Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ ปาเจโร่ สปอร์ต มือสองแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2379 ครั้ง)
darknesspic
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:26:26 pm »

กำลังเล็งมือสอง ปี 2009 ไว้ครับ เป็น 2500 ควรดดูอะไรบ้าง พี่ๆแนะนำด้วยครับ
pongsak.tu
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 10:34:40 am »

หาด้วยๆ
Tong_siam
Jr. Member
**

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 01:21:35 pm »

เท่าที่ทราบคร่าวๆนะครับ แนะนำปี2011 ขึ้นไป จะเป็นเครื่อง VG178แรงม้า ประหยัดน้ำมันกว่าเดิม
มีออฟชั่น ฉีดล้างไฟหน้า ปัดน้ำฝน+ไฟหน้าอัตโนมัติ  
สภาพรวมๆดู
ตัวถัง
      ดูเองเลยครับ สภาพตามตะเข็บต่างๆปกติมั้ย ทำสีมามั้ย
เครื่องยนต์
      เดินนิ่งมั้ย เช็คดูTurbo มีคราบน้ำมันรั่วซึมมั้ย(ระวังเค้าล้างมาใหม่เกินน่าสงสัย)
      ท่อทางเดินอินเตอร์มีรอยขาด รั่ว หรือไม่
      น้ำมันเครื่อง ให้คนขายประกันว่า ไม่มีการกินน้ำมั้นเครื่องในระยะ4-5พันโล เครื่องรุ่นนี้มักเจอตามดรั่วที่เสื้อสูบได้ครับ
      ความร้อนปกติ 88-92c ใช้สมาร์ทเกจเสียบที่ OBDII เช็คเวลาเดินเครื่อง

เกียร์
       ลองเข้าD N R วนไปมาว่าเกียร์เข้าตรงตำแหน่งมั้ย สวิทซ์ไฟฟ้าเกียร์มักจะเสีย ราคา3พันกว่าบาท
ช่วงล่าง
        ลูกหมากปีกนกบน ถ้าหลวมเวลาขับช้าๆจะดังกึกกักสะท้านขึ้นพวงมาลัยเบาๆ
        ยอยพวงมาลัย เวลาหมุนมีเสียงหลวมลูกปืนประคองพวงมาลัยดังมั้ย
        เฟืองท้ายเวลาวิ่ง 80-100 มีเสียงดังหอนมั้ย
        ลูกยางกันกระแทกสปริงหลัง ชอบขาด ราคาพอสมควรครับ

ประมาณคร่าวๆจุดอ่อนของรถรุ่นนี้ที่ชอบเสียนะครับ จุดไหนมีปัญหาก็ลองต่อรองราคาเผื่อค่าซ่อมไว้บ้างครับ
อะไหล่มิตซู ไม่แพงแต่ก็ไม่ถูกมากครับ
pongsak.tu
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:39:56 am »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์