Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบไฟโชว์ขับ 2 , 4 กระพริบ ดับๆ ติดๆ ปา 3.2 ปี 09 วิ่ง 170,ooo km แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 4023 ครั้ง)
TonAsso
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 01:01:36 am »

มีปัญหาที่ระบบไฟที่บอกขับ 2 หรือ 4 เวลาปรับขับ4 แล้วไฟดับ หรือ ขับ 2 แล้วไฟดับ แล้วก็ติด บางทีก็กระพริบ เป็นทั้งขับ 2 และ ขับ 4 เกิดจากสาเหตุใด แก้ไขอย่างไรครับ
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 01:26:34 am »

ของผมบางทีเป็นตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆครับ
มันดับหายไปเลย 55+ รอไม่ถึงนาทีก็กลับมาติดใหม่ปกติ
ส่วนที่สับไปมาแล้วกระพริบไม่หยุด น่าจะไม่ค่อยได้ใช้ระบบขับสี่รึเปล่าครับ
เกียร์จะเข้ายากแล้วเฟืองกับสลักยิงโฟร์จะทำงานช้าครับ
ลองสับเข้าๆออกๆทุกครั้งที่ใช้รถดูครับ คราวนี้เฟืองปล่อยหรือจับก็ไวแน่นอน
BeerZa
ต้องดีไปกว่าเมื่อวาน
Newbie
*

like: 0

I'm different.

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:42:57 am »

รีบเข้า 0 ครับ

เพื่อนผมชะล่าใจปล่อยนานไป จนได้ยินเสียง
โลหะในห้องเกียร์แตกเสียดสี เสียวกันทั้งคัน

ลูกยางห้องเกียร์ทรานเฟอร์หมดอายุจนน้ำมันแห้ง
แก้ไขชั่วคราวเปลี่ยนลูกยางพร้อมเติมของเหลว
ค่าใช้จ่ายที่2-4 พันบาทนี่ล่ะครับ เสียงลดมานิดนึง

ตอนนี้ขับประคองตัวไปวันๆค่อยๆเก็บสะสมเงิน
จนกว่าเกียร์จะพังอย่างสมบูรณ์ครับ

"You laugh at me because I'm different, I laugh at you because you're all the same."
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:20:14 pm »

รีบเข้า 0 ครับ

เพื่อนผมชะล่าใจปล่อยนานไป จนได้ยินเสียง
โลหะในห้องเกียร์แตกเสียดสี เสียวกันทั้งคัน

ลูกยางห้องเกียร์ทรานเฟอร์หมดอายุจนน้ำมันแห้ง
แก้ไขชั่วคราวเปลี่ยนลูกยางพร้อมเติมของเหลว
ค่าใช้จ่ายที่2-4 พันบาทนี่ล่ะครับ เสียงลดมานิดนึง

ตอนนี้ขับประคองตัวไปวันๆค่อยๆเก็บสะสมเงิน
จนกว่าเกียร์จะพังอย่างสมบูรณ์ครับ

น้ำมันหล่อลื่นในระบบเกียร์ขับสี่(เกียร์ทรานสเฟอร์)มันหายไปได้ยังไงครับในกรณีนี้
มีร่องรอยการรั่วซึมของน้ำมันที่พื้นเวลาจอดรถทิ้งไว้บ้างมั้ยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์