Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติรวมข้อสงสัยของผมก่อนจะ D.I.Y เองกันพลาด (ตอบการทำโคมดำแล้วนะครับ หน้า 2)  (อ่าน 10437 ครั้ง)
khunphum
merchant
Jr. Member
*

like: 8

« เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:33:42 am »

เกรงใจครับตั้งหลายกระทู้เลยมารวมกระทู้เดียวเลย ส่วนตัวชอบ D.I.Y เองอยู่แล้วครับแต่ขอมั่นใจก่อนทำว่าจะไม่พลาด เพราะไปจ้างร้านติดตั้งมันหลักหลายร้อยทำเองเสียเวลาอย่างเดียวภูมิใจด้วย
เรื่องแรกชุดไฟครับ ชุดนี้ครับ แบบว่าปลั๊กไหนคือปลั๊กอะไร สายไหนคือไฟอะไร

พึ่งได้รถมาใหม่ครับโปรเจ็คเยอะ
1.ทำไฟเรือนไมล์ติดตลอด
2.ติดไฟส่องเท้า กับไฟส่องสว่างรอบรถภายนอก เอาแค่กดปลดล็อคไฟติด ปิดประตูไฟดับ ติดส่องเท้าเพื่อสวยงาม รอบคันอาจจะซ่อนใต้ท้องรถแบบว่าบางทีจอดในที่มืดๆจะได้มองเห็นรอบๆ
3.นาฬิกา วัดอุณหภูมิ วัดแบต
4.สวิตตัดสตาร์ท เคยทำในมอเตอร์ไซต์ตัดไฟที่ไปเครื่อง บิดกุญแจออนแต่ก็สตาร์ทรถไม่ติด
ฯลฯ ตามที่จะคิดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 10:53:53 am โดย khunphum » บันทึกการเข้า
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:08:20 pm »

เพิ่มเติมครับ
เทอร์โบ ทามเมอร์ ควรติดหรือไม่ ไม่ค่อยได้เดินทางไกล ส่วนใหญ่ถ้าเดินทางไกลจะจอดก่อนประมาณ 3-5 นาทีก่อนดับเครื่อง
กระจกมองมุมใส่แน่ๆ ว่าจะเบิร์กของศูนย์โตโยต้ามา ขอคำแนะนำว่า ควรเบิร์กมาทำสีใหม่ หรือว่าเบิร์กสีควันบุหรี่มาใส่ดีครับ ปล.รถสีน้ำตาลทองโมเดล 2012

อุปกรณ์ป้องกันขโมยควรเพิ่มเติมอะไรอีกครับ นอกจาก สวิตท์ลับตัดสตาร์ท กับอิมโมไบรซ์เซอร์
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:35:18 pm »

รายการเพียบเลย    รอป๋าอ็อดมาแนะนำดีกว่า

khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:00:26 pm »

รายการเพียบเลย    รอป๋าอ็อดมาแนะนำดีกว่า

กำลังนึกอยู่ครับว่าจะทำอะไรต่อ นานๆได้กลับบ้านทีต้องจัดเต็ม อีกปีเดี๋ยวก็จบแล้วจะได้ยึดได้อย่างเต็มตัว อิอิ
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 05:35:12 pm »

ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:55:29 pm »

รอป๋ามาตอบ  ฮือๆๆ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:06:59 am »

เกือบจะพิมพ์ตอบล่ะ   Wink Wink Cheesy Cheesy
khunphum
merchant
Jr. Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:28:55 am »

เกือบจะพิมพ์ตอบล่ะ   Wink Wink Cheesy Cheesy

ป๋าตอบก็ได้ครับ อิอิ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:01:59 am »

มีกระบี่คม อย่าเก็บอยู่แต่ในฝักครับ ป๋านะ  Cheesy haha
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:51:27 am »

มีกระบี่คม อย่าเก็บอยู่แต่ในฝักครับ ป๋านะ  Cheesy haha
[/quote

ป๋านะ เค้าเรียก  กระบี่ไร้เทียมทาน ครับ ป๋า แจ๊คกี้  red heart red heart red heart
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:26:34 pm »

รายการเพียบเลย    รอป๋าอ็อดมาแนะนำดีกว่า
เกือบจะพิมพ์ตอบล่ะ   Wink Wink Cheesy Cheesy
มีกระบี่คม อย่าเก็บอยู่แต่ในฝักครับ ป๋านะ  Cheesy haha
[/quote
ป๋านะ เค้าเรียก  กระบี่ไร้เทียมทาน ครับ ป๋า แจ๊คกี้  red heart red heart red heart

หาเป็นเช่นนั้นไม่  ฝีมือข้ายังไม่ถึงขั้น   บันหัวข้าศึกศัตรูได้ด้วยฝักกระบี่  ยามนี้ท่านเจ้าของกระทู้  เปลี่ยนหัวกระทู้แล้ว   ข้าจอแจมสักเพลา !!!!  Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 01:29:20 pm โดย Na ratchada » บันทึกการเข้า
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:27:21 pm »

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 01:28:54 pm โดย Na ratchada » บันทึกการเข้า
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:27:59 pm »

หาเป็นเช่นนั้นไม่  ฝีมือข้ายังไม่ถึงขั้น   บันหัวข้าศึกศัตรูได้ด้วยฝักกระบี่  ยามนี้ท่านเจ้าของกระทู้  เปลี่ยนหัวกระทู้แล้ว   ข้าจอแจมสักเพลา !!!!  Cheesy Cheesy Cheesy

**ในการดัดแปลง  แก้ไข  ตกแต่ง  ซ่อมแซม ของนัก DIY นั้น    ย่อมมีทางออกเสมอ   
ดูจากโครงการของเจ้าของกระทู้แล้ว  น่าจะเข้าใจวิชาการและหลักการต่อสายไฟมาก่อน    ดังนั้นขอเสริมข้อมูลอีกนิดหน่อย ครับ

ไฟที่จะเอามาใช้กับของประดับยนต์  มีอยู่ด้วยกัน  5   อย่าง
1. Ground     =   ระบบสายกราว์ตัวถัง  หรือจะเรียกว่า -  ก็ได้
2. ไฟ on       =    จะยอมให้ไฟผ่านมา เมื่อเปิด switch กุญแจ "on"
3. ไฟ ACC     =    จะยอมให้ไฟผ่านมา เมื่อเปิด switch กุญแจ " acc "  หรือไฟจ่ายสำหรับ accressory ของรถยนต์
4. ไฟ หรี่       =    จะยอมให้ไฟผ่านมา เมื่อเปิด switch ไฟหรี่   ของรถยนต์
5. ไฟ Batt+  =    จะมีกระแสไฟฟ้า  12 Volt ผ่านอยู่ตลอดเวลา    จนกว่าจะถอดขั้ว batt

**คราวนี้  ก็มาถึงจุดที่ว่า   แต่ละเส้นคือตรงไหน   หาได้จากไหน     ขอแนะนำให้หาแถวๆแผงฟิว  หรือบริเวณใกล้เคียง   โดยมีหลักดังนี้
1. หากอุปกรณ์ที่เอามาต่อนั้น  กินกระแสต่ำๆ   น้อยกว่า  500mah   สามารถนำมาพ่วงต่อได้เลย
2. หากอุปกรณ์ที่เอามาต่อนั้น  กินกระแสสูง      มากกว่า  500mah   จำเป็นต้องเอากระแสไฟนี้ไปควบคุม coil relay เพื่อเป็นสะพานไฟจ่ายตรงจาก battery มาแทน ไม่เช่นนั้นจะเกิดการดึงกระแส  หรืออาจจะเกิดการ induct สัญญานกันเอง  จนไปกวนระบบอื่นๆ

**แนะนำอุปกรณ์ชิ้นหนึ่ง  เรียกว่า Test lamp 12 Volt  ราคาประมาณ  45 บาท    แทนการใช้ multi meter ติดรถไว้สักตัว   สำหรับตรวจหาค่าของสาย  4 อย่างใน 5 แบบ   ที่กล่าวมานั้น
อุปกรณ์มีรูปแบบดังนี้

การใช้งาน  ให้ใช้สายข้างหนีบ ๆกับตัวถังรถ   หรือที่ผมหนีบประจำก็  บานพับประตูทั้ง 4   ใกล้ไหนหนีบนั้นเลย     แล้วเอาข้างปลายแหลมจี้ที่ขั้ววัดหาค่าของสายสัญญานว่ามีไฟจ่ายมาหรือไม่  และเป็นสัญญานของไฟประเภทไหน   ( ทดสอบตามคุณลักษณะการจะนำมาใช้งาน   ง่ายกว่าเยอะครับ)
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:31:55 pm »

พาเข้าแก๊งค์กระเป๋าแหกเลยครับป๋านะ  u
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:36:24 pm »

พาเข้าแก๊งค์กระเป๋าแหกเลยครับป๋านะ  u

เขาอยู่ทางเหนือมั่งป๋า  ถ้าอยู่กรุงเทพ  โดนแน่ๆ  haha

กำลังสนใจ   สีพ่นโคมดำ   มารือ้พ่นโคมในซ่ะหน่อย    ( ป๋า จขกท.   สีดำสโมค  หรือเงินแก้ว   และเหลืองอำพัน  มีไหมครับ)   พ่นแล้วลื่นหรือสาก  โดนยาขัดสีหลุดร่อนไหม

และมีคำแนะนำสำหรับ แกะโคม พ่นในหรือไม่    รบกวนแชร์ด้วยครับ   กำลังสนใจ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์