Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอนตั้งเบรคหลัง เริ่มจากทดสอบ-การปรับตั้ง  (อ่าน 19184 ครั้ง)
@ เอ เด็กเมืองชล2.4 @ PajeroSport No.2522
Jr. Member
**

like: 44

เด็กเมืองชล E85 TAP ATD E27AIY

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:33:14 pm »

ได้ครับแต่หน้าผ้าเบรค จะเบียด มากกว่าการตั้ง เพราะจะเกิดความร้อน ครับ เกินความจำเป็น แต่ใช้ก่อนได้ครับ เอาพอประมาณ

เพราะการปรับตั้งที่เบรคมือ  จะรั้ง  แต่ไม่มีจังหวะฟรีของเบรคมือคีับ

2.4 LPG BSM K&N Emu Sport กล่ององศาจุดระเบิด
รับติดตั้ง(TAP) ของATDโซนชลบุรี
ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 06:33:28 pm »

เดี๋ยวรอบหน้าให้ศูนย์จัดการ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  suadyod
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:01:29 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  suadyod

ตั้งเองได้เป็นงานอดิเรกนะ    ลองดู ไขไม่กี่แก็ก ใหม่ๆ ก็เอาหินหนุนล้อ ใส่ N ไม่ต้องดึงเบรกมือ ยกแม่แรงข้างที่จะตั้งให้ล้อพ้นพื้น แล้วลองหมุน ดู ถ้าฟรีครบรอบ ก็ไขซักสองที หมุนจนได้ยินเสียงผ้าเบรก สีจานน้อยๆ แล้วหมุนล้อแรงๆ เหยียบแป้นเบรกแรงๆ ซัก สองที ให้ล้อหยุด กึ๊ก
ทำอีกข้าง แล้ว ลองดึงเบรกมือดู ว่ายังยกได้เยอะอยู่ป่าว ถ้ายกน้อยๆ สามสี่แก๊ก ก็เข้าที่แล้วครับ สุดท้าย หมุนล้อดูว่า มีเสียงจานสีผ้าเบรคอยู่ป่าว อาจจะต้อง หมุนทวนซักรอบ
ของผมเคยตั้ง ชิดพอดี แต่มีเสียง เบรคสีแหลมๆ ดังตอนล้อเย็น ร้อนไม่เป็น สุดท้ายไปจัดดิสก์หลังมา เลยรู้ว่าดังเพราะ เพลาข้าง คด ไม่ใช่ จานเบรคคด  Cheesy Cheesy Cheesy สุดท้ายผมก็ไม่ต้องมุดอีก เพราะไม่มีไห้ตั้งแล้ว  kiki kiki

Jingjaw66
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:24:57 am »

ตั้งเองได้เป็นงานอดิเรกนะ    ลองดู ไขไม่กี่แก็ก ใหม่ๆ ก็เอาหินหนุนล้อ ใส่ N ไม่ต้องดึงเบรกมือ ยกแม่แรงข้างที่จะตั้งให้ล้อพ้นพื้น แล้วลองหมุน ดู ถ้าฟรีครบรอบ ก็ไขซักสองที หมุนจนได้ยินเสียงผ้าเบรก สีจานน้อยๆ แล้วหมุนล้อแรงๆ เหยียบแป้นเบรกแรงๆ ซัก สองที ให้ล้อหยุด กึ๊ก
ทำอีกข้าง แล้ว ลองดึงเบรกมือดู ว่ายังยกได้เยอะอยู่ป่าว ถ้ายกน้อยๆ สามสี่แก๊ก ก็เข้าที่แล้วครับ สุดท้าย หมุนล้อดูว่า มีเสียงจานสีผ้าเบรคอยู่ป่าว อาจจะต้อง หมุนทวนซักรอบ
ของผมเคยตั้ง ชิดพอดี แต่มีเสียง เบรคสีแหลมๆ ดังตอนล้อเย็น ร้อนไม่เป็น สุดท้ายไปจัดดิสก์หลังมา เลยรู้ว่าดังเพราะ เพลาข้าง คด ไม่ใช่ จานเบรคคด  Cheesy Cheesy Cheesy สุดท้ายผมก็ไม่ต้องมุดอีก เพราะไม่มีไห้ตั้งแล้ว  kiki kiki

เบรคมือผมตอนนี้ต้องดึง 7-8คลิก ถ้าตอนตั้งดรัมเบรคผมดึงเบรคมือค้างไว้ซัก3-4คลิก แล้วเขี่ยจนชิดจะได้ผลเหมือนกันมั้ยครับ
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 06:10:11 pm »

มันจะทำให้เขี่ยเตลิด เบรกติด

เบรคมือผมตอนนี้ต้องดึง 7-8คลิก ถ้าตอนตั้งดรัมเบรคผมดึงเบรคมือค้างไว้ซัก3-4คลิก แล้วเขี่ยจนชิดจะได้ผลเหมือนกันมั้ยครับ

Jingjaw66
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:12:25 am »

ผมมุดเขี่ยเรียบร้อยแล้ว เขี่ยไปข้างละ10คลิก อาการเบรคดีขึ้นเยอะเลย แป้นเหยียบเบรคสูงขึ้น ตึงขึ้น หน้าทิ่มน้อยลง เบรคมือตึงขึ้น ดึงน้อยลง
- อยากรู้ว่าจะรู้ได้ยังไงว่าตั้งระดับไหนถึงจะเป็นจุดที่ดีที่สุด
- ผมลองขับแล้วดึงเบรคมือ ล้อขวาล๊อคก่อนล้อซ้าย แปลว่าควรเขี่ยข้างซ้ายเพิ่มใช่มั่ยครับ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:47:17 pm »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ตอบนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  suadyod

ตั้งเองได้เป็นงานอดิเรกนะ    ลองดู ไขไม่กี่แก็ก ใหม่ๆ ก็เอาหินหนุนล้อ ใส่ N ไม่ต้องดึงเบรกมือ ยกแม่แรงข้างที่จะตั้งให้ล้อพ้นพื้น แล้วลองหมุน ดู ถ้าฟรีครบรอบ ก็ไขซักสองที หมุนจนได้ยินเสียงผ้าเบรก สีจานน้อยๆ แล้วหมุนล้อแรงๆ เหยียบแป้นเบรกแรงๆ ซัก สองที ให้ล้อหยุด กึ๊ก
ของผมเคยตั้ง ชิดพอดี แต่มีเสียง เบรคสีแหลมๆ ดังตอนล้อเย็น ร้อนไม่เป็น สุดท้ายไปจัดดิสก์หลังมา เลยรู้ว่าดังเพราะ เพลาข้าง คด ไม่ใช่ จานเบรคคด  Cheesy Cheesy Cheesy สุดท้ายผมก็ไม่ต้องมุดอีก เพราะไม่มีไห้ตั้งแล้ว  kiki kiki
มันจะทำให้เขี่ยเตลิด เบรกติด

ตอบ
1. เหมือนกัน  ในกรณีที่ดึงเบรคมือแล้วสายสลิงทำให้ผ้าเบรคทั้งสองข้างห้างจากดรัมเบรคเท่ากัน  (ดูระบบเบรคมือและสภาพของสายเบรคมือด้วยที่จะทำให้มีผลต่อระยะห่างผ้าเบรคกับดรัมเบรค)
2. ไม่เหมือนกัน  ในกรณีที่สายเบรคเก่าและผืดทำให้เวลาดึงเบรคมือแล้วทำให้ผ้าเบรคห่างจากดรัมเบรคไม่เท่ากัน

ผมมุดเขี่ยเรียบร้อยแล้ว เขี่ยไปข้างละ10คลิก อาการเบรคดีขึ้นเยอะเลย แป้นเหยียบเบรคสูงขึ้น ตึงขึ้น หน้าทิ่มน้อยลง เบรคมือตึงขึ้น ดึงน้อยลง
- อยากรู้ว่าจะรู้ได้ยังไงว่าตั้งระดับไหนถึงจะเป็นจุดที่ดีที่สุด  ตอบ  โดยทั่วๆไปดึงเบรคมือประมาณ 5-7 คลิก  
- ผมลองขับแล้วดึงเบรคมือ ล้อขวาล๊อคก่อนล้อซ้าย แปลว่าควรเขี่ยข้างซ้ายเพิ่มใช่มั่ยครับ ตอบ การทดลองโดยการขับแล้วดึงเบรคมือเพื่อตรวจสอบระยะห่างผ้าเบรคเป็นวิธีการที่ไม่ถูกต้อง เพราะถ้าสายเบรคมือที่แยกไปล้อทั้งสองข้างมีความผืดไม่เท่ากันจะทำให้ล้อข้างที่มีสายเบรคผืดจับตัวช้ากว่า  ควรทดสอบโดยการขับแล้วเหยียบเบรค

เทคนิคในการเขี่ยเฟืองเพื่อปรับตั้งผ้าเบรคหลังปาเจโร่สปอร์ตสำหรับผู้ที่ต้องการปรับตั้งเอง (การปรับตั้งครั้งแรกด้วยตัวเองควรถอดล้อและดรัมเบรคออกทำความสะอาดและดูเฟืองเพื่อวางแนวไขควงด้วยจะเป็นการดียิ่ง)
หาไม้ อิฐตัวหนอน หรือวัสดุอื่นๆที่มีความแข็งแรงหนุนล้อ ปลดเบรคมือ  ดึงลูกยางปิดรูออก ใช้ไขควงปากแบนเขี่่ย

เขี่ยให้ผ้าเบรคชิดกับจานครัม โดยวางไขควงด้านแบนให้แตะขอบล่างของรู้  ให้ด้ามไขควงขนานกับเพลา  แล้วค่อยๆสอดไขควงเข้าไปจนสัมผัสกับเฟือง แล้วงัดโดยกดหรือดึงด้ามไขควงลง  จะได้ยินเสียง คลิก  จนผ้าเบรคติดกับจานดรัมเบรค ไม่ต้องให้แน่นมาก พอแค่รู้ว่าผ้าเบรคติกก็พอ
เขี่ยเพื่อคลายผ้าเบรค โดยให้ไขควงด้านแบบแตะขอบบนของรู  ด้ามไขควงทำมุมกับเพลาประมาณ 30 องศา แล้วค่อยๆสอดไขควงเข้าไปจนปลายไขควงสัมผัสกับเฟือง  แล้วงัดโดยดันหรือดึงด้ามไขควงขึ้น  ให้ได้ยินเสียง 7-9 คลิก เสียงจะดังกว่าตอนเขี่ยผ้าเบรคให้ชิด  
เมื่อเขี่ยเฟืองทั้งสองข้างแล้วลองดึงเบรคมือดู  โดยให้ได้ยินเสียงประมาณ 5-7 คลิก
ยอดเยี่ยม lala
บางยี่ห้อต้องใช้ไขควงปากแบบตัวเล็กๆดันตัวล็อคให้ออกจากเฟืองปรับตั้งด้วย แต่ปาเจโร่ไม่ต้องใช้ครับ good
ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยความเคารพครับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 11:48:34 am โดย wian » บันทึกการเข้า
ถุงเงิน
Toong-Ngoen ID-4677
Jr. Member
**

like: 6

หยก Software Dev.

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 11:28:42 pm »

suadyod suadyod

เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องอธิบายเหตุผล เรื่องบางเรื่องไม่มีเหตุผลที่จะอธิบาย
sompothe
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 08:49:53 am »

วิธีตั้งเบรคให้ดีขึ้นง่ายๆด้วยตัวเอง

ปรกติต้องให้ช่างเขี่ยเบรคหลังเพื่อให้เบรคดีขึ้น แต่มีวิธีที่สามารถทำเองได้ง่ายๆ วิธีคือ

จอดรถแล้วเหยียบเบรคให้สุดหรือเกือบสุด แล้วดึงเบรคมือให้สุดแล้วปลดเบรคมือออก แล้วก็ดึงให้สุดแล้วปลดออกอีก 3-4 ครั้ง(เบรคที่เท้าต้องเหยียบค้างไว้)

ทำเสร็จลองขับดูจะรู้สึกได้เลยว่าเบรคดีขึ้น สูงขึ้น แตะนิดเดียวอยู่........

แล้ววิธีนี้จะได้ผลหรือเป็นผลทำให้เบรคชิดขึ้นไหมครับ เพราะได้ยินมาว่ารถบางรุ่นสามารถตั้งเบรคได้โดยใช้วิธีตั้งจากเบรคมือ
jaruek-ut
Newbie
*

ID.1173

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 10:27:46 am »

suadyod

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์