Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยพัดลมแอร์ ทำไมหมุนรอบต่ำเหมือนไม่มีแรงครับ  (อ่าน 3199 ครั้ง)
homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 09:34:44 pm »

รบกวนสอบถามเรื่องระบบพัดลมแอร์ในตัว ปาเจโร่หน่อยครับ พอดีผมพึ่งสังเกตว่าพัดลมด้านหน้า (พัดลมแอร์) ทำไมมันทำงานไม่เต็มใจหมุนเลยครับ
ไม่รู้ว่าปาของท่านใดเป็นบ้างครับ เพราะเคยเห็นแต่หมุนดังจนมีเสียงลมสะท้อนด้านนอกเลยครับ  เพราะที่สังเกตุเหมือนพัดลมหม้อน้ำหมุน ทำให้ดูดพัดลมตัวหน้า
หมุนสะงั้นเพราะ เปิดแอร์กลับไม่เปิดหมุนอ่อนเหมือนกันครับ  
ผมเช็ค ฟิวส์แล้วไม่ขาดครับ เบอร์ 4,5 ตามคู่มือครับ แต่แอร์ก็เย็นนะครับ ถ้าวิ่งจะเย็นกว่าตอนจอดรถติดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2015, 09:36:56 pm โดย homelovecom » บันทึกการเข้า

ดินโคลนและหนองน้ำ
Ton Korat
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 02:26:37 pm »

ผมจำไม่ได้ว่าพัดลมตัวนี้มันทำงานเมื่อแอร์ทำงานหรือเมื่อความร้อนน้ำหล่อเย็นครื่องยนต์ถึงค่าๆหนึ่ง แต่ถ้ารถยังไม่เก่ามากมันน่าจะยังไม่เสียนะครับและน่าจะใช้ได้เป็นแสนโลเลยล่ะ ต่อให้มันเสียจริงๆก็คงแค่แปรงถ่านหมด ค่าทำคงไม่กี่ร้อย แต่ผมเดาว่ามันยังดีอยู่ ที่ไม่หมุนเพราะยังไม่เข้าเงื่อนไขมัน วันหลังเดี๋ยวจะสังเกตุดูให้ครับว่ามันทำงานตอนไหน
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 02:36:30 pm »

ทำงานตามแรงดันน้ำยาแอร์ล้วนๆครับ คือถ้ามีโหลดความเย็นสูงๆแรงดันจะสูงไปด้วย
กล่าวคือ เมื่อเปิดแอร์ใหม่ๆหรือรถจอดหยุดนิ่งแดดส่อง พอแรงดันสูงๆพัดลมไฟฟ้าจึงจะทำงานช่วยครับ
เป็นการออกแบบที่ช่วยยืดอายุพัดลมไฟฟ้าได้ดีมากครับ
แต่ถ้าไม่ทำงานตามที่กล่าวมา ก็ให้ตรวจเช็คปริมาณสารทำความเย็นในระบบ+ รอยรั่วซึมคราบน้ำมันคอมแอร์ตามท่อแอร์ดูครับ
เพราะน้ำยาน้อยแรงดันมันไม่ถึงให้พัดลมทำงานแน่นอนครับ Ok..

homelovecom
Newbie
*

like: 0

ก้าวไปสู่ความฝันที่ตั้งไว้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 09:19:25 pm »

ขอบคุณครับ
ผมลองเปิดแอร์ตอนสตาร์ครั้งแรกของวัน แล้วเปิดแอร์เลย พัดลมหมุนแล้วครับ แต่ถ้ามันวิ่งไปแล้วดับ สตาร์ใหม่ ก็จะหมุนแบบช้าๆครับ สงสัย
มันมีเงื่อนไขตามที่ พี่ๆตอบมาละครับ  ผมละโล่งใจนึกว่าพัดลมจะไปสะแล้ว พอดีไปเที่ยวปีใหม่พึ่งจะได้สังเกตว่าไม่หมุน ทำเอาขับไปคิดไปเลื่อยเลยครับ
ปกติ สตาร์แล้วก็ขับออกไปเลยไม่เคยลงมาดูเลย  สาธุ
 kiki  kiki

ดินโคลนและหนองน้ำ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 06:49:51 am »

ขอบคุณครับ
ผมลองเปิดแอร์ตอนสตาร์ครั้งแรกของวัน แล้วเปิดแอร์เลย พัดลมหมุนแล้วครับ แต่ถ้ามันวิ่งไปแล้วดับ สตาร์ใหม่ ก็จะหมุนแบบช้าๆครับ สงสัย
มันมีเงื่อนไขตามที่ พี่ๆตอบมาละครับ  ผมละโล่งใจนึกว่าพัดลมจะไปสะแล้ว พอดีไปเที่ยวปีใหม่พึ่งจะได้สังเกตว่าไม่หมุน ทำเอาขับไปคิดไปเลื่อยเลยครับ
ปกติ สตาร์แล้วก็ขับออกไปเลยไม่เคยลงมาดูเลย  สาธุ
 kiki  kiki

เสียงพัดลมนี่ยืนนอกรถได้ยินชัดเลยครับ kiki คืออย่าง ฟอร์จูนไม่มีพัดลมไฟฟ้าช่วยนะครับ มันก็เย็นพอแต่พอจอดนิ่ง นี่พวกเสริมพัดลมไฟฟ้าแบบเราเย็นกว่าครับ kiki

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์