Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องประกันครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)
donben
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 11:15:04 am »

รบกวนสอบถามป๋าๆ ครับ

ผมติดแก๊ส AC อู่ที่ระยอง  

ตอนนี้ ใกล้ 20,000 โล  สอบถามที่อู่  เปลี่ยนแค่กรองแก๊ส 1 ตัว  ไม่มีจูน  

ค่าเปลี่ยน 800  ทีนี้เห็นป๋าหลายท่าน ซื้อมาเปลี่ยนเอง  

ผมก็อยากจะซื้อมาเปลี่ยนเอง แต่ไม่แน่ใจว่า ถ้าไม่ให้อู่ที่เราเปลี่ยนให้  ประกัน จาก AC จะหมดมั้ยครับ

หรือไม่เกี่ยวกัน เพราะรับประกันเฉพาะ ECU ของ AC

รบกวนชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณครับ
URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:34:56 pm »

ตอบครับ

กรองแก๊ส แต่ละล๊อต แต่ละยี่ห้อ อัตราการไหลผ่านของเนื้อแก๊สไม่เท่ากันครับ เมื่อเปลี่ยนแล้ว อาจต้องมีการปรับจูนใหม่ครับ

ด้านการรับประกัน มี 2 ส่วน คือ

1 ประกันอุบัติเหตุ ที่เกิดจากแก๊ส ประกันบุคคลประกันเครื่องยนต์  และ

2 ประกันอุปกรณ์แก๊ส

เมื่อเราเปลี่ยนกรองแก๊สเอง นั่นหมายถึง เราไม่ได้เข้าเช็คระบบแก๊สตามระยะ ที่กำหนด

หากเกิดเหตุไม่คาดคิด หรือ อุปกรณ์แก๊สบกพร่อง ชำรุด ซึ่งจะมีผลกับเงื่อนไขการรับประกัน

เหมือนเช่ตเดียวกัน กับที่เราออกรถป้ายแดง แล้วต้องเข้าศูนย์ตามระยะที่กำหนดนั่นแหล่ะครับผม

donben
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:47:46 pm »

ตอบครับ

กรองแก๊ส แต่ละล๊อต แต่ละยี่ห้อ อัตราการไหลผ่านของเนื้อแก๊สไม่เท่ากันครับ เมื่อเปลี่ยนแล้ว อาจต้องมีการปรับจูนใหม่ครับ

ด้านการรับประกัน มี 2 ส่วน คือ

1 ประกันอุบัติเหตุ ที่เกิดจากแก๊ส ประกันบุคคลประกันเครื่องยนต์  และ

2 ประกันอุปกรณ์แก๊ส

เมื่อเราเปลี่ยนกรองแก๊สเอง นั่นหมายถึง เราไม่ได้เข้าเช็คระบบแก๊สตามระยะ ที่กำหนด

หากเกิดเหตุไม่คาดคิด หรือ อุปกรณ์แก๊สบกพร่อง ชำรุด ซึ่งจะมีผลกับเงื่อนไขการรับประกัน

เหมือนเช่ตเดียวกัน กับที่เราออกรถป้ายแดง แล้วต้องเข้าศูนย์ตามระยะที่กำหนดนั่นแหล่ะครับผม

ขอบคุณครับ  ป๋าเบียร์  สำหรับคำแนะนำ  Ok..
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 02:09:22 pm »

ของผม ac เปลี่ยนที่หม้อต้ม กับตัวกรองหยาบ 1000 บาทเองครับ ในกทม.นะครับ
donben
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 10:08:31 am »

ของผม ac เปลี่ยนที่หม้อต้ม กับตัวกรองหยาบ 1000 บาทเองครับ ในกทม.นะครับ

ถูกจังครับ 

ทำไมอู่นี้แพงจัง  กรองกระดาษตัวเดียว   แถมไม่มีจูนด้วย 

อย่างนี้เราสามารถเข้าอู่ที่ AC รองรับอื่นได้ใช่มั้ยครับ
เหมือนกับเข้าอู่ มิตซูที่ไหนก็ได้ แต่ตามระยะที่กำหนด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์