Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 ... 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการเข้าพบผู้บริหาร MMTH วันที่ 30 มกราคม 2555  (อ่าน 37629 ครั้ง)
A_NURU
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:50:10 pm »

สวัสดีครับ
ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆ ป๋าๆ ทุกท่านในวันนี้นะครับ ทั้งที่ไปกัน และส่งกำลังใจมาให้

ไม่ต้องยืดยาว มาเริ่มกันเลยดีกว่า

เราได้เข้าพบผู้บริหาร ทั้งหมด 6 คนครับ มีฝ่ายขาย ฝ่ายเทคนิค ฝ่ายCall Center ที่เหลือก็ผู้ประสานงานครับ

ประเด็นแรก เรื่องการส่งมอบรถช้ากว่ากำหนด

คำตอบ มีปัญหาเรื่องอะไหล่ในการผลิต จากผู้ผลิตอะไหล่ ทำให้รถที่ประกอบต้องใช้อะไหล่จากญี่ปุ่นหรือผู้ผลิตอื่น
พอประกอบเสร็จ รถที่ได้ก็มีอะไหล่จากหลายส่วนที่ต่างจากเดิม ทำให้มีปัญหาในการจ่ายแจ้งจ่ายภาษี ทำให้ล่าช้ากว่าเดิม
ส่วนเรื่องที่ส่งมอบรถไม่ทันนั้น ทาง MMTH ส่งจดหมายถึงดีลเลอร์แจ้งว่าส่งมอบรถไม่ทันแล้ว แต่ดีลเลอร์ไม่ได้บอกลูกค้าทราบ(เอง)

แนวทางแก้ไขปัญหา ตอนนี้ให้พวกเราทุกคนที่จองรถก่อน 1 ม.ค. 2555 ช่วยกันติดต่อไปที่CallCenter แล้วส่งFax สำเนาใบจองเข้าไป
เพื่อให้ทาง MMTH เร่งดำเนินการตรวจสอบและแก้ไขปัญหา (แต่จะได้เมื่อไหร่นั่น ยังให้คำตอบที่ชัดเจนไม่ได้ครับ)
เรื่องรถลากที่ไม่เพียงพอตอนนี้ ทาง MMTH ทำงาน 24 ชั่วโมง เร่งอยุ่ครับ (จริงๆไม๊ ไม่รู้ ตรวจสอบไม่ได้ครับ)

ประเด็นที่สอง เรื่องการชดเชยจากการส่งมองรถล่าช้า 
ทางผู้เข้าประชุมแจ้งถึงผลกระทบต่างๆ เช่น การต้องนั่งแท๊กซี่ระหว่างรอรถที่ไม่ได้ตามกำหนด การที่ดอกเบี้ยขยับขึ้น

แนวทางแก้ไขปัญหา MMTH ขอรับเรื่องนี้ไปประชุมและจะมีการให้คำตอบว่าจะให้การชดเชยอย่างไร เมื่อไหร่ (ซึ่งอันนี้ก็ไม่ชัดเจน)

ประเด็นที่สาม เรื่องการตัดอุปกรณ์มาตรฐานออกไป
แนวทางแก้ไขปัญหา MMTH บอกว่าเป็นสิทธิที่จะสามารถตัดอุปกรณ์ที่คิด(เอาเอง)ว่าไม่จำเป็นออกไปได้โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
และเป็นเรื่องของต้นทุนการผลิต (ส่วนตัวฟังแล้วไม่โอเคมากๆ)

ประเด็นที่สี่ เรื่องบริการหลังการขาย เรื่องการเคลมอุปกรณ์ที่ไม่ได้มาตรฐานต่างๆของรถ
แนวทางการแก้ไขปัญหา MMTH แจ้งว่าหลักเกณฑ์แบ่งเป็น 3 กรณี
1. ศูนย์พิจารณาเห็นว่าสามารถเคลมได้เลยทันที
2. ศูนย์พิจารณาแล้วเห็นว่าไม่ชัดเจน สามารถแจ้งมาที่ MMTH เพื่อขอให้พิจารณาตัดสินว่าให้เคลม หรือไม่ให้เคลม
3. ศูนย์พิจารณาเห็นว่าเคลมไม่ได้
อันนี้ก็แล้วแต่ว่าป๋าฯ มีปัญหายังไง แล้วรับทราบไว้ว่าเรามีสิทธิขอข้อ 2. ได้นะครับ อย่าไปยอมง่ายๆ ครับ

เรื่องที่น่าสนใจครับ
ทางMMTH แจ้งว่าลมยางที่เติมไว้เมื่อผลิตรถเสร็จจะเติมไว้ 70 ปอนด์ และทางศูนย์ฯ จะต้องปล่อยลมเมื่อส่งมอบรถให้ลูกค้า
เรื่องนี้สำคัญเพราะอาจทำให้ยางระเบิดได้ครับ ป๋าๆ อย่าลืมตรวจสอบกันก่อนขับรถออกมานะครับ

เอกสารทุกฉบับที่ส่งมาให้ผมทางเมลล์และPM ผมได้สำเนาให้ทาง MMTH ไปแล้วนะครับ

ยังไงก็แล้วแต่ผมก็ต้องขออภัยด้วยครับถ้าขาดตกบกพร่องอะไรไป และหวังว่าสิ่งที่ทุกท่านทำในวันนี้จะช่วยให้อะไรๆดีขึ้น

ความเห็นส่วนตัวทิ้งท้ายครับ จากที่ฟังมาตลอด 2ชั่วโมง30นาที สรุปได้ว่าทาง ?MMTH ขาดการประสานงานที่ดีพอกับศูนย์บริการ
ขาดการตรวจสอบมาตรฐานของศูนย์บริการ และสุดท้าย ขาดการสื่อสารที่ดีมากพอกับลูกค้าของตนเอง

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและป๋าๆ ท่านใดที่มีรายละเอียดมากกว่าที่ผมจำได้ รบกวนด้วยครับ
โต
Newbie
*

like: 2

MY11 / 2.5GT 2W

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:56:25 pm »

สาธุ สาธุ สาธุ

เอาใจช่วยสำหรับทุกท่านที่เฝ้ารอรถอยู่นะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 09:59:21 pm โดย โต » บันทึกการเข้า
MU OUN
Jr. Member
**

like: 11

ปาเจียงฮาย 0958

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:02:16 pm »

ขอขอบคุณหัวหน้าทีมเป็นอย่างสูง ที่ได้ช่วยดำเนินการเป็นตัวแทนให้สมาชิกป๋าทั้งหลาย เข้าพบกับ MMTH  และสรุปผลการพบปะในครั้งนี้ให้ทางสมาชิกทราบ  ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

หลวงพ่อเพชรคู่เมือง ลือเลื่องปลาบึกหาดไคร้  แหล่งผ้าทอน้ำไหล ประตูใหม่สู่อินโดจีน
TarPJS
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:30:09 pm »

good good good good good good good
เด็กชายจีดี
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:39:01 pm »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ......

แต่รู้สึกแปลก ๆ   Cool
jimmy35
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:40:35 pm »

รอต่อไป ไม่มีอะไรดีขึ้น จบ!!

PajeroSport MY12 4WD !!
Nikon D3100 ,Nikor 16-85vr ,Nikor 35/f1.8G ,Nikor 18-55
Olympus OMD EM-5 Olympus 12-50mm f/3.5-6.3 ,Olympus M.Zuiko 45 f/1.8
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:00:03 pm »

ประเด็นสำหรับผู้ที่ยังไม่ได้รับรถนะครับ   ทางผู้บริหารขอเวลาสัก 2-3 วัน ในการตรวจสอบรายละเอียดเป็นเคสบายเคส   แล้วจะให้คำตอบที่ชัดเจนได้ครับ  (ผมจะรอ.....)

สิ่งที่ผมต้องการที่สุดคือ ความรับผิดชอบ จากผลกระทบที่ได้รับรถช้ามาก บางท่านไม่มีรถใช้ เดือดร้อนมากๆ ตลอดระยะเวลา 2-3 เดือนที่รอรถอย่างไร้จุดหมาย  

ทาง MMTH จะมีการสมนาคุณคนกลุ่มนี้อย่างไร  ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ไม่ใช่มาเอ่ยว่าขอโทษแล้วจบ  ซึ่งผู้บริหารก็ได้รับปากจะนำเข้าที่ประชุมต่อไป  มารอดูกัน.....

ส่วนที่ให้สิทธิในการชิงโชคทองได้นั้น ผมว่าตลกมากครับ.....CRM คิดได้เพียงเท่านี้เองเหรอ  นอกจากจะให้ลูกค้ารอรถนานแล้ว ยังต้องมาลุ้นเกมส์วัดดวงอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 11:01:40 pm โดย KengEVO5 (No.521) » บันทึกการเข้า

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
muzashi_benz
Oo:: น้องปาช็อคโกเล็ต ::oO ID 598. (^_^)"
Newbie
*

like: 3

Oo:: น้องปาช็อคโกเล็ต ::oO

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:19:05 pm »

สุดยอดเลยคร๊าบป๊า ผมชอบก็แบบนี้แหละ ได้ใจเลย แล้วผมต้อง Fax ใบจอง ไปที่เบอร์ ไหน ต้องโทรไปบอกก่อนเปล่าคับ
Taweewat ปาขาว ระยอง
ชมรมคนรักผี
Full Member

like: 8

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:24:46 pm »

มาให้กำลังใจป๋าที่รอรถครับ

Taweewat  No.499 ปาขาว ระยอง 089-7977193  ระยองไม่เคยเหงา.. เพราะเรามีใจเดียวกัน
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:33:37 pm »

รูปมาแล้วจ้า....

1. MMTH เปิดห้องประชุม ต้อนรับ

2. ป๋าชาติ กับ ป๋าเอ กำลังร่ายประเด็น

3. พานอรามา สักรูป

4. เริ่มการประชุม

5. ผู้บริหารชาวญี่ปุ่นกล่าวเริ่ม

6. MMTH เริ่มการรับฟัง (อย่างเดียว???)  bad smile

7. บรรยากาศ ป๋าๆ vs MMTH

8. ป๋าเอ ขอร่ายบ้าง

การรวมตัวกันครั้งนี้เพื่อสะท้อนให้ผู้ใหญ่ทาง MMTH ได้ลงมาเห็นและรับรู้ปัญหาที่เกิดขึ้นบ้าง
จะสำเร็จ หรือเกิดผลตอบกลับอะไรหรือไม่ เราคงคาดหวังอะไรสูงไม่ได้
แต่อย่างน้อย เราก็ทำให้เขาได้เห็นว่า เมื่อมีบางสิ่งไม่ถูกต้องเกิดขึ้น เราก็จะออกมาใช้สิทธิ์ของเราที่มีอยู่   hi yes!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 11:37:32 pm โดย thekop07 » บันทึกการเข้า
ปอง
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:35:11 pm »

มาให้กำลังใจอีกแรงคร้าบบบบบบบ
เด็กชายจีดี
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:43:02 pm »

ผมว่าถ้าคนเต็มห้อง กว่านี้ คงจะมีเสียงสะท้อนที่หนักขึ้นมาก

สำหรับตัวผม ถ้าผมอยู่ไกล้ ผมไปแน่นอน ลางาน ก็ยอม
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:46:11 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นตัวแทน ให้กับเพื่อนๆในบอร์ดนี้ สาธุ  

หน้าไม่คุ้นเลยสักคน

doyjunghoo
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:07:16 am »

ขอบคุณป๋าๆมากครับในวันนี้ ที่เป็นกระบอกเสียงให้พวกเรา เสียดายจริงๆครับที่ไปไม่ได้ ฮือๆๆ
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:09:13 am »

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นตัวแทน ให้กับเพื่อนๆในบอร์ดนี้ สาธุ  

หน้าไม่คุ้นเลยสักคน
Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 ... 11   ขึ้นบน
  พิมพ์