Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการเปลี่ยลอกยางในสปริงหลังครับ (ตัวปัญหาที่แสนแพง)  (อ่าน 2464 ครั้ง)
pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 04:59:57 pm »

พอดีเมื่อวานได้เข้าตัวเมืองหาดใหญ่เลยตามหาร้านที่สมาชิก คือ พี่สมพงษ์  แนะนำให้ไปซื้อครับ ได้ราคามา คู่ละ 650 บาท แล้วว่าจะมาเปลี่ยนเอง แต่เมื่อเอาแม่แรงมาขึ้นแล้วมันไม่สามารถนำลูกยางเข้าไปได้ครับ เลยอยางถามสมาชิกว่า มันต้องถอดสปริง ก่อนใหม และถ้าต้องถอดมีวิธีอย่างไรบ้างครับ

ปล.อยากเล่นเองอะครับ   

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 12:51:24 am »

ช่วยตอบแบบไม่ใช่ช่างนะครับ แค่เคยยืนดูช่างเปลี่ยนสปริง (และโช๊ค)

การถอดสปริง
1. ถอดโช๊คหลังออกทั้ง 2 ข้าง
2. ขึ้นฮ้อยให้ล้อลอยอิสระ (ก่อนยกถอดตัวล็อคสายน้ำมันเบรคกับตัวถังรถออกด้วย)
3. จับขยับๆ ดึงๆ ถอดสปริงซ้ายออก
4. ถอดน็อตเหล็กกันโครงด้านขวาออก (อยู่ด้านหน้าของล้อหลังขวา)
5. จับขยับๆ ดึงๆ ถอดสปริงขวาออก

ถ้าป๋าจะใช้แค่แม่แรงตัวเดียวผมว่ายากนะ พาไปให้ช่างที่อุปกรณ์พร้อมใส่ยางตัวนั้นให้ดีกว่าครับ สำหรับช่างทำไม่นาน ค่าแรงไม่น่าแพง  
ปล. ถ้าวิธีที่บอกผิดพลาดขออภัยล่วงหน้าเลยครับ เห็นช่างทำและจำมาบอก ฮ่า ฮ่า

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
pajero4876
CharlesTowOB
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 07:25:39 am »

ขอบคุณครับป๋า  งั้นคงต้องให้ช่างเปลี่ยพร้อมโช๊คเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์