Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรใช้ Flush Oli ก่อนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 2994 ครั้ง)
kung246
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 03:06:01 am »

เราควรใช้ Flush Oli ก่อนการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยแค่ไหนครับ ........อยากทราบว่า มันมีผลดี หรือ ผลเสียยังไงบ้างครับ เท่าที่หาข้อมูลมา ต่างคนต่างความคิด สุดท้าย...หาบทสรุปยากจริงๆ ครับ  u
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:36:10 am »

ผมใช้ตอน 40,000 ครับ ลองดูเพราะไม่แพง

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
Vapex
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:53:42 am »

ถามว่าจำเป็นไหม ตอบว่าไม่จำเป็นเลยครับ
แต่ถ้าถามว่าทำดีไหม แล้วแต่ความสบายใจ
การเปลี่ยนถ่ายที่ถูกหลัก รอน้ำมันเก่าไหลจนหมด  และความสะอาดในการทำงานมีนัยยะ มากกว่า
kung246
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:53:16 pm »

ผมใช้ตอน 40,000 ครับ ลองดูเพราะไม่แพง
ถามว่าจำเป็นไหม ตอบว่าไม่จำเป็นเลยครับ
แต่ถ้าถามว่าทำดีไหม แล้วแต่ความสบายใจ
การเปลี่ยนถ่ายที่ถูกหลัก รอน้ำมันเก่าไหลจนหมด  และความสะอาดในการทำงานมีนัยยะ มากกว่า

โอ๊ยมึน  โอ๊ยมึน  โอ๊ยมึน ซวยและ........เราดัน Flushing  ทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเลยยย ไม่รู็จะเป็นไรมากป่าวววว  Sad
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 06:27:47 am »

ถ้าไม่ซีเรียสกับการจ่ายเงินเพิ่ม 300-400 ก็ทำไปเถอะครับ เป็นผมจะทำกับรถเก่าที่ไม่ค่อยได้วิ่ง บางทีน้ำมันเครื่องใส่ไปเกินกว่าปี เวลาถ่ายทีนึงก็อาจจะเพิ่ม flush ซะหน่อย
เรียกว่าทำกันตามความสบายใจ ถ้าเราเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะแล้วไม่ flush ก็เห็นจะมีรถคันไหนเสียเพราะเรื่องนี้นะครับ น้ำมันแท้+กรองแท้ เป็นจุดที่ต้องใส่ใจกว่าเยอะครับ ii

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
TAE-tae
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:41:25 pm »

ผลดีคือดีกับคนขายครับ ผลดีกับรถคงพอจะมีแต่ไม่จำเป็นพอไม่จำเป็นก็ไม่มีประโยชน์ ผลเสียก็คือเสียเงินโดยไม่ได้ประโยชน์ ที่เคยใช้รถมา 10 กว่าปีไม่เคยใช้น้ำยาประเภทนี้เลย ตั้งแต่หมดประกันมาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็เกินระยะเป็นเท่าตัวตลอด เครื่องยนต์ก็ปกติดีไม่เคยจุกจิกไม่เคยเสียครับ

สาธุ
kung246
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 03:30:19 am »

ถ้าไม่ซีเรียสกับการจ่ายเงินเพิ่ม 300-400 ก็ทำไปเถอะครับ เป็นผมจะทำกับรถเก่าที่ไม่ค่อยได้วิ่ง บางทีน้ำมันเครื่องใส่ไปเกินกว่าปี เวลาถ่ายทีนึงก็อาจจะเพิ่ม flush ซะหน่อย
เรียกว่าทำกันตามความสบายใจ ถ้าเราเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะแล้วไม่ flush ก็เห็นจะมีรถคันไหนเสียเพราะเรื่องนี้นะครับ น้ำมันแท้+กรองแท้ เป็นจุดที่ต้องใส่ใจกว่าเยอะครับ ii
ผลดีคือดีกับคนขายครับ ผลดีกับรถคงพอจะมีแต่ไม่จำเป็นพอไม่จำเป็นก็ไม่มีประโยชน์ ผลเสียก็คือเสียเงินโดยไม่ได้ประโยชน์ ที่เคยใช้รถมา 10 กว่าปีไม่เคยใช้น้ำยาประเภทนี้เลย ตั้งแต่หมดประกันมาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็เกินระยะเป็นเท่าตัวตลอด เครื่องยนต์ก็ปกติดีไม่เคยจุกจิกไม่เคยเสียครับ

สาธุ

ืnarongb
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:26:54 pm »

ผลดีมีครับผลเสียจ่ายเงินเพิ่มครับ
Dreamnice
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 08:39:32 pm »

ตัวน้ำมันฟลัสนั้นจะเปนน้ำมันใสๆมาก แต่ค่าความหนืดนั้นไม่มีคับ ผมใช้กับรถเก่าที่บ้านอีซุมังกร 2-3ครั้ง ถามว่าดีมั้ยดีคับ ฟลัสน้ำมันเก่าดำออกมาดี
แต่สำหรับรถใหม่ ความเหนผมน่ะ ผมว่าไม่จำเปนเลยเราใช้ นมค กึ่งหรือสังเคราะซึ่งดีกว่าอยูแล้ว เน้น ป ถ่ายบ่อยหน่อยจะดีต่อ ค ยนต น่ะ
จะใช้ได้ในกรณีที่ รถใช้งานมาหนักแต่ไม่ค่อยถ่าย นมค นั่นล่ะ ฟลัสแบบสะอาดเลยคับ
ที่ผมเคยใช้จะเปนเชลล์กับ ปตท ราคาไม่ต่างกัน2ตัวนี้ แต่เชลล์ราคาแพงกว่านิดไม่เกิน450 ราคาต่อแกลอน4Lคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์