Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มปรอท มีผลต่อ GPS Map จริงไหมครับ!  (อ่าน 4029 ครั้ง)
sscomputer
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:30:56 am »

ขอสอบถาม เรื่อง GPS MAP นำทางของรุ่น MY2014
ระบบนำทางคลาดเคลื่อนมากครับ แบบว่าวิ่งอยู่บนทางแต่แสดงที่จอ บอกว่าวิ่งอยู่ตามทางนาข้างทางห่างออกไปประมาณ 100 เมตร
จึงเอานำรถเข้าศูนย์เพื่อให้ช่างตรวจสอบ ช่างศูนย์บอกว่าที่มันคลาดเคลื่อนเป็นเพราะฟิมล์ที่ติดด้านหน้าเป็นฟิล์มปรอท
ตอนที่ติดเซลแถมฟิล์มรอบคัน ด้านหน้าติด 40 % รอบคันติด 80%  ช่างศูนย์แนะนำ 2 อย่างคือ
    1. เอาฟิล์มออกเลยด้านกระจกหน้า
    2. เอาตัวรับสัญญาณออกมาติดด้านนอก
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรทำอย่างไรให้ GPS MAP ทำงานเสถียรไม่ตกข้างทางไปไกลขนาดนี้  โอ๊ยมึน  โอ๊ยมึน  โอ๊ยมึน
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 06:40:16 am »

ก็น่าจะมีผลบ้างครับ ตอนผมออกรถมาวันแรกก็เจออาการนี้ครับ แต่พอใช้ประจำตัว GPS ก็จับดีขึ้นตอนหลังๆ อาการนี้แทบไม่เกิดแล้วครับ เปิดใช้ปุ๊บก็สามารถเชื่อมสัญญาณได้ทันที แต่จะหลุดง่ายมาก เวลาวิ่งใต้ทางด่วนโทลเวย์ เส้นวิภาฯ ที่ช่างแนะนำก็ถูกครับ ทั้งข้อ 1 และข้อ 2 ส่วน ข้อ 1 ผมไม่ทำ ข้อ 2 จะทำแต่ตัวรับ สัญญาณ GPS ของรุ่นปี 14 สายสั้นมากๆ ไม่สามารถย้ายตำแหน่งได้ครับ ถ้าจะแก้ปัญหาให้หายขาด ผมว่าหาตัวกระจายสัญญาณ GPS มาติดเพิ่ม รับรองว่าปัญหาหายขาดแน่นอนครับ
sscomputer
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 07:46:23 am »

ก็น่าจะมีผลบ้างครับ ตอนผมออกรถมาวันแรกก็เจออาการนี้ครับ แต่พอใช้ประจำตัว GPS ก็จับดีขึ้นตอนหลังๆ อาการนี้แทบไม่เกิดแล้วครับ เปิดใช้ปุ๊บก็สามารถเชื่อมสัญญาณได้ทันที แต่จะหลุดง่ายมาก เวลาวิ่งใต้ทางด่วนโทลเวย์ เส้นวิภาฯ ที่ช่างแนะนำก็ถูกครับ ทั้งข้อ 1 และข้อ 2 ส่วน ข้อ 1 ผมไม่ทำ ข้อ 2 จะทำแต่ตัวรับ สัญญาณ GPS ของรุ่นปี 14 สายสั้นมากๆ ไม่สามารถย้ายตำแหน่งได้ครับ ถ้าจะแก้ปัญหาให้หายขาด ผมว่าหาตัวกระจายสัญญาณ GPS มาติดเพิ่ม รับรองว่าปัญหาหายขาดแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ ป๋า
สงสัยจะเป็นเพราะต่างจังหวัด(บ้านนอก ตะเข็บชายแดนด้วยครับ) แผนที่เลยไม่ค่อยจะมีถนนสักเท่าไร GSP
ใช้รถมา 14 วันแล้วครับ GPS ยังเหมือนเดิม วิ่งๆๆไปก็ สูญเสียสัญญาณ   

ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 09:02:23 am »

ขอแชร์ประสบการณ์การใช้ GPS กับฟิล์มหน้ารถแบบปรอทครับ
ผมใช้ GPS ของ Garmin กับฟิล์มหน้ารถแบบปรอท 40% ของ lamina กับสถานการณ์เมฆฝนมาแบบมืดดดดดดด ไปหมด GPS ยังทำงานได้เหมือนเดิมครับ

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 09:03:36 am »

แต่ผมเคยเห็นป๋าท่านอื่นมีวิธีการแก้ไข เหมือนจะย้ายตำแหน่ง ตัวรับนี่แหละครับ ลองค้นดูในกระทู้เก่าๆดูครับ

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 09:21:10 am »

แต่ผมเคยเห็นป๋าท่านอื่นมีวิธีการแก้ไข เหมือนจะย้ายตำแหน่ง ตัวรับนี่แหละครับ ลองค้นดูในกระทู้เก่าๆดูครับ

MY14 สายตัวรับสัญญาณสั้นครับย้ายไปไหนไม่ได้เลยครับ
kung246
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 12:27:18 am »

ของผมปี 2013 ติดปรอททั้งคัน หน้า40% หลัง80%  ใช้ทั้ง Garmin และใช้ทั้งของจอติดมากับรถ(speed nevi) ใช้ได้ดี และไม่มีปัญหาทั้งสองเลยครับ   
Kitcha
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 06:33:42 pm »

ปรอทมีผลกับ GPS บ้างครับ ยิ่งปรอทเยอะๆนี่ทำให้สัญญาณลดลงเหมือนกัน รถผมใช้ฟิล์มดำเลยไม่มีปัญหา ส่วนอีกคันใช้ฟิล์มปรอทนิดๆของ Lamina ก็ยังใช้ได้ครับ

Demon
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 09:34:52 pm »

ลองเปลี่ยนมาใช้ฟิล์มใสรุ่นสเปเชียลของลามิน่าดูครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาได้ห้าเดือนกว่าๆ ไม่มีผลกระทบกับระบบ GPS เลยครับ กันร้อนดีด้วย
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นรุ่น L40 Digital CTX ลองศึกษาข้อมูลดูครับ ฟิล์มจะออกโทนชาโคลๆนะครับ ขับสบายครับ
sscomputer
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 10:40:26 pm »

ลองเปลี่ยนมาใช้ฟิล์มใสรุ่นสเปเชียลของลามิน่าดูครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาได้ห้าเดือนกว่าๆ ไม่มีผลกระทบกับระบบ GPS เลยครับ กันร้อนดีด้วย
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นรุ่น L40 Digital CTX ลองศึกษาข้อมูลดูครับ ฟิล์มจะออกโทนชาโคลๆนะครับ ขับสบายครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูนะครับ
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 06:24:34 am »

Ok..

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
Bowlling
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:00:50 pm »

ผมเคยจะเปลี่ยนฟิล์มของวีคูลน่าจะรุ่น vk70 ทางร้านบอกว่าฟิล์มของวีคูลเค้าต้องกรีดกระจก เพื่อให้ระบบ GPS ใช้งานได้ ผมไม่กล้าเสี่ยงครับกระจกราคาไม่ใช่ถูกๆเจอช่างแย่ๆมา กระจกเป็นรอยขึ้นมาทางร้านจะรับผิดชอบมั๊ย ตอนนี้กำลังหารุ่นที่รองรับ GPS ที่เป็นฟิล์มใสอยู่เหมือนกันครับ หากท่านใดมีข้อมูลรบกวนแนะนำด้วยนะครับ ผมขับออกต่างจังหวัดบ่อย GPS นี่สำคัญมากครับ
sscomputer
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 12:15:20 am »

ผมเคยจะเปลี่ยนฟิล์มของวีคูลน่าจะรุ่น vk70 ทางร้านบอกว่าฟิล์มของวีคูลเค้าต้องกรีดกระจก เพื่อให้ระบบ GPS ใช้งานได้ ผมไม่กล้าเสี่ยงครับกระจกราคาไม่ใช่ถูกๆเจอช่างแย่ๆมา กระจกเป็นรอยขึ้นมาทางร้านจะรับผิดชอบมั๊ย ตอนนี้กำลังหารุ่นที่รองรับ GPS ที่เป็นฟิล์มใสอยู่เหมือนกันครับ หากท่านใดมีข้อมูลรบกวนแนะนำด้วยนะครับ ผมขับออกต่างจังหวัดบ่อย GPS นี่สำคัญมากครับ
Ok..  ผมยังไม่กล้าลองเหมือนกันป๋า ไม่กล้าเปลี่ยนฟิมล์ ไม่กล้าลอกฟิมล์
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:04:23 am »

ขออนุญาติ

ไม่รู้มีผลไหม
ผมติดฟิล์มดำ ธรรมดา
ถ้าเครื่องพ้น แนวกระจก
GPS หายไปเลย 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
peper
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:35:31 pm »

ผมใช้GPS ของการ์มินตอนแรกรับสัญญาณได้ปกติ แต่พอไปเปลี่ยนฟิล์มมาใหม่ทีนี้รับสัญญาณไม่ได้เลยครับ เลยต้องไปหาเสากระจายสัญญาณมาใส่ถึงจะรับได้แต่ผมรู้สึกว่าการบอกระยะแม่นขึ้น
คลาดเคลื่อนน้อยมาก  suadyod
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์