Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาเจ้าปามาตรวจร่างการ ประจำ (ครึ่ง) ปีครับ ..... มีประเด็นเล่าให้ฟัง  (อ่าน 7434 ครั้ง)
ต่าย
Jr. Member
**

like: 2

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:39:07 am »

ตอนนี้ เจ้าปาก็อายุครบสองปีแล้ว วันนี้พามาตรวจร่างกายประจำปีซะหน่อย

ผมเลือกมาศูนย์ใหญ่แถวๆ ศรีนครินทร์ ยอมลำบากหน่อยเพราะคิดว่ารอบนี้รอบใหญ่เลยไม่เอาเข้าศูนย์เล็กที่สะดวกกว่า

โทรมาว่าจะขอจอง เขาบอกวันเสาร์ ไม่รับจองเพราะคิวเยอะ 0 เปิด 7.30 ให้มาแต่เช้าจะได้คิวแรกๆ ผมก็ .... ก็ได้ฟระ

มาตั้งแต่เจ็ดโมงนิดๆ ได้คิวหนึ่งเลยครับ ยังไม่ทั้นจะไปไหน ก็มีปาขาวมาจอดเป็นเพื่อน (คิวสอง)? กันเลยทีเดียว

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:43:44 am »

รอฟังผลนะคับป๋าต่าย

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:48:14 am »

ขอเขียนแยกเป็นท่อนๆ นะครับ เพราะใช้ Tablet กับ net -3G DTAC เขียนยาวทีเดียว ไม่สะดวก และกลัวเน็ตหลุดด้วย

เนื่องจากมาเช้าเกิน 0 ก็ยังไม่เปิด คุยกับ รปภ. เขาบอกว่า ทิ้งรถไว้ได้เลย ผมก็เลยไปหาที่กินข้าวเช้า

ก็เลยเกิดประเด็นเล่าให้ฟังประเด็นแรก คือ พอผมกลับมา (ประมาณ 0740) ปรากฏว่า รถผม (คิว 1) จอดอยู่ที่เดิม (ด้านนอก) แต่ที่อยู่ข้างๆ เป็นคิวที่ 8-9 ไปแล้วซะงั้น

แหม เจ้าของไม่อยู่ก็ข้ามไปเลยเหรอฟระ เซร็งจริงๆ รถก็จอดอยู่ กุญแจก็อยู่ ถ้าไม่รู้อะไรก็บิดกุญแจดูก็รู้ว่าเข้าครบสองปี หรือ ถ้ามีนโยบายชัดเจนว่า ถ้าเจ้าของไม่อยู่ก็จะจอดทิ้งไว้อย่างนั้น ก็น่าจะบอกให้ทราบ (รวมทั้งแจ้ง รปภ. ด้วยก็ดี)

ผมรีบเข้าไปติดต่อ เขาก็จัดการเอาเจ้าปาไปนอนรอตรวจโรคอยู่ข้างใน

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:55:13 am »

เขาก็แจ้งว่า รอบนี้เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด (อาจไม่ทั้งหมด แต่ก็เยอะอะ) นัดรับรถบ่ายสอง โห นานจัง คิวแรกนะเนี่ย (หรือกลายเป็นคิว 8 คิว 10 ไปแล้วหว่า) ผมก็โอเค ไม่มีปัญหา (ไม่มีทางเลือก) เพื่อลูกชาย น้อยกว่านี้ได้ไง Smiley

แล้วผมก็ไปนั่งเล่น facebook อยู่ข้างในห้องพักรับรอง ตอนนี้คนเริ่มเยอะแล้ว (รถรอคิว เกือบ 20 แล้วมั้ง) เดินจะไปหาเครื่องดื่มซะหน่อย มีแต่น้ำเปล่า ไรฟระ ไม่มีเครื่องดื่มส่งเสริมความอ้วน (พวกน้ำอัดลม หรือน้ำปั่นก็ยังดี) น้ำเปล่าก็ได้ฟระ

นั่งเล่นซักพัก ราวๆ 0845 ก็เลยเก็บ Tablet ไปเข้าห้องน้ำ เลยเดินไปดูลูกชายซะหน่อย ปรากฏ ได้เข้าห้องตรวจแล้ว แหม ค่อยยังชั่วหน่อย นึกว่า จะถูกดองคิวไว้นานนนนนน

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:01:34 am »

อันนี้รายการของซ่อมบำรุงเจ้าปาเขาหละครับ

เดินดูแป้บนึง ก็มีพยาบาล (ช่าง) หน้าตาละอ่อนเดินเข้ามา ผมก็เลยชวนคุย แล้วผมก็เดินสำรวจ (ใต้ท้อง) เจ้าปาซะหน่อย

ดูไปดูมาก็เรียบร้อยดี มีแต่คราบโคลนที่สะสมมาตลอดสองปี ดูดีๆ สะดุดตาอยู่หน่อยนึง อ้าวววว ไหงงี้หละ ลูกชายเรา

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:17:19 am »

ก็เลยถามพยาบาลหนุ่มน้อย เอออ ยังไงหละเนี่ย น้องเขาก็ทำหน้าเอ๋อ บอก เดี๋ยวไปตามหัวหน้ามาดูให้ครับ

ระหว่างรอ ก็กดอีกสักรูปละกัน เอาให้เห็นกันชัดๆ

พอช่างมา ก็เลยคุยกัน ผมบอกว่าอย่างนี้ซีลน้ำมันรั่วซะละมั้ง เขาบอก เดี๋ยวตรวจสอบดูก่อน ผมบอก งั้นรบกวนด้วยละกัน ถ้าเคลมได้ก็ช่วยหน่อยนะครับ เขาบอกต้องดูก่อนว่าอยู่ในประกันไม้ ผมก็ .... เซ็งดิ ... บอกเขาไปว่า รถรุ่นนี้ ประกันสามปี ช่วงล่างประกันห้าปี มันน่าจะอยู่ในประกันนะครับ เขาก็ เดี๋ยวผมตรวจสอบให้ครับ

จริงๆ ก็เซ็งตั้งแต่คนรับรถแล้ว เปิดเล่มประกันผมมา เห็นเขียนวันที่ไว้ในหน้าเช็คสองปีว่า 26/12/52 ก็เดินเข้าไปข้างใน หายไปนาน เดินออกมาบอกว่า ครั้งนี้ฟรีครับ ผมก็ อ้าว ก็ต้องฟรีดิ รถแค่สองปี เขาชี้ว่า มันเลยวันที่ ที่เขียนไว้หนะครับ ผมก็บอกว่า อันนั้นมันเป็นวันที่ ที่ผมถอยรถมาครับ ถ้าว่าเกินละก็ เกินมาสองปีแล้ว

อีกดอกนึง เขาถามว่ามีอะไรจะแจ้งไม้ ผมก็บอกไม่มี นึกไม่ออก รถไม่ค่อยได้วิ่ง นึกได้อย่างนึง เลยลองถาม มีสนิมในตะเข็บ ด้านในฝากระโปรง เขาบอก นานแล้ว คงไม่ได้ แต่ถ้ายังใหม่ๆ ก็น่าจะได้ ผมก็เลยบอกไปว่า เอ รถใหม่ เหล็กใหม่ มันก็ไม่น่าจะมีสนิมหรอกนะ ถ้ามีก็แปลก คุณว่าอย่างนี้ มันก็เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้หนะดิ เขาบอก รถใช้พักนึงแล้ว อาจเป็นจากการใช้งานได้ ผมก็บอก ตะเข็บด้านในฝากระโปรงนะ ผมแทบจะไม่ได้เปิดมาดูเลยด้วยซ้ำ แต่จุดอื่น เช่น บนฝากระโปรง ผมโดนหินกระเด็ใส่ เป็นสนิม อันนั้นผมเข้าใจ .... เฮ้อ เบื่อจริงๆ mitsu นี่ จริงๆ แล้ว เขาน่าจะบอกว่า เดี๋ยวผมดูให้ก็ยังดูดีกว่ามาปฏิเสธไว้ก่อนแบบนี้ แต่ก็ช่างมันเหอะ

ปา..กด..ว่า
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:20:31 am »

น้ำอัดลมนี่ทำมัยตอนผมไปมันมีหว่า ผมว่ายังเช้าอยู่แม่บ้านยังไม่เอามาเติมเปล่า ถามเขาก็ได้นะ อิอิ ว่ามีน้ำอย่างอื่นหรือเปล่าแบบว่าเพลียต้องการน้ำตาล อิอิ
ที่นี่เขามีเครื่องทำกาแฟสดอยู่นะ รสชาติก็ตามแต่จะปรุงอะนะปรุงดีก็ดีไปปรุงไม่ดีไม่รู้จะโทษใคร อิอิ มีไอติมฟรีด้วยนะครับ อยู่ตรงข้ามกับเคาร์เตอร์ด้านนอก ถามเขาก็ได้
ถ้าแบตใกล้หมดเสียบชาร์ตได้ที่บริเวณทีวีนะครับ ที่หัวมุมที่โซฟามันไม่มีไฟฟ้าครับมีแต่เต้าเสียบ ไม่รู้ทำมัย สงสัยกลัวเปลืองไฟมั้ง คงรู้ว่าลูกค้ามาต้องเอาnotebook มาเล่นด้วยแน่อิอิ
แต่ที่เคยเข้าๆมา ศูนย์นี้โดยรวมดีสุดและผมว่านะ

ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:26:37 am »

เดินสำรวจต่ออีกหน่อยดีกว่า อ้าว เจออีกแล้ว

อันนี้เพลาหน้าขวา เยิ้มซะ คราบติดแน่น นิ้วถูไม่ออกเลย

ผมเรียกช่างมาดู เขาก็เปิดไฟฉายดู หมุนล้อไปมาจนเจอจุดน้ำมัน เขาบอก น่าจะกระเด็นมาจากกรองเครื่อง (รุ่น 3.2 มันอยู่ใกล้ๆ) ผมก็บอก ไอ้น้ำมันเนี่ย ผมเข้าใจ แต่ไอ้คราบแน่นๆ เนี่ย มันรอยเก่านะ ผมเอานิ้วถูให้เขาดู (ช่างกลัวมือเลอะกว่าเจ้าของรถป่าวเนี่ย) เขาก็บอก อืมมม คราบแน่นๆ ไม่แฉะ น่าจะมาจากจารบี

สรุปกันว่า 1. รอยคราบน้ำมันตรงท้ายเกียร์ จะตรวจสอบว่าเคลมได้หรือไม่ 2. รอบคราบตรงเพลาหน้าขวา จะทำความสะอาดให้ คราวหน้าดูอีกที ถ้ามีก็จะรื้อให้

ผมก็ ok วะ ก็ยังดีที่จะเคลมให้อันนึง ส่วนอีกอันก็ ไว้ก่อนก็ได้ ขี้เกียจนั่งรอจนเย็น

เขาถาม มีตรงไหนอีกไม้ครับ จริงๆ ผมมีเรื่องเบรคแรงแล้วพวงมาลัยสั่น แต่ไม่เอาไม่เชื่อใจศูนย์ ก็เลยไม่แจ้ง เอาไว้ไปเยี่ยมน้าปิงดีกว่า

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:29:43 am »

น้ำอัดลมนี่ทำมัยตอนผมไปมันมีหว่า ผมว่ายังเช้าอยู่แม่บ้านยังไม่เอามาเติมเปล่า ถามเขาก็ได้นะ อิอิ ว่ามีน้ำอย่างอื่นหรือเปล่าแบบว่าเพลียต้องการน้ำตาล อิอิ
ที่นี่เขามีเครื่องทำกาแฟสดอยู่นะ รสชาติก็ตามแต่จะปรุงอะนะปรุงดีก็ดีไปปรุงไม่ดีไม่รู้จะโทษใคร อิอิ มีไอติมฟรีด้วยนะครับ อยู่ตรงข้ามกับเคาร์เตอร์ด้านนอก ถามเขาก็ได้
ถ้าแบตใกล้หมดเสียบชาร์ตได้ที่บริเวณทีวีนะครับ ที่หัวมุมที่โซฟามันไม่มีไฟฟ้าครับมีแต่เต้าเสียบ ไม่รู้ทำมัย สงสัยกลัวเปลืองไฟมั้ง คงรู้ว่าลูกค้ามาต้องเอาnotebook มาเล่นด้วยแน่อิอิ
แต่ที่เคยเข้าๆมา ศูนย์นี้โดยรวมดีสุดและผมว่านะ

ครับ ตอนสายๆ หน่อยถึงมีมาครับผม

ส่วนกาแฟ แบบว่า ไม่ค่อยได้ชงเอง (ถ้าไม่ซื้อกิน ก็สั่งแม่บ้านที่ office เอา) ก็เลยลังเลที่จะทำกินเองหนะครับ กลัวว่าจะกินฝีมือตัวเองไม่ลงอย่างที่ว่าแหละครับ Smiley

ส่วนที่เสียบแบตนี่ก็ อืม ดันลืมเอามา นึกได้ตอนขับรถออกมาแล้ว เมื่อวานประชุมก็ไม่ได้เสียบปลั๊คด้วย แต่ก็คง ok มั้ง Tablet ไม่เหมือน notebook น่าจะเล่นเน็ต 3g ได้หลายชั่วโมงอยู่ Smiley

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:32:52 am »

ต่ออีกนิด สำหรับช่วงแรก

ตำหนิสุดท้าย เห็นแล้วก็อืมมม ไม่เป็นไร ว่างเมื่อไรไปหาน้าปิงเรื่องเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น แล้วจะให้น้าปิงช่วยขยับให้หน่อยละกัน

รูปสุดท้าย ถ่ายไว้หน่อยว่า น้ำหม้อน้ำก็เปลี่ยนด้วยนะเนี่ย

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:37:44 am »

สิ่งที่อยากจะฝากเพื่อนๆ ไว้นะครับบ

รถเข้าศูนย์ อย่ามัวนั่งเล่นอยู่ในห้องรับรอง (ผมเล่นเน็ต 3g จนแบตหมดไปเยอะแล้วนะเนี่ย) เดินไปสำรวจบ้างก็ดีครับ

ถ้าผมไม่ไปสำรวจ คงอาจได้ซ่อมเกียร์ยกชุด เพราะช่างมันไม่สนใจดูเลยว่า ซีลท้ายเกียร์รั่วจนเยิ้มขนาดนั้น เวรกรรม

ขอบคุณเว็บเราที่ให้โอกาสผมระบายอารมณ์ครับ Smiley

อ้อ 0 นี้ นับเป็น 0 ที่ดีที่สุดที่ผมเคยเข้ามาแล้ว ไปมาหลายที่ ที่นี่ดีสุดจริงๆ แต่ก็ยังแย่มาก เมื่อเทียบกับยี่ห้อดังๆ 0 ของ H นี่ ขนาดแย่ๆ ยังรู้สึกดีกว่าที่นี่ ซึ่งเป็นที่ที่ดีที่สุดเลยครับ

เอาน่า ใจรักจนไปสู่ขอเจ้าปามาเป็นลูกชายแล้ว อะไรก็ต้องทนได้ ..... เพื่อูกชายแล้ว น้อยกว่านี้ได้ไง Smiley

ปา..กด..ว่า
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:48:20 am »

like สงสัยคราวหน้าผมต้องมุดไปดูมั่งแล้ว สาธุ
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:59:15 am »

ถ้า CRV มีแบบ ดีเซลผมคงไม่ได้เจอน้องปาอะคับ  Cheesy
แต่ถ้าเลือก CRV อีกไม่นานคงได้ติดแก๊สแน่ๆอิอิ

ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:27:54 am »

like สงสัยคราวหน้าผมต้องมุดไปดูมั่งแล้ว สาธุ

ครับ อย่างน้อยไปคุยโน่นนี่นั่นกับช่างก็ยังดีครับ ช่างเขาจะได้รู้สึกว่า เจ้าของรถสนใจดูอยู่นะ Smiley

ถ้า CRV มีแบบ ดีเซลผมคงไม่ได้เจอน้องปาอะคับ  Cheesy
แต่ถ้าเลือก CRV อีกไม่นานคงได้ติดแก๊สแน่ๆอิอิ

ผมเองก็เกือบขับ CRV เหมือนกัน ที่บ้าน CRV 3 คันแล้วครับ แต่ตอนที่จะไปจองรถ (คุยกับ sale เรียบร้อย นัดกันแล้ว) ปรากฏว่า ผบ. ท้องลูกคนที่สอง เลยเลื่อนไปก่อน ไปๆ มาๆ เขาบอกอยากได้ 7 ที่นั่ง CRV ก็เลยตกไป ... แต่ก็ยังขับ CRV คันเก่าอยู่บ่อยๆ เหมือนกัน

ปา..กด..ว่า
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:35:41 am »

แว้บไปดูอีกทีเมื่อกี้ อ้าว เปลี่ยนซีลท้ายเกียร์ทรานเฟอร์แล้ว

แหม เผลอแป้บเดียวเปลี่ยนเสร็จแล้ว ใช้เวลาน้อยกว่าตอนเจรจาต่อรองให้เคลมซะอีกแนะ

คุยไปคุยมา ช่างก็ถามว่า แล้วกระป๋องน้ำมันเปล่า จะให้ไว้ไหน เพราะท้ายรถผมเต็มไปด้วยที่นอนของลูก ผมก็ไปดู อ้าว ไม่เห็นมีน้ำมันเกียร์ทรานเฟอร์เลย ก็เลยไปถามเขาว่า แล้วน้ำมันเกียร์ทรานเฟอร์หละ เขาบอก หมด อ้าว แล้วไงหละ กำหนดต้องเปลี่ยนถ่าย ไม่มีก็ไม่บอกเจ้าของรถ เอาอีกแล้ว กรรมจริงๆ ก็เลยไปบอกหัวหน้าช่าง เขาก็สั่งให้ลงไว้ในประวัติไว้ว่า คราวหน้าเข้ามาเปลี่ยน เฮ้อ กรรมจริงๆ

ส่วนเพลาหน้าขวา แค่ทำความสะอาด แต่ไปดู อ้าว ไม่เห็นสะอาดเลย เลยเดินไปคุยกับหัวหน้าช่าง เขาก็เลยสั่งให้ทำความสะอาดเพิ่ม ค่อยยังชั่วหน่อย

ย้ำอีกครั้งนะครับ เอาลูกชายเข้าศูนย์ ควรจะไปเดินดูรถซะหน่อยนะครับบบบ อย่าเชื่อใจช่างศูนย์ให้มากนัก

ไปๆ มาๆ เกือบเสร็จแล้วนะเนี่ย

ปา..กด..ว่า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์