้างไรบ้าง...อยากเปลี่ยน 10-22 เป็น 16-35ไรประมาณเนี่ย....กร๊ากกกกกก ตื่นๆ Cheesy Cheesy

ใจตรงกับผมเป๊ะเลยครับ อยากได้ 5D จริงๆๆๆๆ จะเปลี่ยน 10-20 เป็น 17-40 F4 ซะ 555  Cheesy Cheesy Cheesy

ขอบคุณครับ  ป๋า ทั้งสองคนครับ
แล้ว ป๋า Jacky ใช้ เลนส์ L รุ่นไหนครับ ยังไงช่วยแนะ นำ หน่อย ครับ  สำหรับถ่ายทั่วไปครับ

ส่วนตัวผมมีเลนส์ 2 ตัวครับ canon 24-70 F2.8 L ตัวนี้ถือว่าเป็น top ของช่วง normal ครับ สีหวาน คมใช้ได้ โบเก้งาม แต่หนักโคตๆ อาจจะไม่เหมาะกับวันเบาๆ สักเท่าไหร่ครับ
ลองดูตัว 24-105 F4 is ครับ เบากว่า ถูกกว่า แต่ได้แค่ F4

ส่วนเลนส์ wild ผมใช้ของ sigma 10-20 ครับที่ซื้อตอนนี้เพราะราคาไม่แพง คุณภาพหายห่วง แต่ภาพจะเอียงกว่าชาวบ้านเค้านิดหน่อย
ถ้าพอมีงบลองดูของค่ายนะครับ canon 10-22 น่าจะเวิร์คกว่าครับบบบ  Cheesy Cheesy Cheesy

ตัวอย่างภาพ Distortion ของเลนส์ 10-20 ครับ สังเกตุเสาทางด้านขวามือ จะล้มอยู่แล้วครับบบ 555

อันนี้ของ 24-70 ครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:26:36 pm โดย jacky » บันทึกการเข้า
Founder
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:28:37 pm »

like like

ใจตรงกับผมเป๊ะเลยครับ อยากได้ 5D จริงๆๆๆๆ จะเปลี่ยน 10-20 เป็น 17-40 F4 ซะ 555  Cheesy Cheesy Cheesy

ขอบคุณครับ  ป๋า ทั้งสองคนครับ
แล้ว ป๋า Jacky ใช้ เลนส์ L รุ่นไหนครับ ยังไงช่วยแนะ นำ หน่อย ครับ  สำหรับถ่ายทั่วไปครับ

ส่วนตัวผมมีเลนส์ 2 ตัวครับ canon 24-70 F2.8 L ตัวนี้ถือว่าเป็น top ของช่วง normal ครับ สีหวาน คมใช้ได้ โบเก้งาม แต่หนักโคตๆ อาจจะไม่เหมาะกับวันเบาๆ สักเท่าไหร่ครับ
ลองดูตัว 24-105 F4 is ครับ เบากว่า ถูกกว่า แต่ได้แค่ F4

ส่วนเลนส์ wild ผมใช้ของ sigma 10-20 ครับที่ซื้อตอนนี้เพราะราคาไม่แพง คุณภาพหายห่วง แต่ภาพจะเอียงกว่าชาวบ้านเค้านิดหน่อย
ถ้าพอมีงบลองดูของค่ายนะครับ canon 10-22 น่าจะเวิร์คกว่าครับบบบ  Cheesy Cheesy Cheesy

ตัวอย่างภาพ Distortion ของเลนส์ 10-20 ครับ สังเกตุเสาทางด้านขวามือ จะล้มอยู่แล้วครับบบ 555

อันนี้ของ 24-70 ครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

ตอนแรกก็เล็ง 17-40 (ถ้ามี full frame) แต่ไปคุยกับป๋าเต้ ป๋าเต้บอกถ้าพี่จะเอาไปถ่ายแนนงแปลกเพื่อเล่นชัดลึกชัดตื้น f2.8 กับ f4 นี่ต่างกันเยอะนะพี่...แต่ถ้าพี่ถ่ายแต่วิว f8 up ก็อีกเรื่อง ทำให้ผมต้องคิดเยอะ
จนกระทั่งนึกได้ว่า คิดทำไมฟระ...ยังไม่มี full frame เลย มีแล้วค่อยว่ากัน  Cheesy

ปล. sigma 10-20 รุ่นใหม่แก้ไขเรื่อง distrotion ดีขึ้นเยอะแล้วครับ...(กลางเดือนนี้มีงาน Foto Fair ที่ไบเทคนะไปลองกันไหม?)

necros
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:46:41 pm »

ขอบคุณ ป๋า ทุกคนๆ เลย นะครับ ได้ ความ รู้มาเยอะเลยครับ  ต่อไป ต้อง หา 10-22 กับ L 24-70 มาลองใช้ ซะ แล้ว . . . ครับ
Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:38:56 am »

ขอบคุณ ป๋า ทุกคนๆ เลย นะครับ ได้ ความ รู้มาเยอะเลยครับ  ต่อไป ต้อง หา 10-22 กับ L 24-70 มาลองใช้ ซะ แล้ว . . . ครับ

good good good จัดเต็มครับ..  good good good
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:08:06 am »

มีตังค์พอ ซัด f โตๆ ไว้ก่อน เรื่องทางยาว เลือกเอาตามจุดประสงค์เลยครับ...

ส่วนเรื่อง body ดึงความสามารถของมันออามาใช้หมดหรือยังครับ...  hi

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:17:43 am »

ขายเถอะครับมาเล่น m4/3 กะผมดีกว่า....

แต่ของผมโดนยึดไปแล้วนะ  Cry Cry
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์