Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกลิ่นเข้ามาในรถครับ  (อ่าน 2382 ครั้ง)
Nokfa
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:37:18 pm »

ผมใช้ปา 2014 ครับ คือ อยากหาวิธีกำจัดกลิ่นที่เล็ดลอดมาในรถครับ เคยวิ่งผ่านควันไฟหายใจแทบไม่ออกครับ ใครมีทางแก้หรือบรรเทาช่วยทีครับ
AyWit
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 08:08:23 am »

รอคนแนะนำ อาการเดียวกันเลยครับ 
danupan
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 08:36:50 am »

น่าจะช่องรับลมด้านนอกปิดไม่สนิท มันก็เลยเหมือนเราเปิดตลอดเวลา รถเก่งผมก็เป็น ตอนล้างแอร์ให้ช่างเค้าปิดตายไปเลย โดยใช้บัตร atm ปิด ขนาดมันประมาณนั้น ตรงขอบช่องลมมันเป็นยางคล้ายๆ ฟองน้ำ มันยุ่ย ปิดไม่สนิท พอปิดกลิ่นหายไปเลย

แต่ปาฯ ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันหรือปลาว ตอนนี้ รถผมก็เป็นวิ่งผ่านถนนที่เค้าเผาหญ้า นี้ กลิ่นมาเลย
Snowi
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:58:29 pm »

ช่องนี้ ความจริงไม่ควรปิดตายนะครับ

มันมีฟังชั่นการใช้งานของมันอยู่ คนทั่วไปไม่ค่อยรู้ว่ามันมีไว้เพื่ออะไร
เขาออกแบบมาเพื่อการระบายอากาศภายนอกเข้ามาในรถ
มันมีประโยชน์และใช้สำหรับเวลาเราขับรถเป็นระยะเวลาหลายๆชั่วโมงหรือขับทางไกล

ปรกติ สภาพห้องโดยสารในรถทุกคันเกือบจะเป็นระบบปิดมีอากาศข้างนอกซึมเข้ามาได้บ้างเล็กน้อย และมีช่องระบายอากาศออกอยู่ด้านหลังรถแถวๆแก้มกันชนด้านข้างท้ายรถ

ทีนี้ถ้าเรามีคนนั่งกันหลายๆคนในรถ เมื่อเราขับกันไปเรื่อยๆทุกคนจะหายใจเข้า-ออกตลอดเวลาในรถก็จะมีก๊าซคาบอนไดออกไซน์สะสมมากขึ้นเรื่อยๆทำให้ง่วงนอนได้ง่าย โดยเฉพาะคนขับ

ช่องระบายอากาศนี้ จะทำมาเพื่อให้เราขับรถไประยะนึงเช่น 1ชม. ก็กดให้ช่องนี้สัก 5-10นาที(แล้วปิด) เพื่อเอาอากาศภายนอก(อ๊อกซิเจน) เข้ามาไล่อากาศเสีย(คาร์บอนไดอ๊อกไซน์) ออกไปทางท้ายรถ
ทำให้ร่างกายสดชื่นขึ้น  (เวลากดเปิดก็ดูตอนถนนโล่งๆ ไม่มี10ล้อข้างหน้า หรือรถดีเซลควันดำ ไม่งั้นจะกลายเป็นระบายไอเสียรถคันหน้าเข้ามาแทน)

ถ้าช่องนี้มันเสื่อมสภาพ ก็ควรซ่อมแซมไม่ควรปิดตายครับ ไม่งั้นต้องไขกระจกลงระบายอากาศแทน
Nokfa
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 09:50:38 pm »

คือจริงๆอยากทราบว่าเป็นปกติของรุ่นรถหรือว่าเป็น ความผิดปกติของระบบรถครับจะได้ให้ศูนย์เขาดูให้ดีใหมครับ คือรถราคาระดับนี้ระบบแอร์ลมหมุนเวียนภายในไม่น่ามีกลิ่นเข้ามาได้ครับ มันมีกรองอะไรที่ีดีไหมแบบเนี๊ยครับ
Snowi
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 10:25:56 pm »

ปรกติจะไม่มีกลิ่นเข้ารถครับ
น่าจะเอารถเข้าศูนย์ดูครับ

Snowi
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 10:27:50 pm »

ปรกติไฟปุมอุณหภูมิ(ปุ่มที่3)เป็นสีอะไรครับ
Snowi
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 11:24:43 pm »

ปรกติไฟปุมอุณหภูมิ(ปุ่มที่3)เป็นสีอะไรครับ
ต้องติดเป็นสีเหลืองนะครับ จึงจะเป็นการปิดช่องรับอากาศ
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:32:32 pm »

ผมอุดที่ด้านหน้าครับ โดยใช้ ฟองน้ำ ยัดเข้าไป แล้วฉีดด้วย PU Foam กลิ่นแทบไม่เข้ามาเลย เวลากดปุ่มให้อากาศภายนอกเข้ามาก็มีเข้ามาได้บ้างบางส่วนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์