Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องคราบแมลงและเสียงเป๊าะแป๊ะหลังดับเครื่องครับ  (อ่าน 3739 ครั้ง)
7777777
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:20:19 am »

1.) เรื่องคราบซากแมลง

ผมออกตจว.บ่อยครับ ปกติจะเลือกออกตอนเช้ามากๆ แต่หลังๆรำคาญกล้องตรวจจับความเร็ว เลยเลือกที่จะออกตอนเย็นแทนครับ

แต่ผลที่ได้คือคราบแมลงเยอะมากกกกกกกกกกมายยยยยยยครับ ไม่ทราบว่ามีน้ำยาอะไรพิเศษไหมที่จะมาขจัดคราบแมลงโดยเฉพาะครับ?

ล่าสุดออกทุ่มนึงไปดอยอ่างขาง ถึงเกือบเช้า แมลงเป็นพันได้ครับ ขนาดใส่ที่กันแมลงก็ช่วยได้นิดนึง ต้องออกมาเช็ดกระจกหน้าตลอดเลยครับ

กลับมาให้ร้านล้างรถไปทีนึง กลับมาล้างเองอีกทีนึง ยังเห็นคราบแมลงอยู่เลยครับ

2.) เรื่องเสียงเป๊าะแป๊ะหลังดับเครื่อง

เข้าใจครับว่าเป็นเสียงที่เหล็กหดตัวหลังดับเครื่อง แต่สงสัยมากครับว่า เวลาติดเครื่องอยู่เนี่ย แล้วมีเสียงพวกนี้มันปกติมั๊ยครับ

ก่อนหน้านี้ผมว่าน้องปาผมไม่มีเสียงนี้ตอนติดเครื่องนะครับ แต่เพิ่งมาได้ยินหลังๆนี้เองครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ Cool
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:31:32 am »

เรื่องซากแมลงที่ติดอยู่ที่กันชนหน้ารถ ต้องรีบเอาออกครับไม่งั้นจะเอาออกยากใช้น้ำล้างผ้าเช็ดไม่ออก

อีกอย่างคือมั่นลงแว็กครับ จะช่วยเอาออกได้ง่ายแค่น้ำล้างผ้าเช็ดก็ออก

แต่ถ้าเอาไม่ออกจริงๆใช้น้ำยาประเภทSolvent เช่น Bug & Tar Remover ฉีดๆแล้วใช้ผ้าเช็ดออก จากนั้นล้างด้วยน้ำเปล่าอีกรอบ

ส่วนข้อ2 ได้ยินแต่หลังดับเครื่องครับ เวลาติดเครื่องอยู่ไม่เคยได้ยิน  รอท่านอื่นมาแนะำนำครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 10:40:08 am โดย Nakavabi » บันทึกการเข้า
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 06:33:20 am »

1.คราบแมลงให้ใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นค่อยๆเช็ดครับ แคะตัวแมลงออกมาก่อนนะครับ อย่าละเลง เดี๋ยวเป็นสีรอย
2.เสียงเปาะแป๊ะ คือเสียงโลหะอาจเป็นท่อไอเสียหรืออะไรที่มันร้อนๆ เมื่อดับเครื่องอุณหภูมิลดลงเกิดการหดตัว ทำให้เกิดเสียงจากจุดเชื่อมต่อ ข้อต่อ น๊อตยึด ดังออกมา บ่งบอกว่าน้องปาแรงขันเทพ Cheesy

We love PajeroSport
7777777
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:40:49 am »

1.คราบแมลงให้ใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นค่อยๆเช็ดครับ แคะตัวแมลงออกมาก่อนนะครับ อย่าละเลง เดี๋ยวเป็นสีรอย
2.เสียงเปาะแป๊ะ คือเสียงโลหะอาจเป็นท่อไอเสียหรืออะไรที่มันร้อนๆ เมื่อดับเครื่องอุณหภูมิลดลงเกิดการหดตัว ทำให้เกิดเสียงจากจุดเชื่อมต่อ ข้อต่อ น๊อตยึด ดังออกมา บ่งบอกว่าน้องปาแรงขันเทพ Cheesy

แต่กระผมดันได้ยินเป๊าะแป๊ะตอนเครื่องติดอยู่หนะสิครับ   Cry(แต่ไม่มากเท่าตอนเครื่องดับ) ตอนดับเครื่องอันนั้นเข้าใจอยู่ครับ

แต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องแมลงนะคร้าบบบบบบบ Huh?
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 05:50:41 pm »

ข้อสองที่ว่าเสียงจากเหล็กหดตัว แต่ตอนเครื่องร้อนขึ้นเหล็กก็ขยายตัว ก็เป็นไปได้ครับว่าจะมีเสียงแบบเดียวกัน
แต่ของผมไม่เคยตั้งใจฟังหรือสังเกตุตอนติดเครื่อครับ เสียงเครื่องมันดังไปหมด แยกไม่ออก  Cheesy
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:20:35 pm »

ข้อสองที่ว่าเสียงจากเหล็กหดตัว แต่ตอนเครื่องร้อนขึ้นเหล็กก็ขยายตัว ก็เป็นไปได้ครับว่าจะมีเสียงแบบเดียวกัน
แต่ของผมไม่เคยตั้งใจฟังหรือสังเกตุตอนติดเครื่อครับ เสียงเครื่องมันดังไปหมด แยกไม่ออก  Cheesy

ขับแบบธรรมดา คงไม่ได้ยินหรอก 55555555555

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:57:26 pm »

แต่กระผมดันได้ยินเป๊าะแป๊ะตอนเครื่องติดอยู่หนะสิครับ   Cry(แต่ไม่มากเท่าตอนเครื่องดับ) ตอนดับเครื่องอันนั้นเข้าใจอยู่ครับ

แต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องแมลงนะคร้าบบบบบบบ Huh?
ถ้าอย่างนั้น  คงเป็นเสียงแมลงทอดแล้วครับ  จากแมลงที่ตกค้างอยู่  เจอความร้อนของเครื่องอีก  กรอบอร่อยพอดี

****เสียงมาจาก แคทตาไลติก    หอยเทอร์โบ   คอท่อไอเสีย   จากการคลายตัว  หดตัวของโลหะ   บนสภาวะอุณหภูมิ ต่างๆ ก็ได้ครับ    อย่างไปซีเรียส  ผมก็มีเสียง (แต่ไม่มีแมลง) Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์