Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีกนกบน ซ้าย ขวา ใส่สลับข้างกันได้ไหมครับ  (อ่าน 3831 ครั้ง)
jatudech
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 01:48:19 am »

คือแก้เรื่องเสียงดังด้านหน้าซ้ายไม่หาย เปลี่ยนโช๊คใหม่แล้ว เสียงก็ไม่หาย ลองเช็คบูชลูกหมาก ช่างบอกแน่นทุกตัว แต่มีคนบอกว่าแก้ที่ปีกนกบนหาย แต่ไม่อยากเสี่ยง เลยอยากลองสลับปีกนกบนดู ว่าเสียงจะยังดังอยู่ไหม คือเสียงไม่ได้ดังช่วงล่างหลวมนะครับ มันดัง อุ๊กๆ เวลาขึ้นลูกระนาดขับช้าๆหลอดเนินจะดังชัด แต่วิ่งได้ปกติแน่นนึบ เลยหาสาเหตุไม่เจอ มีใครพอทราบไหมครับ ว่าสลับปีกนกบนได้ไหมอีก เรื่องสปริงถ้าดังมันมีเสียงแบบไหน กังวลมากขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 09:54:55 am »

เสียงน้ำหม้อพัก กระเฉาะมั้ย

jatudech
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:39:09 am »

ไม่น่าใช่ครับป๋า เสียงมันดังพอสมควรเลยครับ แต่ขับทางปกติหรือไทางไม่เรียบก็แน่นดีช่วงล่าง แต่ช่วงลูกระนาดถ้ารูดไม่มีเสียงแต่ถ้าหยอดมีเสียง เสียงแบบจุกๆอุกอุก มีอีกอย่างตอนใส่สปริงช่างบอกสปริงล้าเพราะไม่ต้องใช้เครื่องช่วยใส่ คือวางสปริงเข้าโช็คแล้วใส่เบ้าขันได้เลย กรณีแบบนี้จะทำให้เกิดเสียงได้ไหมแล้วอันตรายไหมครับ รบกวนอีกนิดครับถ้าจะเปลี่ยนสปริงหน้าใหม่ 2.4 เราใช้ของ2.5 หรือ v6 ใส่แทน ได้ไหม
jumptriton
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:43:15 am »

เสียงโช้ครึป่าวครับ บางยี่ห้อขึ้นลูกระนาดดัง หรือเป็นอาจเสียงบู๊ทปีกนกขันไม่แน่นตอนถอดโช้คก็ได้ครับ
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 01:29:54 pm »

เสียงโช้ครึป่าวครับ บางยี่ห้อขึ้นลูกระนาดดัง หรือเป็นอาจเสียงบู๊ทปีกนกขันไม่แน่นตอนถอดโช้คก็ได้ครับ

เห็นด้วยครับ แต่ป๋า jatudech ว่าเปลี่ยนแล้วยังมีเสียงเหมือนเดิม... เปลี่ยนไปสี่ต้นหรือเปลี่ยนสองต้นครับ

เรื่องสปริง ถ้าเป็นของเดิมติดรถใส่เข้าที่ดีไม่น่าจะเกิดเสียงครับ (ไม่เคยเห็นป๋าท่านอื่นบ่นกันเรื่องนี้) สปริงล้าผมเองไม่มีประสบการณ์และก็ยังไม่เคยเห็นมันล้าจนหลุดออกมาได้ครับ

ส่วนปีกนกป๋าให้ช่างถอดเช็คดูได้ครับ ถ้ายังอยู่ในสภาพดีก็ไม่น่าจะเกิดเสียง
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 04:05:36 pm »

ผมก็ว่าแบบป๋าโดมครับ kiki kiki

jatudech
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 05:20:12 pm »

ขอบคุณครับ
ลองเช็คมา3ที่แล้ว ไม่มีช่วงล่างหลวม ช่างบอกมาอย่างนี้ครับ เสียงน้ำหม้อพักน้ำมันดังแบบไหนครับ แล้วจะแก้ไขได้ยังไง  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 05:27:43 pm โดย jatudech » บันทึกการเข้า
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 05:41:22 pm »

ลองเช็คลูกปืนเบ้าโช้คดูครับ  เสียงอาจมาจากตรงนี้
jatudech
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 09:08:41 pm »

ตอนนี้มึนเลยครับ สรุปเสียงหน้าซ้ายตอนนี้หายหลังจากเปลี่ยนโช็ค ไปแต่มาดังฝั่งขวาครับตอนนี้น้ำหม้อพักที่ป๋นโดมว่านี้ใช้น้ำปัดน้ำฝนหรือป่าวเพราะผมกดฉีดน้ำจนหมดก็ยังดัง มันมีปันหาที่บูชลูกหมากหรือเป็นที่โช็คโปรเฟนเดอร์ปรับ4 ตอนนี้ไม่รู้จะแก้จากจุดไหนดี เช็คช่วงล่างก็ไม่หลวม โช๊คก็ไม่รั่ว อีกข้างก็เปลี่ยนใหม่ วิ่งเร็วช่วงล่างก็นิ่งปกติ เปลี่ยนโช๊คข้างซ้ายเสียงหายมาดังข้างขวาแทนตอนนี้ ปาเจโร่2.4 ใครใส่โปรเฟนเดอร์บ้างครับ อยากรู้ว่า เป็นไงกันบ้างลองแชร์หน่อยครับ ว่าจะลองโปรเฟนเดอร์แกน20 มันกระด้างมากไหมครับล้อ20 ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแชร์นะครับ
jumptriton
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:18:57 am »

ผมเลยครับประสบการณ์ตรงกะยี่ห้อโปรเฟนเดอร์ ใส่2.4เหมือนกัน เป็นที่โช๊คชัวร์ เหมือนชีลรั่วครับ ผมเลิกคบแล้วถอดออก แล้วลองกดเล่นๆดูปรากฎว่าสองข้างกดแล้วขึ้นไม่เท่ากันเบอร์เดียวกัน แปลกดี คนขายยืนยันว่าปกติ และบอกว่าไม่มีโช้คคู่ใดยี่ห้อใดๆที่ขวา กะซ้ายจะขึ้นพร้อมๆกัน. ผมเถียงจนว่าจะเคลมครั้งที่สองอยู่ เลิก..ไม่คุยต่อเลย ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดเรื่องการทดสอบโช้ครึป่าว. ป๋าทั้งหมายแนะนำด้วยครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:48:25 am »

ตอนนี้มึนเลยครับ สรุปเสียงหน้าซ้ายตอนนี้หายหลังจากเปลี่ยนโช็ค ไปแต่มาดังฝั่งขวาครับตอนนี้น้ำหม้อพักที่ป๋นโดมว่านี้ใช้น้ำปัดน้ำฝนหรือป่าวเพราะผมกดฉีดน้ำจนหมดก็ยังดัง มันมีปันหาที่บูชลูกหมากหรือเป็นที่โช็คโปรเฟนเดอร์ปรับ4 ตอนนี้ไม่รู้จะแก้จากจุดไหนดี เช็คช่วงล่างก็ไม่หลวม โช๊คก็ไม่รั่ว อีกข้างก็เปลี่ยนใหม่ วิ่งเร็วช่วงล่างก็นิ่งปกติ เปลี่ยนโช๊คข้างซ้ายเสียงหายมาดังข้างขวาแทนตอนนี้ ปาเจโร่2.4 ใครใส่โปรเฟนเดอร์บ้างครับ อยากรู้ว่า เป็นไงกันบ้างลองแชร์หน่อยครับ ว่าจะลองโปรเฟนเดอร์แกน20 มันกระด้างมากไหมครับล้อ20 ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแชร์นะครับ

เสียงที่ป๋าโดมว่าคือ เสียงน้ำหล่อเย็นสีเขียวๆครับถ้ามันสูงกว่า max เวลาเครื่องเย็นพอร้อนมักจะมีเสียง เปาะ ป๊อก ปั๊บ ครับ

jatudech
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 11:01:07 am »

เสียงที่ป๋าโดมว่าคือ เสียงน้ำหล่อเย็นสีเขียวๆครับถ้ามันสูงกว่า max เวลาเครื่องเย็นพอร้อนมักจะมีเสียง เปาะ ป๊อก ปั๊บ ครับ
ไม่ใช้น้ำหล่อเย็นครับ มันอยู่กลางระหว่าง min max แล้วเสียงก็มาจากช่วงล่าง แต่ไม่รู้ว่าจากส่วนไหน ว่าจะลองเปลี่ยนรุ่นโช็คดูก่อน ค่อยแก้ไปทีละจุด เพราะทีแรกหน้าซ้าย เปลี่ยนโช็คแล้วเสียงหายแต่กลับมาดังหน้าขวาแทน เลย งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 11:04:59 am โดย jatudech » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์