Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำแหน่งไฟฉุกเฉิน จุดเล็กๆที่อาจมองข้าม  (อ่าน 3301 ครั้ง)
Pamalee
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:15:23 pm »

มาแชร์ประสบการณ์เฉียด ซึ่งคิดว่าบางท่านอาจเป็นเหมือนผมได้

สองวันก่อนขับรถจากทำงานกลับบ้านตามปกติ  ถนนตจว. 4 เลน  เวลาประมาณทุ่มเศษ  ผมอยู่เลนซ้าย ความเร็วประมาณ 80-90 กม./ชม.

เมื่อถึงทางโค้งขวา มีรถเก๋งและปิคอัพอยู่ข้างหน้า 2 คัน เลนซ้ายและขวา   ได้เกิดเบรคกระทันหัน

ผมไม่แน่ใจว่าข้างหน้าเกิดอะไร อาจมีอุบัติเหตุ จึงรีบเหยียบเบรคตาม โฟกัสหนึ่งก็มองไปข้างหน้าเพื่อพยายามดูทางหนีทีไล่  อีกโฟกัสพยายามมองหาปุ่มไฟฉุกเฉิน สลับไปมา  แต่รู้สึกว่ามองไม่เห็นปุ่มฉุกเฉินง่ายๆ   จากนั้นสัก 2-3 วินาที มองกระจกหลังก็เห็นซีอาร์วีรุ่นเก่า  วิ่งเข้ามาเร็วมากและเบรคเต็มแรง ล้อหลังปัดไปมา จวนจะถึงรถผม ซึ่งไม่น่าจะพ้น  เขาจึงหักออกเลนขวาซึ่งยังว่างอยู่ได้ทันพอดี 

เรื่องของเรื่องก็คือ ก่อนรถคันหน้าผม มีรถบัสรับส่งพนักงานกำลังจะเลี้ยวเข้าซอยด้่านซ้ายซึ่งเป็นถนนแคบ เขาจึงตั้งหลักจากเลนขวาเพื่อตีวง  และเนื่องจากอยู่บนทางโค้งและไฟถนนไม่มี  ผมจึงมองไม่เห็นในตอนแรก

........

วันต่อมาผมจึงทบทวนดูว่าทำไมช่วงเวลาวิกฤต จึงมองหาไฟฉุกเฉินยากจัง

คำตอบเป็นดังรูปครับ

เมื่อมือซ้ายจับอยู่บนพวงมาลัยตำแหน่ง 9 น. ตามปกติของการจับพวงมาลัย  ปุ่มไฟฉุกเฉินจะถูกบังพอดี และถึงแม้ไม่ถูกมือบัง ปกติก็จะถูกพวงมาลัยบังบางส่วนอยู่แล่้ว

ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดคือไม่ต้องพยายามมองหา ใช้มือลูปคอนโซลไปเลย เจอไม่ยาก  เอาตาไปมองสถานการณ์ด้านนอกรถดีกว่า  ตอนนี้ผมเลยต้องฝึกเอามือไปลูบปุ่มเนืองๆ เพลินๆ เพื่อให้เกิดความเคยชินเพราะปกติเราจะแทบไม่ได้ใช้เลย

บางท่านอาจทราบอยู่แล้ว  แต่คิดว่าบางท่านอาจเป็นเหมือนผม    ยาวไปนิดแต่หวังว่าคงเกิดประโยชน์บ้างนะครับ red heart
seksan4WD
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:06:54 am »

ใช่ครับคิดเหมือนกัน มันต้องเอียงตัวหน่อยเพื่อมาเปิดไฟฉุกเฉินเพราะมันบังพวงมาลัย
pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 09:41:49 am »

ขอบคุณครับ ไม่เคยได้สังเกตุเหมือนกัน เดี๋ยวต้องฝึกทำอย่างป๋ามั่ง

baikancha
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:22:21 am »

อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะ........บางทีเค้าอาจจะออกแบบมารองรับการใช้งานแบบนั้นก็ได้นะคับ แบบว่า ไม่ต้องมอง... ไม่ต้องหา.... เมื่อต้องการใช้ให้เอื้อมมือไปตรงในตำแหน่งที่จับพวงมาลัย ก็เจอเลย ไม่ต้องเอื้อมไกล ไม่ต้องเหลียวไปมองหา ว่ามันอยู่ตรงใหน  แต่ด้วยความเคยชินกับรถแบบอื่นๆ หรือ ไม่เคยชินกับรถปา เราจึงต้องมองหาก่อน ว่ามันอยู่ตรงใหน แล้วจึงตัดสินใจกด พอมันไปอยู่ตรงตำแหน่งนั้น เราจึงบอกว่า เฮ้ย มันมองหายากมากง่ะ    เค้าอาจจะคิดมาแบบว่า เหมือนเราขับรถ แล้วเวลาเราจะเบรค เราไม่เห็นต้องมองหานี่คับ ว่า เบรคมันอยู่ตรงใหน แล้วค่อยเหยียบ จริงมั้ยคับ

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 04:18:45 pm »

แต่ผมว่าระดับมันพอดีกับมือนะ เอื้อมไปกดได้เลยไม่ต้องหา แต่อาจเพราะผมใช้งานบ่อยเลยถนัดมือ ผิดกันกับขับนิวซิตี้อีกคันที่ตำแหน่งนี้เป็นปุ่มสตารท/สตอป โดยปุ่มฉุกเฉินอยู่บนตรงกลางเครื่องเล่นที่ไม่คุ้นมือ หลายครั้งที่เผลอไปกดปุ่มผิดจนรถดับกลางอากาศ

JdaiLook
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 01:09:37 pm »

เคย..ทำเหมือนกัน
ใช้มือซ้าย..ปาดกด ไปทันที เพื่อบอกรถด้านหลัง ให้รีบชลอลง..
กลัวเขา เบรคไม่อยู่..
Konthuch
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 01:16:30 pm »

ผมกดทุกครั้งที่ ถอยรถ   จนผมกดได้โดยไม่ต้องมองได้ละครับ
 ยอดเยี่ยม
theking01
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 01:49:26 pm »

ขอบคุณครับ
Gclub

TONGSOOK
Newbie
*

like: 11

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 08:04:15 pm »

สาธุ
nui na krub
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 09:38:26 pm »

ID. 4279 โคราช
ฅนคอน
ID. 3108
Newbie
*

นครเมืองพระ

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 09:56:25 pm »

like
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 06:01:47 pm »

ผมกดทุกครั้งที่ ถอยรถ   จนผมกดได้โดยไม่ต้องมองได้ละครับ
 ยอดเยี่ยม

ผมก็เหมือนกัน ยิ่งรถผมแต่งเบรคมายิ่งลูบๆคลำๆบ่อยปุ่มนี้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์