Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ## รายงานทริปชวนเพื่อนเที่ยว :: หุบกาฮัง ฉันรักเธอ กับ 18ห้วยมรณะ ##  (อ่าน 10997 ครั้ง)
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 11:55:35 pm »

สวัสดีครับป๋าๆ   ห่างหายกันไปนมนาน  เปิดหัวกระทู้มาแบบนี้ แสดงว่ามีอะไรบันเทิงๆ มาเสิร์ฟให้ถึงหน้าจอแน่นอน ครับ  good good good

หุบกาฮัง ตั้งอยู่ในจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ครับ ลึกเข้าไปทาง ป่าละอู เป็นดินแดนลับแลที่มีน้ำตกสวยๆอย่าง น้ำตกแพรกตะคร้อ หรือ รร. ที่มีลำธารใสๆไว้พักผ่อนหย่อนใจอย่าง รร.ตชด.บ้านป่าหมาก
ซึ่งทั้ง 2 ที่นี้ เราได้เข้าไปบันเทิงกันมาบ้างแล้วครับ ถึงบ้าง ไม่ถึงบ้าง พอแสบๆคันๆ   

เอาหล่ะ วันนี้จะพามาบันเทิงกันในเส้นทางใหม่ที่มีชื่อว่า "หุบกาฮัง" 
ลองไปถามคอออฟโรดรุ่นเก่าๆ  พูดยังไม่ทันจบคำ เขาก็สวนมาว่า เอาไป"พัง" เปล่าๆ  รถดีๆ เอาไปทำไม...   โอเค ไม่ถามล๊าว ไปถามอีกคนดีกว่า...  kiki kiki

พอมาถามอีกเจ้า ก็ว่าปีกนก เข้าได้ไม่เกิน10ห้วย  เกินกว่านั้น คานแข็งยังต้องลากออกมา....   โอเค ไม่ถามล๊าววว   ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ

" คราวนี้ถามใจตัวเองดีกว่า  ... "  พร้อมไหม ?   ก่อนเริ่มชักชวนกันเข้าไป ก็ได้มีโอกาสไปเซอร์เวย์บ้าง เริ่มทำการบ้านจากเว็บไซด์ต่างๆบ้าง
พอมีข้อมูลให้ได้ชื่นใจครับว่า "ฝนยังไม่ลง ยังมีโอกาสเข้าไปได้แน่นอน  อย่ามัวแต่ฟังเขาเล่ามา ไปให้ได้เห็นกับตา แล้วจะเข้าใจ "

เอาหล่ะ พอมีข้อมูลคร่าวๆ ก็ได้ชักชวนป๋าๆ ในเว็บไซด์ ผ่านทาง facebook ของกลุ่ม "กินลม ชมวิวกับพวกเราpajero sport " 
ซึ่ง พอจะมีพี่ๆ คอออฟโรด สายลุย สายบังเทิงเริงร่า กันพอควร

งานนนี้เปิดสมัครเข้าร่วมขบวนกันอย่างเต็มอัตราศึกครับ 4wd 2wd มีของ ไม่มีของ เดิมๆแค่ไหน  มีข้อแม้ ขอแค่ยางAT กับ ใจล้วนๆ ก็พอ  ครับ

พร้อมแล้วนะ ?   งั้นเริ่มตามรอยกลับไปหุบกาฮังพร้อมๆกันได้เลยครับ  yes!! yes!! yes!! yes!!

เช้าตรู่ ป๋าโจ็ก ตีรถมาจากภูเก็ต มาคอยที่จุดนัดพบแรก แถวแยกวังมะนาวครับ  งานนนี้ใจล้วนๆ เพราะนอกจากระยะทางแล้ว ต้องบอกว่า รถแกขับ2เดิมๆครับ ไม่มีของ

เริ่มทยอยกันมารอที่จุดนัดครับ

ป๋าญา บบาบราเรี่ยน คนป่าขับ2 ตัวลุย ก็ไม่พลาดรอบนี้

ป๋ากล้วย น้องใหม่ หัวใจARB

ป๋าวัช เมืองเลย   มาแต่เช้าตรู่เช่นกัน งานนนี้ ใส่วิ้นซ์ ใส่ยางMT มารอทริปนี้โดยเฉพาะครับ   จัดให้อยู่ในหมวด ขับ2 ตัวลุย

เดินมาอีกฝากเห็นป๋าๆกำลังจับกลุ่มคุยกัน

ป๋าจักรวาล จากกลุ่มลายไผ่ มาร่วมแจม    ต่างค่าย แต่ใจเดียวกัน นั่นคือคนไทย หัวใจ4LOW ครับ  ทริปเรายินดีต้อนรับ

ป๋าวัช ป๋าเติ้ง กำลังดู รถจากค่าย dobinson ครับ ทำมาเพื่องานนนี้เช่นกัน 

รถจากค่าย dobinson  ครับ  วิ้นซ์ โช็ค สปิง หรือแม้แต่ลมยาง   

ป๋าเอ เด็กเมืองชล คน(ขาย)เต็ด   งานนนี้เต็ดใครมีปัญหา พร้อมเซอร์วิสเต็มที่

ป๋าปี้ หรือ ช่างปี้ แห่ง บางบอน5 มาแจมกันด้วยครับ 

มื้อเช้า ก็ทักทายกันตามประสา

แอบมาส่องรถกันต่อครับ  ลำนี้ก็จัดให้อยู่ในหมวด ขับ2ตัวลุยเช่นกัน ป๋านก dobinson thailand

แอบส่องรถพี่จักรวาล จากกลุ่มลายไผ่ ออฟโรด ครับ

เติมพลังกันก่อน

น้องอันปัน มาจากภูเก็ตครับ ยกนิ้วสู้ตาย

เริ่มทยอยมาสมทบกันเรื่อยๆครับ

ท้ายใครเอ่ย

พูดคุยกันพอหายคิดถึงครับ

หนุ่มนคร(ปฐ๊มม)กับหนุ่มภูเก็ต

ป๋าน้อต V6 ว.เรียกหาลูกและภรรยาเป็นระยะๆ ครับ   ห่างไม่ได้ คิดถึง

เริ่มทำการพูดคุยเรื่องขบวนและเส้นทางครับ

แม้คนอื่นจะกำลังปรึกษาพูดคุยเรื่องเส้นทางกัน..   ป๋าโจ้ก ก็ยังคงถ่ายรูป........   อ๋าย!!!!!

เริ่มประชุมก่อนการเดินทางครับ แจ้งคร่าวๆ ว่าเข้าพื้นที่แบ้ว เราต้องเจอ ห้วย18 ห้วย

พอได้ยินว่า 18ห้วย  ป๋าเอ็ม  ก็ขอตัวลากลับทันที......   

จนป๋าโจ้ก ต้องดึงตัวมาถ่ายรูปคู่ หลอกให้ตายใจก่อนครับ

รถป๋าปี้ บางบอน5 พร้อม

ป๋าวัชกับรถคนอื่น ก็พร้อม

โอเค งั้นแยกย้ายไปเที่ยวชะอำ..   ไม่ใช่ !!!!   ไปหุบ กา ฮัง งัง งัง งัง  (กรุณาทำเสียงแอคโค่ตาม)

ระหว่างเดินทางครับ  รถป๋าเอ เด็กเมืองชล

รถป๋าจิ๊บ บิ๋ม   ว่างเว้นมาแจมทริปด้วย  ดีใจมากครับ

รถป๋าเอ็ม กันสาด

รถป๋านก dobinson

รถป๋าโจ้  มาครั้งแรกครับ เดิมๆ ขับ2  พกใจมาล้วนๆ

ยิ้มแบบนี้ สู้ตายแน่นอน

รถป๋าญา

รถป๋าปี้

รถป๋าจักรวาล กลุ่มลายไผ่ ครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:32:49 am »

ขับสบายๆ เรื่อยๆครับ

เริ่มเข้าเขตอุทยาน มุ่งหน้าป่าละอู แล้วครับ

ระหว่างทางมีพี่ สุ      บ้านปาไทย  ขับรีโว ป้ายแดง มาแจมด้วย  จึงว. กล่าวสวัสดีกันครับ

แวะพัก เตรียมจัว เตรียมของ จะจุดสุดท้ายก่อนมุ่งหน้าเข้าพื้นที่ครับ

เดินทางต่อเข้าพื้นที่ครับ

ถึงปากทางเข้าพื้นที่หุบกาฮังแล้ว 

จอดตั้งขบวนครั้งสุดท้าย

ก่อนเข้าพื้นที่ต้องวางตำแหน่งรถให้ดีครับ

จัดขบวน นัดแนะ เตรียมพร้อม สำหรับทางข้างหน้า

ป๋าโจ้ ยังโอเคอยู่ใช่ไหมครับ ?

ป๋าเอ บันทึกภาพ

ว่าแล้ว ก็ถ่ายรูปแก้เครียดกับพี่โจ้ก่อนดีกว่าา : ))

ป๋าเติ้ง

สามหนุ่ม สามอารมณ์

เข้าพื้นที่กันแล้วครับ

เนื่องจากไม่ใช่เส้นทางท่องเที่ยวทั่วไป สภาพทางเลยเป็นแบบที่เห็น

ไปเรื่อยๆครับ

เริ่มเห็นสายน้ำกันบ้างแล้ว

ขับอยู่เพลินๆ  เอ๊ะ  !!!  ข้างหน้าจอดยาว   เกิดอะไรขึ้น   ลงไปดูสิครับ !!

ชักไม่ค่อยดีแล้วครับ วิ่งมาเจอแบบนี้ จอดกันในน้ำ..

นั่นไง  ใจหล่นกันหมด

ถึงตรงนี้  .. บอกตรงๆ ผมนึกในใจ shipหายแล้วครับ

ตอนนี้จมไปครึ่งลำ  ทุกคนกำลัง ช่วยกันหาทางดึงขึ้นมา

ตอนนี้ตกลงกันว่าให้คันที่มีวิ้นซ์(ซึ่งโชคดีขบวนหน้ามีวิ้นซ์ทุกคัน) ดึงขึ้นโดยด่วน

ป๋าเอ ไม่รอช้า คว้าเชือก กระโจนลงน้ำ ไปคล้อง อย่างไวครับ

เดินลุยค่อนข้างลำบาก เพราะพื้นเป็นทรายนุ่มครับ

คล้องแล้ว ก็วิ้นซ์กันโดยด่วน

กำลังใจลุ้นกันเต็มที่ครับ

วิ้นซ์ตัวเดียวมีแววดึงไม่ขึ้น

งานนนี้ประกบคู่อีกตัว ช่วยกันดึง โดยมีรถพี่สุ สแตนบายวิ้นซ์ตัวที่3ครับ

เริ่มขึ้นจากน้ำแล้วครับ

ขึ้นมาแล้วครับ

ป๋ากร เต็มที่ครับ

ขึ้นแล้วครับ

ป๋าวัช เต็มที่เช่นกัน กดวิ้นซ์หมดหน้าตัก

มาแล้วครับ

งานนี้ ป๋าเอเป็นหัวเรี่ยวหัวแรง ในการกู้ขึ้นมา    จากประสบการณ์ที่ป๋าเอ เคยพบเจอมาก่อน

โล่งไปเปราะนึง ดึงขึ้นมาได้แล้วครับ

ป๋าวัช

ป๋าเอ เก็บสลิง

ต่อมา ทีมเซอร์วิส เข้าทำการตรวจเช็คโดยด่วน

เปิดฝาโดยด่วนครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:46:16 am »

งานนนี้สาหัสครับ กลางป่าแบบนี้

รื้อกล่องทุกใบ

ขอบคุณรถพี่สุ มากๆครับ มาประกบข้าง ได้อาศัยเป็นโต๊ะช่างปี้ รื้อซ่อม

ขบวนและคนที่เหลือ หลบมาหาที่พักกันก่อนครับ ระหว่างรอรื้อฟอจูนเนอร์

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:56:09 am »

กลับลงมาดูที่รถกันบ้างครับ  บอกเลย งานนนี้ ยาว

ช่างปี้ไม่รอช้า จับรื้อทันที

รื้อทุกใบ

ระหว่างรอ ป๋าโจ้ เล่นน้ำกับลูก คลายร้อนก่อนครับ

ขึ้นฟรายชีท หลบแดดกันก่อน บอกแล้วว่า งานนนี้ ยาว

ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกันก่อนครับ สำหรับห้วยนี้

น้ำใสๆ วัยรุ่นชอบ

ผู้ใหญ่รื้อกันต่อครับ

งานนนี้ ขอบคุณพี่ปี้มากครับ เต็มที่จริงๆ

ผ่านไป 3 ชม  ในที่สุดก็ติดแล้วครับ !!!!!  เฮกันลั่น

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 01:06:35 am »

ออกเดินทางกันต่อครับ

เจอของยากกันเลย

เกือบขุดดิน

ป๋าโจ้ รถเดิมๆ สูงเดิมๆ  ใจเกิน100 ครับ

เนื่องด้วยทางแคบมากๆ จึงจำเป็นต้องพาขบวนหน้าเดินทางต่อครับ  ปล่อยให้ขบวนที่เหลือผลัดกันลงมาดู

ไหนเอ่ย.. ทาง?

งานนนี้ข้ามน้ำมาแล้ว ก็มาดักรอ เพื่อบอกไลน์คันต่อไปครับ ...     

มาแล้วครับ ป๋านก

ความยากคือ พ้นน้ำมาต้องเทคตัวขึ้นเนินเลยครับ

ต่อมาป๋าโจ้ครับ

เพื่อความชัวร์ ขอลงไปรับในน้ำเลยดีกว่า ไลน์แม่นกวา

รอบแรกไม่ผ่าน  ก็ถอย เทคกันใหม่ครับ

รอบ2 ไม่ผ่าน วิ้นซืดีกว่า  รถจะได้ไม่ช้ำมากครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 01:13:11 am »

ต่อมาป๋าเอ ครับ

เอาจนชึ้น

ต่อมาป๋าญาครับ

แขวนแล้วครับ

ขอชักภาพเป็นที่ระทึกเสียหน่อย

เอ้าลากกก

งานนนี้ต้องให้ถอยลงน้ำก่อน เพื่อให้คันอื่นเปิดไลน์ขึ้นมาใหม่ครับ

วิ้นซ์อีกแล้ว

วิ้นซ์อีกแล้ว

นี่ก็วิ้นซ์

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 01:20:47 am »

ตัดภาพมาที่ทัพหน้าครับ มาถึงห้วยต่อไป

ห้วยนี้น่าจะเป็นห้วยราวๆ ห้วยที่ 6-8 จัดว่าน้ำใส ไหลเย็น เหมาะแก่การตั้งแค้มป์ครับ

หลังจากนี้ ขบวนได้ตัดสินใจหันหลังกลับ ยอมรับแด่โชคชะตา ฟ้าลิขิตให้มาถึงเพียงแค่นี้  แม้นไม่ใช่อย่างที่หวัง แต่เราก็คงต้องยอมรับมันครับ
หลายคันบาดเจ็บเกินกว่าจะเข้าไปต่อ หลายคนเริ่มเหนื่อย  และอีกหลายชีวิต ต้องการเพียงข้าวร้อนๆ ที่นอนอุ่นๆ  เราจึงหยุดการผจญภัยไว้แค่นี้

แค่ห้วยนี้ ตรงนี้ เวลานี้       

ออกมาด้านนอก ก็ทำการมอบสติ้กเกอร์ ใจถึง ก็ไปถึง ให้แด่ผู้กล้า ที่เข้ามาร่วมทริปนี้ครับ

จากลากันไปด้วยภาพๆ นี้แล้วกันครับ   แล้วเราจะกลับมาเยือนใหม่ "หุบกาฮัง ฉันรักเทอ 18ห้วยมรณะ "

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 05:20:46 am »

สุดยอดทั้งภาพ และบรรยายได้อารมณ์แท้ครับ ว่าแต่งานนี้ต้องมีแก้มือใช้ป่าวครับ ฮี่ๆๆๆ kiki

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
SATTAYA
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 06:51:58 am »

like

เห็นภาพ แล้วอึ้งไปพักใหญ่เลย รถทุกคันจัดเต็ม ต้องขุนอีกเยอะ กว่าจะโตเทียบได้ ทั้งนี้ทั้งนั้น มันอยู่ที่ใจ #ใจถึงก็ไปถึง
Rak(โจ๊ก)
Newbie
*

like: 1

กินลมชมวิว. (ใจถึงก็ไปถึง)

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 07:18:50 am »

likeภาพสวยมากครับ พร้อมมคำบรรยาย ทริปนี้มันมากครับ ขอบคุณทุกคนที่ร่วมขบวนมมากครับ                                                                                                                                                                                         สุ๊ดยอดแก้มือเมื่อไหรบอกด้วยนะ

ความสุขอยู่ที่ใจ สุขใดเล่าจะเท่าสุขใจ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:01:27 am »

like red heart good

bang332
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:39:17 am »

ดูทุกภาพ อ่านทุกแคปชั่น บรรยายได้เห็นภาพเหมือนไปอยู่ตรงนั้นเองเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์