Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเที่ยว พะเนินทุ่ง ครับ (ไปมาแล้วครับ)  (อ่าน 8583 ครั้ง)
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 06:45:49 pm »

ขอคำแนะนำป๋าๆครับว่าการเดินทางไปกางเต้นท์นอนที่ พะเนินทุ่ง อช.แก่งกระจาน ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับเพราะเห็นว่ามีเวลาขึ้นลงด้วย จากข้อมูลที่ผมมีต้องนี้คือ -ขับ 2 ขึ้นได้
-มีเวลาขึ้นช่วง 13.00-15.00 จากแคมป์บ้านกร่าง
-ใช้เวลาจากแคมป์บ้านกร่าง-พะเนินทุ่ง 1 ชม.
-ข้างบนอากาศเย็นตลอดทั้งปี
-จุดกางเต้นท์พะเนินทุ่งสามารถรองรับนักท่องเที่ยวได้ 150 คน
-ข้อมูลอื่นๆไม่มีครับ
ปล.รถผม V.6 ขับ 2 / ลูก 1 เมีย 1 (ยังไม่มีภรรยาน้อย) อิอิ kiki

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยคร๊าบบบโผมมม Ok..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 08:41:47 pm โดย tepanan_not » บันทึกการเข้า

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
future
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 09:16:12 pm »

ขับสอง หน้านี้ขึ้นได้สบายๆครับ
จุดชมทะเลหมอก ฝุ่นเยอะครับ
อากาศเย็น สายๆเริ่มร้อน บ่ายๆร้อนขึ้นครับ
จำได้แค่นี้ครับ

my life,my love @ my family. # id 5099 #
Rang2523
ไม่มีอะไรยั่งยืน
Newbie
*

like: 0

ID 3149

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 09:24:36 pm »

มายืนยันครับขับสองขึ้นใด้สบายช่วงนี้
ผม2.4กับ5คนขึ้นยังสบายๆเลยผมไปมาช่วงมกราคม

waranyoo
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 03:12:17 pm »

ขับสอง หน้านี้ขึ้นได้สบายๆครับ
จุดชมทะเลหมอก ฝุ่นเยอะครับ
อากาศเย็น สายๆเริ่มร้อน บ่ายๆร้อนขึ้นครับ
จำได้แค่นี้ครับ
ขอบคุณครับป๋า
มายืนยันครับขับสองขึ้นใด้สบายช่วงนี้
ผม2.4กับ5คนขึ้นยังสบายๆเลยผมไปมาช่วงมกราคม

ขอถามอีกนิดนึงครับวันหยุดเสาร์อาทิตย์ บนพะเนินทุ่งคนเยอะไหมครับ

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
sakawat
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 07:39:46 pm »

จำนวนคนจะมีตามที่เจ้าหน้าที่อนุญาตให้ค้างคับ ต้องจองที่กางเต็นท์ล่วงหน้าก่อนถึงจะค้างได้คับ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 08:37:33 am »

จำนวนคนจะมีตามที่เจ้าหน้าที่อนุญาตให้ค้างคับ ต้องจองที่กางเต็นท์ล่วงหน้าก่อนถึงจะค้างได้คับ
ขอบคุณครับป๋า เรื่องต้องจองก่อนล้วงหน้าเพิ่งทราบเลยครับนี้ เกือบไปแล้วผม ตั้งใจว่าจะขึ้นศุกร์นี้ยังไม่ได้ตระเตรียมอะไรเลยครับ งั้นเดี๋ยวคงต้องโทรไปจอง-สอบถามเจ้าหน้าที่ก่อนครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับป๋า
 สาธุ สาธุ สาธุ

นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 08:55:12 am »

ถ้าไม่ว่างจริงๆ ป๋าลองเข้าไปที่โป่งลึกดูซิครับ บรรยากาศร่มรื่น มีคนเข้าไปน้อยครับ ระยะทางเข้าไปโป่งลึกนี่ใกล้เคียงกับพะเนินทุ่งครับ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 09:41:46 pm »

ถ้าไม่ว่างจริงๆ ป๋าลองเข้าไปที่โป่งลึกดูซิครับ บรรยากาศร่มรื่น มีคนเข้าไปน้อยครับ ระยะทางเข้าไปโป่งลึกนี่ใกล้เคียงกับพะเนินทุ่งครับ
เมื่อเช้าลองเช็คกลับจนท.อช.แก่งกระจานเรียบร้อยแล้วครับ เห็นแจ้งว่าช่วงนี้นักท่องเที่ยวที่มากางเต้นท์ค้างคืนพะเนินทุ่งเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ ถ้าเป็นจันทร์-ศุกร์สถานที่เพียงพอ แต่นักท่องเที่ยวจะมากหน่อยก็วันเสาร์ครับ แต่ที่สำคัญคือต้องเดินทางไปให้ถึงตรงแคมป์บ้านกร่างไม่เกินบ่าย 3 โมงเพราะมีเวลาขึ้นค้างแรมที่พะเนินทุ่งแค่ช่วง 13.00-15.00 เท่านั้น

pun191
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 08:34:22 am »

ต้องไปรับบัตรคิวด้วยนะครับ รู้สึกว่าที่จำนวนจำกัดนักท่องเที่ยวต่อวันไว้ด้วย (ไม่รู้ตอนนี้ยังใช้บัตรคิวอยู่หรือเปล่าเคยขึ้นไปต้องไปต่อคิวครับ)
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:12:07 pm »

ไปมาแล้วครับ....พะเนินทุ่ง อช.แก่งกระจาน จ.เพชรบุรี
ทริปนี้เป็นการเดินทางกัน 3 คน พ่อ แม่ ลูก ในแบบฉบับ สปช.สร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต ก่อนอื่นขอกราบขอบพระคุณป๋าๆที่ให้คำแนะนำมิเช่นนั้นอาจไปไม่ถึงพะเนินทุ่งอย่างที่ตั้งใจไว้เป็นแน่แท้ เพราะเขาพะเนินทุ่งมีเวลาขึ้นลงที่ทางเจ้าหน้าที่อุทยานกำหนดไว้ชัดเจนว่าขึ้นค้างแรมได้ในช่วงเวลา 13.00-15.00 เท่านั้นเพราะทางขึ้นค่อนข้างแคบรถไม่สารมารถสวนกันไปมาได้สะดวก และจำกัดจำนวนนักท่องเที่ยวที่จะขึ้นไปค้างแรมที่พะเนินทุ่งไม่เกิน 150 คน/วันเท่านั้น งานนี้ถือว่าทำการบ้านมาพอสมควรแต่กลัวไม่ชัวเลยเลือกที่จะขึ้นพะเนินทุ่งครั้งนี้ในวันศุกร์แทน โดยก่อนเดินทางได้โทรไปสอบถามข้อมูลกับจนท.อุทยานแก่งกระจาน ได้รับคำยืนยันว่าถ้าวันธรรมดานักท่องเที่ยวที่จะขึ้นไปค้างแรมบนพะเนินทุ่งมีจำนวนไม่มาก แต่ถ้าเป็นวันเสาร์จำนวนนักท่องเที่ยวจะมากสักหน่อย อากาศที่นี่เย็นตลอกทั้งปีนะครับ
การเดินทางในครั้งนี้ผมกะครอบครัวออกจากบ้านที่ดอนเมืองกันตอน 10 โมงมุ่งหน้าสู่ จ.เพชรบุรี แวะกินแวะเที่ยวกันไปเรื่อยๆ ถึงจุดทางขึ้นตรงด่านสามยอดก็ประมาณ 14.00 น.และต้องไปให้ถึงแคมป์บ้านกร่างซึ่งเป็นจุดปล่อยรถขึ้นพะเนินทุ่งก่อน 15.00 น.ระยะทางจากด่านสามยอดถึงแคมป์บ้านกร่างระยะทางแค่ 10 กว่ากิโลเป็นทางลาดยางเรียบกริ๊ปวิ่งสบายๆครับใช้เวลาชมนกชมไม้ข้างทางไม่เกิน 20 นาทีก็มาถึงแคมป์บ้านกร่างแล้วครับ kiki

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:26:25 pm »

มาถึงแคมป์บ้านกร่างก็แวะพูดคุยกับจนท.ได้ข้อมูลว่าวันนี้มีแค่ 3 คณะรวมผมที่ขึ้นไปค้างแรมบนพะเนินทุ่ง งานนี้เหงาแน่นอน kiki ด้วยเวลาเหลือๆไม่รีบไม่ร้อนครับเลยแวะเดินดูนู้นนี้นั้นไปเรื่อยเปื่อยครับ ที่นี้มีนักท่องเที่ยวทั้งคนไทยและต่างชาตินิยมมาดูนก-ผีเสื่อกันเยอะครับถือได้ว่าเป็นที่นิยมของคนดูนกเลยก็ว่าได้ และขอบอกว่าถ้านักท่องเที่ยวท่านใดไม่สนใจขึ้นไปค้างแรมบนพะเนินทุ่งก็สามารถกางเต้นท์ค้างแรมที่แคมป์บ้านกร่างได้ครับ ต้นไม่เยอะร่มรื่นมาก แถมจนท.อัธยาศัยดี และศูนย์อาหารที่นี่รสชาติเชลล์ชวนชิมเลยทีเดียว  Ok..

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:38:55 pm »

ใกล้บ่าย 3 พอได้เวลาอันเป็นฤกษ์งามยามดีก็ขึ้นพะเนินทุ่งกันเลยครับ
ระยะทางจากแคมป์บ้านกร่างถึงพะเนินทุ่งแคมป์ 10 กิโลเมตรใช้เวลาประมาณ 40 นาที เส้นทางไม่ยากไม่ชันแค่เป็นลูกรัง มีข้ามห้วยเล็กๆ 3 ห้วยกระบะขับ 2 ไม่ต้องยกสูงธรรมดาโรงงานก็มาได้สบายๆครับ(อันที่จริงส่วนตัวผมว่ารถเก๋งก็มาได้ครับ) Ok.. ระหว่างทางก็จะเจอนักดูนกเป็นระยะๆ แต่ขอบอกว่าคนนิยมมาดูนกที่นี่เยอะจริง suadyod

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:49:45 pm »

หลังจากขับรถชมนกชมไม้มาเรื่อยๆ ก็มาถึงพะเนินทุ่งแคมป์ ขอบอกว่าโล่งมากมายจนไม่รู้จะกางเต้นท์ตรงไหนดี โดยตอนที่ผมขึ้นมาถึงก็เกือบบ่าย 4 โมงมีแค่ 2 กลุ่มก่อนหน้าผม กางคนละฝั่งของลานผมเนี้ยเลยเลือกตรงกลางลานเลยทีเดียวเชียว  kiki

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:58:21 pm »

ตั้งแคมป์เสร็จบ่าย 5 โมงอากาศเริ่มเย็นๆ คราวนี้ก็ถึงเวลาสันธนาการในครอบครัวคืนนี้ยาวไปครับ Ok..

tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:12:53 pm »

เช้ามาอากาศเย็นสบายไม่ถึงกับหนาวแต่น้ำค้างเยอะมากแนะนำให้หาฟลายชีฟคุมเต้นท์ไว้ก็จะดีครับ หลังจากต้มน้ำกินกาแฟปิ่งขนมปังทาแยมกินอิ่มเป็นที่เรียบร้อย ก็ถึงเวลาไปดูทะเลหมอกอันเรื่องชื่อของเขาพะเนินทุ่งกันครับ บนเขาพะเนินทุ่งมีจุดดูทะเลหมอก 2 จุดด้วยกันนะครับคือ กม.30 ซึ่งห่างจากจุดกางเต้นท์เดินถึงแค่ 150 เมตร กลับอีกที่นึงคือ กม. 35 ต้องขับรถไปนะครับทางก็ลูกรังเหมือนขาขึ้นมา Ok..เช้านี้หมอกไม่เยอะจะเห็นได้ไกลๆตรงหุบเขาแต่ก็นับว่าเป็นอีกภาพแห่งความประทับใจครับ  suadyod

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์