Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :: ส่งการบ้าน กินลม ชมวิว @ บริจาคของที่บ้านป่าหมาก แล้วไปกระชากครัชกันที่แพรกตะคร้อ 23-25ตค 58 ::  (อ่าน 14149 ครั้ง)
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 01:40:04 pm »

สวัสดี สวีดัด ครับผม  กลับมาส่งการบ้านทริปกินลม ชมวิว ใจถึงก็ไปถึง กันอีกแล้ว... 

ถือว่าเป็นทริปใหญ่ประจำปีของพวกเราชาวกินลม ชมวิว ก็ว่าได้ครับ หลังจากเว้นระยะกันไปพักนึง เว้นระยะให้ไปทำใจ ทำรถ
เสพความศิวิไลย์ในป่าปูนกันให้เต็มอิ่ม  เพราะขึ้นชื่อว่ากินลม ชมวิว บอกเลยว่า " คงไม่ใช่แค่ทางลูกรังธรรมดาแน่นอน... "   

เนื่องด้วยมีวันหยุดยาว 23-25 ตค. ที่ผ่านมา จึงได้วางแผน เข้าไปบริจาคของกันที่ โรงเรียนบ้านป่าหมาก จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
จากที่ทีมสำรวจได้เข้าไปเซอร์เวย์เส้นทางกลับมา ก็ได้แจกจ่ายการบ้านมาให้ทีมวางแผนเส้นทาง นัดแนะ และทำการรวบรวมของบริจาคให้กับน้องๆ 150 ชีวิต ที่ยังขาดโอกาสและรอคอยสิ่งที่จะร่วมแบ่งปันในฐานะคนไทยด้วยกัน

เนื่องด้วยสภาพเส้นทางโดยรวมนั้น....   กำลังสนุกครับ..  สนุกแบบกินลมชมวิว   บันเทิงใจผู้ขับ เร้าใจคนนั่ง และมันส์พะยะค่ะทุกคน   
ทริปนี้มีพี่ๆ ให้การตอบรับค่อนข้างมากครับ ทั้งคนคุ้นเคยและหมู่มิตรที่เข้ามาพบเจอกันครั้งแรก..  ทำให้พี่ๆกินลมที่เป็นกำลังหลักหรือทีมช่วยเหลือต้องวางแผนทำการบ้านกันหนักมากครับ
หนักขนาดต้องวางรถทีมช่วยเหลือที่มีอุปกรณ์และยุทโธปกรณ์ที่ครบครัน กระจายกันออกไปคอยประกบพี่ๆ ที่มาใหม่ และคอยดูแลทุกคนในขบวนให้สามารถเข้าไปถึงจุดหมายได้อย่างปลอดภัย..

สมาชิกที่รับการตอบรับมีดังนี้ครับ...

ป๋าเติ้ง ตี๋ใหญ่แห่งเมืองคร.. ปฐม                                2.4 LPG
ป๋าบอย สิบเอก                                                       2.5 2wd
ป๋าติ้ก ลพบุรี                                                          2.5 4wd
ป๋าด้า วิเชียรบุรี คาราโอเกะ                                      3.2 4wd
ป๋าเอ็ม กันสาด                                                       2.5 2wd อนาคต ว่าที่4wd
ป๋ากล้วย                                                                2.5 4wd
ป๋าน็อต ดอนเมือง ทีมช่วยเหลือแห่งทุ่งสีกัน                   v6  2wd
ป๋าเบียร์ นนทบุรี                                                       3.2 4wd
ป๋าก้อย โอเวอร์แลนด์                                                2.5 4wd
ป๋าบอส เมืองกาญ                                                     2.4 LPG
ป๋าเอ ชลบุรี เจ้าพ่อกล่อง tap                                      2.4 LPG
ป๋าโจ็ก ภูเก็ต เมืองที่มีเพลง สาวพังงาฟ้าภูเก็ต               2.5 2wd
ป๋านูน ชลบุรี                                                           2.4 LPG
ป๋าโดม มีนบุรี                                                         2.4 LPG
ป๋าทด คอนหวัน                                                      2.4 LPG
ป๋าดุ่ย                                                                    2.4 LPG
ป๋านก จันทบุรี                                                         2.5 2wd
ป๋าวัช เมืองเลย                                                       2.5 2wd
ป๋าญา คนป่าbabarian                                             2.5 2wd
ป๋านก ระยอง                                                         2.4 LPG
ป๋าเอส                                                                  2.5 2wd
ป๋าตั้ม                                                                   2.4 LPG
ป๋าดอน                                                                 2.4 LPG
ป๋ากร                                                                    2.5 4wd
ป๋าช้าง (ทีมนักดนตรี)                                              วีโก้หัวเดี่ยวตัวเตี้ย.. 

ดูจากจำนวนรถและระบบขับเคลื่อนแล้ว... เดาได้เลยครับว่า บันเทิงแน่ๆ งานนนี้  yes!! yes!! yes!! yes!! yes!!

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:02:12 pm »

จุดนัดหมายแรกเช้าตรู่ เรามานัดเจอกันที่ ปั้ม ปตท. เพชรบุรีครับ  เนื่องด้วยขบวนใหญ่และเป็นวันหยุดยาว มีผู้สัญจรร่วมทางเยอะมาก เลยจำเป็นต้องกระจายตัว แล้วมาเจอกันระหว่างทางครับ

เริ่มทยอยตามกันมาสมทบเรื่อยๆครับ

หลากหลายสไตล์

ป๋าวัชและป๋าก้อยครับ

ป๋าๆกลุ่ม ฟูลมูน มาร่วมครั้งแรก  2.4lpg ไม่ใช่ปัญหาครับ

ป๋าดุ่ย  รถเดิมๆ 2.4 ยางht     อยู่ที่ใจจริงๆครับ

ป๋าเอสครับผม แวะเวียนมาพูดคุยในเฟสกันมานาน วันนี้โอกาสดีได้มาเจอกัน

ป๋าเอ้ แวะเวียนมาส่ง แยกกันระหว่างทาง ล่องใต้พาครอบครัวไปเที่ยวครับ   ดีใจที่ได้เจอครับ : ))

มากันเรื่อยๆครับ

หลากหลายสำนัก

เริ่มออกเดินทางกันดีกว่าครับ หนทางยังอีกไกล

ไปเรื่อยๆครับ ขบวนสบายๆ

ตัดมาอีกที บรรยากาศเริ่มหลีกหนีป่าปูนแล้วครับ

เริ่มแคบลงๆ

เริ่มเจอความบันเทิงสไตล์กินลม ชมวิวแล้วครับ

ทุกครั้งที่มีสถานการณ์เฉพาะหน้าที่ไม่มีทางลูกรังธรรมดา เช่นการข้ามน้ำแบบนี้ เราจะข้ามทีละคันครับเพื่อความปลอดภัย และจะว.บอกทุกคันให้ลงมาดูไลน์ก่อน คุยทำความเข้าใจกันก่อนครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:16:32 pm »

ช่วงนี้ คงต้องบอกว่าเป็นห้วยรับน้องครับ พื้นค่อนข้างแน่น ระดับน้ำไม่ลึกมาก ไม่ต้องบู๊ ไม่ต้องสู้ ก็วิ่งผ่านกันนิ่มๆ ครับ

ป๋าเอ็มข้ามมาแล้วครับ

ทยอยข้ามกันมาเรื่อยๆ ครับ

ป๋าติ้กน้ำบานมาเลย

บรรยากาศสบายๆครับในป่า

ป๋าตั้มป๋าเตอร์

ป๋าทด มาแว้ววว

ต่อคิวข้ามกันครับ ไม่รีบ

ป๋านก ระยอง บอกแค่นี้สบายครับ

ป๋านูน บอกชิวๆ

ป๋าดอน ตามมาแล้วครับ

ป๋าก้อย บอกชิวมากกกก แค่นี้ โชว์ขับมือเดียวครับ

ป๋าบอส

ป๋าดุ๋ย รถเดิม ยางเดิมม   กลัวสะที่ไหนครับบบบ

ป๋านก เมืองจันทร์

ป๋าบอย สิบเอก

ป๋าโดมมาแล้วว

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 02:26:14 pm »

ป๋าเติ้งมาแว้วว

ป๋าญา ตามมา

ป๋าด้า ผ่ากลางมาเลย

ป๋าเบียร์ปิดท้าย พร้อมรถป๋าช้างนักดนตรี ครับผม เกี่ยวเชือกลากมาเลย เพื่อความปลอดภัย

เดี๋ยวๆๆ เหลือป๋ากรด้วยย

เอ้าาา เหลือป๋าเอสด้วย

อะไรนะ เหลือป๋าเออีก  !!!!

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 03:25:38 pm »

พอข้ามห้วยแรกกันมาได้  การจราจรก็เริ่มติดขัด...   เอ เกิดอะไรกันขึ้นกว่า  โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

เจอแล้วฮะ อุปสรรค์ใหม่..    ลึกกว่าเดิม ยากกว่าเดิม น้ำค่อนข้างแรง บางจุด...

ตอนนี้หลายคันเริ่มทยอยลงมาดูไลน์แล้วครับ

เริ่มประชุมกันเครียดแล้วครับ เนื่องจากมีคันนึงที่ล่วงหน้าไปก่อน ดับอยู่กลางน้ำ พลีชีพไปเรียบร้อย...

ป๋าน้อตเห็นท่าไม่ดี เลยตะโกนถามว่า ผมกลับก่อนได้ม๊ายยยยย   โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

ป๋าเติ้งไม่รอช้า รีบเดินกลับมา    พี่กลับ ผมกลับ !!!! 

ป๋าดุ่ยรถเดิม ยังยิ้มได้  แต่ในใจคงคิดว่า ผมไปด้วยยยยยย    ฮือๆๆ ฮือๆๆ

สถานการณ์เริ่มตึงๆ  รอคันถัดไปเปิดไลน์ใหม่ ครับ.....    คันผมเอง  ฮือๆๆ ฮือๆๆ

ป๋าเบียร์เข้ามาบรีฟไลน์ และประสานฝั่งนู้นไว้หากเกิดเรื่องไม่คาดคิดอีกครับ

หลังจากผมข้ามมาได้ ก็เตรียมบรีฟคนที่เหลือ และเตรียมแผนสำรองในกรณีที่ไม่คาดคิดครับ

ทีมงานกินลม ที่ข้ามมาแล้ว ช่วยกัน เตรียมพร้อมด้านความช่วยเหลือ  หากทุกอย่างไม่เป็นไปตามคาด   งานนี้ หากพลาด จะต้องช้ำน้อยที่สุด 

ทุกคนรับทราบบรีฟเส้นทาง และ เส้นทางฉุกเฉินหากไม่สามารถฝ่าไปได้ ให้ขับเข้าไปหาสลิงที่เตรียมไว้ ณ กลางห้วย

มีทีมงานลากสลิงไปดักรอที่จุดนัดพบ หากสู้ไม่ไหว

ทุกอย่าง ทุกคัน ทุกคน สแตนบายพร้อมครับ

มาแล้วครับ คันแรก   งานนนี้ใจต้องนิ่งมากๆ  เพราะมี 2 ช่วงที่กระแสน้ำและระดับน้ำต่างกัน

สังเกตุล้อหลัง สู้มาเต็มที่

ทยอยข้ามมากันแล้วครับ

สู้กันมาเรื่อยๆครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 04:42:02 pm »

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 04:47:58 pm »

Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 05:01:16 pm »

เอาอีกๆๆๆๆ  ช้านัก ปาดซะเลย  kiki
GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 05:37:54 pm »

ข้ามมากันหมดแล้ว เตรียมเดินทางต่อครับ เริ่มเย็นแล้ว

มีบาดเจ็บไปหนึ่งคัน ปาน็อคน้ำ ไม่เป็นไรครับ ลากกันไปก่อน เดี๋ยวว่ากัน

สาวๆ มารอให้กำลังใจ

ระหว่างทางไปโรงเรียนครับ สวยๆ

เริ่มเจอน้องๆแล้วครับ

น้องๆเอ่ยทักทายเราอย่างอารมณ์ดี

ผมไม่รู้เหมือนกัน ว่ามีพี่เข้ากันมาเยี่ยมน้องๆกันบ่อยแค่ไหน  แต่จากสายตา ผมว่าน้องๆเขาดีใจที่เรามา : ))

เริ่มจอดรถถ่ายของกันครับ

น้องๆ ดูดีใจมากครับ

ป๋าน็อตใจดีสนับสนุนไอศครีม ครับงานนนี้

เด็กๆเริ่มมารอกันแล้ว

แผนกซ่อมบำรุง ก็ปลุกปั้นเจ้าปากันต่อไปครับ มาด้วยกันก็ต้องออกพร้อมกัน ไม่มีทิ้งใครไว้แน่นอน

เริ่มทยอย เตรียมข้าวของกันแล้ว

ครอบครัวป๋าดุ่ย

เด็กๆก็กำลังเพลินครับ

วัยรุ่นขาใหญ่ของที่นี่

หมดของหวาน ก็ต่อด้วยของคาว  มาทั้งที น้องๆจะได้ไม่ผิดหวังครับ

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 05:56:28 pm »

จัดมาครับ ขนมจีน

ค่ำคืนอันหนาวเหน็บก็เริ่มขึ้นครับ หลังจากเลี้ยงน้องๆแล้ว คงต้องเลี้ยงพวกเรากันบ้าง

น้องๆที่มาแจมช่วงกลางคืนด้วยครับ : )))

xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:36:58 pm »

suadyod แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ เวลาขากลับเนี่ย ป๋าๆ กลับทางเดิมหรือเปล่าครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:44:50 am »

like  สุดยอดเสมอครับป๋ากล้วยและพี่น้องกินลม  ยอดเยี่ยม

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
manajyu
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:31:08 am »

ใจถึงกันจริงๆครับ  suadyod suadyod suadyod
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:49:07 am »

suadyod แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ เวลาขากลับเนี่ย ป๋าๆ กลับทางเดิมหรือเปล่าครับ
ทางเดิมงะ เข้าออกทางเด่ว

GluaYz
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 11:10:24 am »

ยังไม่จบครับ ขอออภัย    

ตัดภาพมาตอนเช้า รวบรวมของบริจาคให้โรงเรียนบ้านป่าหมากครับ

ครูใหญ่เดินทางเข้ามารับมอบด้วยตัวเองครับ

ยังครับ ยังไม่จบทริป   ความมันส์ ยังรอเราอยู่ "น้ำตกแพรกตะคร้อ"

ทางเข้าไปที่หน่วยแพรกตะคร้อครับ

แบบนี้ กินลม เรียกว่า ขัดสมุนไพร

เดินทางพักใหญ่ ก็มาถึงครับ

มาถึงก็ รับบรีฟเรื่องเส้นทาง และจัดรถที่จะทำการเข้าไปน้ำตกครับ  ด้วยสภาพเส้นทาง จึงไม่มาสารถเข้าไปได้ทุกคัน

***  ภาพหมดลงเท่านี้ครับ

และเรา ไม่สามารถเข้าไปถึงตัวน้ำตกได้ เนื่องด้วยสถาพเส้นทางและเวลาเป็นข้อจำกัด    และ รถหลายคันในขบวนที่เจออุปสรรคจำนวนมาก ทำให้ต้องประกาศถอนตัวจากจุดหมายนี้ครับ หลังจากสู้กันมาร่วม 2 ชั่วโมง

ณ จุดนี้เอง ทำให้รู้ว่า อุปสรรค์ไม่ได้อยู่ที่ใจเลย ทุกคนพร้อมลุยและช่วยกันอย่างเต็มที่ครับ  ขอบคุณพี่ๆทุกคนจริงๆ ที่เข้ามาร่วมสนุกและเดินทางไปกับเรา  

ทริป กินลม ชมวิว   พวกเราหวังว่าคงเป็นแรงพลักดันเล็กๆ หรือเทียบเคียงได้กับหัวเชื้อน้อยๆ ที่เข้าไปจุดพลังในตัวพี่ๆ ที่ชอบท่องเที่ยว สไตล์ธรรมชาติ โดยที่ยังคงคอนเซปว่า มาได้ กลับถึง

ผมขอลากันไปด้วยภาพๆนี้นะครับ   ขอบคุณทุกคนที่ร่วมเดินทางมากับเรา  ขอบคุณบ้านหลังใหญ่ pajerosport-thailand ที่ชักนำเรามาให้ได้เจอกัน

ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนครับ และสุดท้าย..  ด้วยจิตคาราวะพี่ๆขับ2 ทุกท่านครับ   สาธุ สาธุ สาธุ

ท้ายสุดจริงๆ ขอบคุณป๋าโจ็ก  พี่ชายที่แสนดี ขับตามมาจากภูเก็ต ตามเข้ามาที่บ้านป่าหมากตอนกลางคืน   ข้ามน้ำ(เอง) ตอนตี2     
ให้ตายเถอะ...  ถ้าไม่ติดว่าผมหลับไปแล้ว คงน้ำตาคลอเดินเข้าไปกอดพี่จริงๆ  พี่ใจถึง(เกิ๊นนนน)    คราวหน้ามาให้ทันขบวนดีกว่านะพี่ เป็นห่วงง ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2015, 11:19:01 am โดย GluaYz » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์