Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3 ธ.ค.จะเข้าพื้นที่เชียงใหม่ ขออนุญาติน้าๆแนะนำที่เที่ยวครับ มากับครอบครัว  (อ่าน 5161 ครั้ง)
ON_PEA
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 02:27:44 am »

พอดีตรงกับวันหยุดของทุกคน เลยชวนครอบครับมาเที่ยวทีเชียงใหม่ครับ เดินทางกลางคืนวันที่ 2 ธ.ค. จากลพบุรี
กะว่าถึงเชียงใหม่สายๆครับ กะว่าจะขึ้นไปดอยอินทนนท์เป็นอันดับแรกครับ แถวใกล้ๆดอยมีน้ำตกเยอะแต่ที่น่าจะพาครอบครัวที่มีเด็ก(ขั้นต่ำ 3 ขวบ)
ไปเที่ยวมีที่ไหนบ้างครับ  นอนบนดอยหนึ่งคืน กางเต้นท์ พรุ่งนี้กะจองจองครับ  อีกวันก็กลับมานอนที่ รร.โกลเดนท์ ตระเวนราตรี อีก 1 คืน  แล้วรุ่งขึ้นก็เดินทางกลับลพบุรี
รวบกวนน้าๆแถวเชียงใหม่ แนะนำที่เที่ยวหน่อยครับ 

ขอบคุณครับ
Chai .RY No. 495
Hero Member

like: 14

ชื่อ เล่น : ชัย จ. ระยอง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 05:50:33 am »

รบกวน ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับ และแนะนำทีๆ น่าสนใจ ให้ด้วยครับ  ผมมีแผนไป เชียงใหม่เหมือนกัน แต่เป็น 29ธค 54 -2 มค 55 ครับ 
 ขอบคุณมากครับ

jed009
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 06:00:31 am »

ขอแนะนำแวะนอนแช่น้ำแร่ให้ผ่อนคลายที่น้ำตกแจ้ซ้อนสักคืนก่อนกลับกรุงเทพ จะดีมาก
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 07:44:59 am »

อยากไปเหมือนกันครับ แต่ไม่มีเพื่อนไปน่าเสียดาย....
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:04:09 am »

สวนสัตว์เชียงใหม่ พระธาตุดอยสุเทพ เลยไปก็บ้านม้งดอยปุย เลยเข้าไปอีกก็เป็นขุนช่างเคี่ยนครับ ใกล้เมืองเชียงใหม่มากครับ (ขุนช่างเคี่ยนทางแคบครับ) Cheesy

นอน อินทนนท์ หนาวมากครับ ไปมาปีที่แล้ว  ยอดเยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:27:12 am โดย jib and bim » บันทึกการเข้า
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:07:40 pm »

ตอนนี้ที่เชียงใหม่ จะไปไหนๆ ก็คนแน่น รถติดครับ  อย่ามาเลยครับ.....  แหะๆๆ พูดเล่นครับ

ไปอินทนนท์ช่วงนี้ ต้องทำใจหน่อยยนะครับ  คนแน่นแน่นอน  แต่ก็หนาวได้ใจดีครับ  ยัดเกียร์ 4H แล้วอัดขึ้นไปเลย  ให้รถได้ออกกำลังกายมั่ง อย่าลืมแวะพระธาตุทั้งสองบนดอยด้วย  (ไม่ต้องรีบซื้อดอกไม้ที่หน้าด่าน  ให้ไปซื้อข้างบนเลย บริจาคให้ทางกองทัพอากาศผู้ดูแลด้วย  คนขายที่หน้าด่านมันชอบโกหกว่าข้างบนไม่มีขาย ของทำบุญยังโกหก ไม่นานมันก็ตายไปเป็นเปรต)

เตรียมผ้าห่ม+ถุงนอนมาเองเยอะๆนะครับ อย่าได้ดูถูก    ผ้าห่มเช่า เหม็นสาบมากขอบอก...

และถ้ามีเด็กดอยมาขอเงิน หรือขายกำไล ขายดอกไม้ป่า   จะให้หรือไม่ให้ สุดแล้วแต่ท่าน  แต่ขอเตือน  ถ้าให้ไปคนนึงแล้ว จะแห่กันมาทั้งดอย.....

ท่านไม่ได้บอกว่าชอบท่องเที่ยวสไตร์ไหน  แต่ในเมื่อท่านบอกว่าจะไปดอยอินท์ ก็ขอติ๊ต่างว่า ชอบเที่ยวเชิงธรรมชาติก็แล้วกัน

สถานที่แนะนำต่อไป เด็กๆชอบแน่นอน ขอเสนอ "เชียงใหม่ ไนท์ซาฟารี" ช่วยกันไปหน่อยครับ ก่อนที่มันจะเจ๊ง  (ส่วนสวนสัตว์เชียงใหม่ไอ้หมีแพนด้ามันรวยแล้ว แถมดูปลาก็แพงเว่อร์) 

ไปถึงสัก 5 โมงเย็น กินข้าวเย็นที่โซนใหม่ "ร้านอาหารยีราฟ"   ราคาไม่แพงมาก กินไปชมม้าลายไปด้วย  กินเสร็จ  ผ่านประตูไป มีโชว์น้ำพุตอน 1 ทุ่ม แล้วนั่งรถชมสัตว์ 2 โซน ใช้เวลาประมาณ 1.30 ชั่วโมง ก็กำลังดี (ค่ารถกี่บาทจำไม่ได้ แต่ไม่แพงมาก วิทยากรประจำรถ ฮาทุกคน)

หรือถ้ากินข้าวมาแล้ว จะเดินชมสัตว์กลางวันในโซน "สวอน เลค" ก่อนก็ได้ ระยะทางประมาณ 1.2 กม. ค่าตั๋วแค่ 50 บาท  สนุกได้ความรู้ทั้งเด็กและใหญ่

ส่วนตระเวณราตรี ถ้ามีเด็กไปด้วย ก็แนะนำถนนนเดิน เดินซื้อของได้มากมาย ของฝากตัวเอง ของฝากญาติพี่น้อง ยัน 4 ทุ่ม 5 ทุ่ม ก่อนกลับไปนอนโรงแรม ก็แวะกินข้าวรอบดึกแถวหน้า มช. สักหน่อย

ที่จริงมีที่เที่ยวอันซีนเยอะมาก แต่ท่านมีเวลาแค่ 2 คืน ก็เอาหลักๆก่อนแล้วกันครับ แล้วโอกาสหน้าค่อยมาเก็บรายละเอียดอีกที

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
ON_PEA
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:42:07 pm »

ขอบคุณน้าๆที่เข้ามาตอบครับ ถ้าไปถึงไหนมาบ้างจะมาลงรูปให้ดูครับ  วันนี้ไปจ่ายเงินค่าจองกางเต้นที่ดอยแล้วครับ
จอง 3 ที่(พื้นที่กางเต้นท์) แต่จริงๆมีเจ้าตัวเล็ก3.8ขวบอีกหนึ่งคน ถ้าเขาเก็บเงินเพิ่มค่อยไปจ่ายหน้างาน
ค่าจองแค่ 90 บาท+ ค่าบริการ 25 บาท  เดี๋ยวก็รู้ว่าหมู่หรือจ่าครับ ต้องเตรียมยาไว้เยอะๆ ผ้าห่มเอาเป็นเข่งเลยนะ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 08:33:35 pm »

ขอบคุณน้าๆที่เข้ามาตอบครับ ถ้าไปถึงไหนมาบ้างจะมาลงรูปให้ดูครับ  วันนี้ไปจ่ายเงินค่าจองกางเต้นที่ดอยแล้วครับ
จอง 3 ที่(พื้นที่กางเต้นท์) แต่จริงๆมีเจ้าตัวเล็ก3.8ขวบอีกหนึ่งคน ถ้าเขาเก็บเงินเพิ่มค่อยไปจ่ายหน้างาน
ค่าจองแค่ 90 บาท+ ค่าบริการ 25 บาท  เดี๋ยวก็รู้ว่าหมู่หรือจ่าครับ ต้องเตรียมยาไว้เยอะๆ ผ้าห่มเอาเป็นเข่งเลยนะ

รู้สึกว่าสถานที่กางเต้นท์ ดอยอินทนนท์ จะห้ามก่อกองไฟแล้วนะครับ    เพราะป้องกันไฟไหม้ และเรื่องความสะอาด  ดังนั้น ผ้าห่ม สำคัญมาก  และเตรียมพลาสติกกันน้ำค้าง คลุมเต้นท์อีกทีเพราะน้ำค้างแรงมาก ดึกๆเสียงดังอย่างกับฝนตกเลยครับ

ที่นี่ให้ใช้เตาอั้งโล่ ในการประกอบอาหาร   แต่ก็ยังมีบางคนรู้เท่าไม่ถึงการ ทนหนาวไม่ไหวเอาเตาอั้งโล่เข้าไปในเต้นท์ แล้วขาดอากาศเสียชีวิตทั้งครอบครัว

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:20:15 am »

ขอให้เดินทางปลอดภัยทั้งไป-กลับ และเที่ยวอยางมีความสุขครับ 
 lala lala lala

Ikkue@SK
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:05:43 am »

เดินทางปลอดภัยครับ ใช้ความระมัดระวัง ช่วงทางโค้ง ทางชันด้วยนะครับ .คนมากันเยอะ หลายมาตรฐาน หลายความคิด ระวังไว้เป็นดีที่สุดครับ good
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 06:56:18 am »

พอดีตรงกับวันหยุดของทุกคน เลยชวนครอบครับมาเที่ยวทีเชียงใหม่ครับ เดินทางกลางคืนวันที่ 2 ธ.ค. จากลพบุรี
กะว่าถึงเชียงใหม่สายๆครับ กะว่าจะขึ้นไปดอยอินทนนท์เป็นอันดับแรกครับ แถวใกล้ๆดอยมีน้ำตกเยอะแต่ที่น่าจะพาครอบครัวที่มีเด็ก(ขั้นต่ำ 3 ขวบ)
ไปเที่ยวมีที่ไหนบ้างครับ  นอนบนดอยหนึ่งคืน กางเต้นท์ พรุ่งนี้กะจองจองครับ  อีกวันก็กลับมานอนที่ รร.โกลเดนท์ ตระเวนราตรี อีก 1 คืน  แล้วรุ่งขึ้นก็เดินทางกลับลพบุรี
รวบกวนน้าๆแถวเชียงใหม่ แนะนำที่เที่ยวหน่อยครับ 

ขอบคุณครับ

คงกลับถึงบ้านด้วยความสุข ปลอดภัย แล้วนะครับ
good good good

ปีหน้าไปเที่ยวอีกนะครับภาคเหนือยังมีที่เที่ยวอีกเยอะครับ
 good good good
thanavisut
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 07:49:48 am »

แล้วไปเจอกัน..ที่เชียงใหม่ ผมออกเดินทางวันที่สองเช้าครับ.. lala ยอดเยี่ยม u

โป๊ะ...ปาดำนำสู่จุดหมาย
ON_PEA
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 02:26:12 pm »

สวัสดีครับน้าๆ
ผมกลับมาลพบุรี ก็ไม่มีเวลามาลงรูปเลยครับ ไม่รู้จะลงได้หรือเปล่าเดี๋ยวลองดูก่อน
ต้องขอขอบคุณน้าๆในพื้นที่ด้วยที่แนะนำสถานที่เที่ยว ถ้าผ่านมาลพบุรีก็บอกก็แล้วกันครับ
จะแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวในระแวกนี้ให้ กลับจากดอยมาก็กะจะไปเดินไนท์บาซ่า พอเข้าไปแล้ว
คิดผิดเลยครับคนเหมือนมดเลย ที่จอดก็ไม่มี  รุ่งเช้าก็กลับลพบุรีแล้วครับ แต่ให้เวลาที่ดอยเกือบ
ทั้งวันเลย ก็แนะนำคนที่จะขึ้นทางชัน หัดเล่นเกียร์แมนนวลนะครับ ถ้าเข้าโอโตแบบว่าคลานขึ้นเลย
ก็ว่าได้ กดยังไงก็ได้แค่นั้นครับ ถ้าขึ้นเขาเกียร์แมนนวล ฉลุยครับ ของผม2win 3ผู้ใหญ่ 2 เด็ก
ของเต็มรถครับ ระหว่างทางบนเขาเจอน้องปาเพียบครับ  อัตรากินบนเขา 9.5km/lite ทางราบประมาณ
11km/lite ครับ เหยียบ 120-140 ครับ

ปล. หาช่องทางใส่รูปไม่เจอครับ  ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ  ตอนนี้กินเลี้ยงปีใหม่ที่ทำงาน ตาเริ่มลายๆแล้ว
       สวัสดีใหม่ทุกคนครับ ถ้ารู้เดี่ยวจะส่งรูปให้ดูอีกทีครับ

ขอบคุณทุกน้ำใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์