Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยสั่น และ สท้าน  (อ่าน 4125 ครั้ง)
EHPT Pajero
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 03:32:28 pm »

ปวดหัวมากๆ ครับ พี่น้องชาวปาทั้งหลาย สุดหล่อผม 3.2 4WD ปี10 ขับมาได้เกือบ 5 ปีไม่มีปัญหา ดันหยากฉลอง เปลี่ยนรองเท้า และถุงเท้าใหม่ จากล้อขอบมาตราฐานและยางโรงงาน 265/65/R17 ไปคบกับ 265/75/R16 แม็กซ์ Lenso ยาง BF Goodrich A/T KO โดยคิดว่าจะเริ่มแต่งเป็นสไตล์ Off Road มากขึ้น ผลจากการเปลี่ยนนี้ ทำให้ผมปวดหัวมาก เพราะต้องใช้รถออกต่างจังหวัด ไปกลับ ทุกอาทิตย์ ความเร็วที่ใช้ 100 - 120 และ 130 - 140 ในบางขณะ ครับอาการคือพวงมาลัยสั่นที่ความเร็ว 110 - 120 ที่13 - 140 เริ่มเบาลง แต่ก็ไม่นิ่งสนิท
เข้า ถ่วงล้อใหม่ เปลี่ยนยางใหม่ หนึ่งเส้น ก็ไม่หาย เข้าจี้ล้อทุกอาทิตย์ สลับทุกยางมาไว้ข้างหน้าก็ไม่หาย ทางร้านขายยางและแม็กซื ก็จนปัญญา จึงเสนอเอายางใหม่ทั้งชุดออก BF Goodrich A/T KO ไปเป็น YOKOHAMA Geolandar A/T ไม่มีทางเลือก ดีกว่าไม่รับผิดชอบไรเลย จึงเปลี่ยนหมดยกชุด ครับผลออกมา ไม่แตกต่าง สั่นเหมือนเดิม ยกเว้นขับนิ่มจริงๆครับ ยางYOKOHAMAเนี้ย คิดว่าเอาไหนๆ ก็ไหนแล้ว คงเป็นที่ โชค์และ สปริง ยกใหม่ทั้ง4ชุดเลย OLDMAM EMU sport และ สปริง DOBINSON แถมด้วยปลอกกันสั่นพวงมาลัย บวกกับ HUBRING ทั้ง 4 ล้อ  ผลออกมาเหมือนเดิมครับ ทางเจ้าของร้าน ช่างช่วงล่างเขาลองขับดู พบว่าจริง แม้แต่ตอนจอดเฉยๆ ยังรู้สึกสะท้านเล็กที่มือ ไม่นื่ง เหมือนเครื่องมันส่งแรงสะเทือน ผ่ามมาถึง ขับไปที่ความเร็ว 120 สั่นเห็นๆผมไม่ได้คิดไปเอง ก็ทำไรไม่ได้ อีกแล้ว เอาล้อที่แกว่งน้อยที่สุด ไปไว้หน้า แล้วจี้ล้ออีก ก็ไม่หายครับสำหรับยางชุดYOKOHAM จนขอบยางเริ่มเสียหาย ยางนิ่มจี้ล้อย่อยเกินไป จนเขาบอกให้ทำใจ กำลังจะเข้าศูนย์ เช็ค 80000โล/5ปี เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง แล้วจะขอให้เขาดู ยางรองแท่นเครื่อง และเกียร์ ว่าฉีกขาดหรือไม่ เห็นพูดกันมา อาจเป็นสาเหตูนี้ ครับเสียเงินก็ดีอยู่ แต่เสียประสาทมันไม่ดีเลยครับ พี่น้องชาวปามีข้อเนาะนำแด่ผู้พลาดท่า ตกไปในวงเวียนของปํญหา ที่เขาบอกกันว่า สเปค์โรงงานดีที่สุด ผมเห็นและซึ้งแล้วครับ ไม่คิดว่าจะมีปัญหาวันนี้กับสุดหล่อ ปาเจโร่เลย ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับท่านที่ ให้คำเนาะนำนะครับ
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 03:55:03 pm »

รถผมก็อาการคล้ายๆ กับป๋าเลยครับ หลังจากที่เปลี่ยนยางใหม่ แต่ไม่ได้เปลี่ยนล้อครับ ตอนแรกใช้ยาง bridestone 265/65/17 แล้วเปลี่ยนเป็น GT Radial savero H/T Plus ตามรูปเลยครับ

ดอกยางจะใหญ่กว่าของเดิมนิดหน่อย ค่อนๆ ไปทาง A/T ความเร็วที่ ประมาณ 110 ขึ้นไปเริ่มสั่นครับ จี้ล้อแล้วก็ไม่หาย สลับยางแล้วก็ไม่หาย ลองปรึกษากับคนที่รู้จักกันเค้าบอกว่าเป็นที่ยางเพราะดอกมันหยาบขึ้น ก็เลยเป็นอาการแบบนี้ครับ ไม่รู้ว่าจะเป้นที่สาเหตุเดียวกันหรือเปล่า ป๋าท่านอื่นๆ ที่ใช้ยางดอก A/T พอแนะนำได้ไหมครับ 
banggalo
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 06:43:10 pm »

สวย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์