Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามป๋าๆ สาวก canon นิสสสส..นึง.. (เพิ่มรูป...ได้กล้องมาหล่ะครับ)  (อ่าน 11971 ครั้ง)
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 02:12:43 pm »

พอดีกำลังจะซื้อกล้อง dslr ครับ  ตัดสินใจแล้ว ว่าจะเลือกของค่าย canon เลขสามหลัก  แต่มีปัญหา ข้องใจตรงที่ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี ระหว่าง 650D  หรือ 700D มีป๋าท่านใดที่เคยใช้ทั้งสองรุ่นนี้แล้วมั่งครับ ช่วยเปรียบเทียบ/วิจารณ์ ข้อดี ข้อเสียให้ฟังหน่อยครับ และรุ่น 700D  มีฟังก์ชั่น อะไรที่เพิ่มมาจาก 650D บ้างครับ ขอบคุณครับ    สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 08:58:37 am โดย tee_noi » บันทึกการเข้า

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
PjOe_RayOng
Jr. Member
**

like: 6

Pajero Sport No.306

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 02:33:08 pm »

มาแชร์..อ่านบทความนี้มาครับ ผมสาวก Canon
ตอนนี้พก 5D Mark II เป็นออาวุธ มาได้ 5 ปี กำลังจะจัด..อีกตัวไว้ถ่าย VDO
ตาม..review นี้เลยครับ

สวัสดีครับทุกท่าน ช่วงนี้คำถามที่ผมเจอบ่อยๆ ก็คือ Canon 700D กับ Canon 100D ซื้อรุ่นไหนดี ? แล้ว 2 รุ่นนี้มันต่างกันยังไง ? อาจจะเป็นเพราะว่าทั้ง 2 รุ่นนี้เป็นรุ่นใหม่และออกมาพร้อมๆ กัน คุณสมบัติต่างๆ ก็ดูคล้ายๆ กันก็เลยเกิดข้อสงสัยว่าตกลงแล้วเราเหมาะกับรุ่นไหนกันแน่ ? งั้นเรามาดูรายละเอียดของทั้ง 2 รุ่นนี้กันดีกว่าครับ

Canon EOS 700D

มาเริ่มกันที่รุ่นพี่อย่าง Canon  EOS 700D กันก่อน เจ้า 700D นี่เป็นรุ่นที่ต่อมาจาก 650D นั่นเอง เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลาเรามาดูจุดเด่นของรุ่นนี้กันเลยดีกว่าครับ
•ความละเอียด 18 megapixel
•Processor DIGIC 5
•ISO 100 – 12800 ; 25600  expanded
•ถ่ายภาพต่อเนื่อง 5fps
•มีระบบ Auto Focus “Hybrid Focus”
•จุด Auto Focus 9 จุด เป็นแบบ Cross-Type ทั้งหมด
•บันทึก Video Full HD และมีช่องสำหรับต่อ Microphone
•หน้าจอ Touch Screen และ บิดหมุนได้
•มาพร้อมกับ lens Kit รุ่นใหม่ Canon EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS STM

ดูจุดเด่นของเจ้า Canon 700D กันไปแล้ว หลายคนก็จะมีคำถามขึ้นมาว่า “แล้วต่างกับ Canon 650D รุ่นเก่ายังไงบ้าง ?” ถ้าเอาแบบที่เห็นชัดๆ เลยก็ Dial ที่เอาไว้สำหรับเปลี่ยน mode ต่างๆ ของกล้องเปลี่ยนไปเป็นแบบใหม่ที่สามารถหมุนได้รอบโดยไม่ต้องหมุนย้อนกับมา กับอีกอย่างก็คือเราสามารถเห็นภาพที่เราใช้ Creative filter ก่อนที่เราจะกดถ่าย เหมือนกล้อง Mirorless นั่นเอง จากเดิมที่เราต้องถ่ายภาพก่อนแล้วถึงจะเห็นว่าภาพที่ผ่านการใช้ creative filter แล้วจะออกมาเป็นแบบไหน ทั้ง 2 อย่างนี้ที่เปลี่ยนแปลงไปบางคนอาจจะมองว่าแทบไม่แตกต่าง แต่ถ้าคิดดูอีกมุมก็ดูเหมือนว่าทางผู้ออกแบบก็ใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ พอสมควร เพราะอย่างงน้อยถ้าใช้ 2 อย่างนี้บ่อยๆ ก็น่าจะประหยัดเวลาได้บ้างเหมือนกัน

ต่อมาถึงอีกรุ่นนึงที่เปิดตัวมาไเรียกเสียงฮือฮาพอสมควร กับตำแหน่งกล้อง sensor ขนาด APS-C ที่ขนาดเล็กที่สุดในโลก”ตอนนี้” และตามธรรมเนียมของเรา ไปดูจุดเด่นของ Canon 100d กันก่อนครับ

Canon EOS 100D
• ความละเอียด 18 megapixel
•Processor DIGIC 5
•มีระบบ Auto Focus แบบ “Hybird CMOS AF II”
•จุด Auto Focus 9 จุด โดยมีจุดกลางเป็นแบบ Cross-Type
•ISO 100-12800 ; 25600 Expanded
•ถ่ายภาพต่อเนื่อง 4 fps
•หน้าจอ Touch Screen
•ตัว Body มีขนาดเล็ก และมีน้ำหนักเบาเพียง 400 กรัม

แน่นอนว่าจุดที่ทำให้หลายๆ คนสนใจเจ้า Canon 100D นอกจากคุณสมบัติที่จะพูดถึงต่อจากนี้ สิ่งแรกที่ทุกคนพูดถึงก็คือขนาดที่เล็กมากในกลุ่มของกล้อง DSLR ด้วยกัน เพราะในช่วงนี้หลายๆ คนกำลังสนใจกล้อง Mirrorless ที่ให้คุณภาพใกล้เคียงจนถึงดีกว่าในบางรุ่นเมื่อเทียบกับ DSLR  และยังมีขนาดที่เล็กกว่าพกพาสะดวก ทำให้ Canon ต้อง ส่ง Canon EOS M ออกมา แต่ก็ยังมีกลุ่มผู้ใช้ที่ยังชอบหรือถนัดใน Optical Viewfinder มากกว่าการมองผ่าน Liveview หรือ Electronic Viewfinder ทำให้ออกมาเป็น Canon EOS 100D นั่นเองงงงง… และแน่นอนว่าถึงจะตัวเล็กแต่ก็มากับคุณสมบัติแบบจัดเต็ม เรื่องคุณภาพของภาพก็แน่นอนไม่ต่างกับ 650D หรือ  700D แต่สิ่งที่น่าสนใจคือ ระบบ Auto Focus แบบ “Hybrid CMOS AF II” แล้วมันพัตนาจากรุ่นเดิมยังไงบ้าง ? อันดับแรกครอบคลุมพื้นที่ถึง 80% ทำให้เราทำงานได้ง่ายขึ้นและใช้ได้จริง ต่อมาก็การโฟกัสที่ไวขึ้น ผ่าน Live view และ Tracking Focus ก็ทำงานได้เร็วขึ้นทั้งภาพนิ่งและวิดิโอ (ตอนเปิดตัวผมไม่เชื่อเท่าไหร่ แต่พอได้ลองแล้วรู้สึกได้ว่าเร็วขึ้นจากเดิมจริงครับ)

มาถึงคำถามสำคัญของบทความนี้สักที “แล้วซื้อรุ่นไหนดี ? ”

คำถามนี้ผมว่าไม่ว่าใครก็ต้องเคยเจอกันหมด โดยเฉพาะถ้ามีรุ่นใหม่ออกมาพร้อมๆ กันแบบนี้ แน่นอนว่า canon 700D กับ100D แล้วก็ต้องเจอ เพราะว่าทั้ง 2 รุ่นนี้เป็นกล้องระดับ Entry-level กลุ่มเป้าหมายหลักจึงเป็นกลุ่มที่ต้องการหันมาใช้กล้อง DSLR ด้วยเหตุผลต่างๆ กัน และด้วยการที่ต้องศึกษาข้อมูลทั้งหมดพร้อมๆ กันทำให้เกิดอาการ “งง” ครับ พอเริ่มงงก็ต้องการคนที่มีประสบการณ์มาช่วยคิด แต่การที่เราจะฟันธงไปเลยว่ารุ่นนี้สิๆ ก็คงจะไม่เหมาะเพราะแต่ละคนก็มีเหตุผลในการซื้อและใช้กล้องไม่เหมือนกัน เอาเป็นว่ากล้องแต่ละรุ่นก็ถูกออกแบบมาให้เหมาะกับลักษณะการใช้งานต่างๆ กัน เราก็แค่เลือกให้ตรงกับความค้องการของเรามากที่สุดก็พอครับ

แล้ว 2 รุ่นนี้หละเหมาะกับใคร….

เกริ่นมาซะเยอะพอสมควรทำให้ดูเหมือนว่าระหว่าง 2 รุ่นนี้จะตัดสินใจยากแต่จริงๆ แล้วผมว่าง่ายกว่าการเปรียบเทียบครั้งก่อนที่ผมเคยพูดถึงเพราะว่าเป็นค่ายเดียวกัน ทำให้ตัดเรื่องการเลือกค่ายออกไปได้ (ดูเหมือนว่าตรงนี้จะยากที่สุด สำหรับบางท่าน) ทีนี้ก็มาเลือกกันดีเลยครับ

Canon EOS 700D : เป็นกล้องระดับ Entry-level เหมาะกับผู้ที่สนใจที่จะใช้กล้อง DSLR รวมไปถึงผู้ที่ต้องการถ่ายภาพอย่างจริงจัง เพราะถึงแม้จะเป็นกล้องระดับเริ่มต้น แต่ว่า Function ต่างๆ ที่จำเป็นในการถ่ายภาพ ก็ถูกใส่มาให้เต็มที่ การออกแบบ Bodyการจัดวางปุ่มควบคุมก็ทำได้ดี รวมไปถึงอุปกรณ์เสริมต่างๆ อย่าง Battery Grip ก็มีมาให้ใช้

Canon EOS 100D : จุดเด่นอยู่ที่ Body มีขนาดเล็กจึงเหมาะกับผู้ที่ต้องการภาพที่มีคุณภาพดี แต่ไม่อยากพกกล้องที่มีขนาดใหญ่ ไม่ต้องการใช้งานหนัก แต่ถ้าถึงคราวที่ต้องใช้งานหนักก็ต้องทำได้ เพราะด้วยขนาดที่เล็กทำให้ต้องตัดในส่วนของที่จับออกทำให้บางคนอาจจะไม่ถนัด และในกรณีที่ต้องเปลี่ยนไปใช้เลนส์ใหญ่ๆ อย่าง 70-200 f2.8 IS ถ้าใช้นานๆ ก็ดูจะเมื่อยพอสมควรเพราะมันจะไม่สมดุลกัน
tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 03:40:35 pm »

eos100d  อีกหนึ่งตัวเลือก...เอาหล่ะสิ่..ราคาก็ต่างกันนิดเดียว     

PjOe_RayOng
Jr. Member
**

like: 6

Pajero Sport No.306

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 04:43:09 pm »

eos100d  อีกหนึ่งตัวเลือก...เอาหล่ะสิ่..ราคาก็ต่างกันนิดเดียว     

ผมกำลังจะจัด EOS 100D เมือนกัน เล็กพริกขี้หนูครับ อิอิ
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 10:20:57 am »

ขอให้ได้กล้องถูกใจนะครับ ผมก็สาวกแคนนอน อิอิ
tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:11:05 am »

ผมกำลังจะจัด EOS 100D เมือนกัน เล็กพริกขี้หนูครับ อิอิ

ขอให้ป๋าได้กล้องที่ถูกใจครับ     

tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:17:20 am »

ขอให้ได้กล้องถูกใจนะครับ ผมก็สาวกแคนนอน อิอิ

ขอบคุณมากครับป๋า  ตอนนี้ผมเริ่มเอียงๆ มาทาง700D หล่ะครับ รุ่นใหม่กว่า ได้อะไรๆ เพิ่มมาอีกนิดหน่อย  เหลือเพียงแต่เช็กราคาครับ ว่าร้านไหนประหยัดงบกว่ากัน หรือคุ้มค่าที่สุด  ป๋าท่านใด พอจะชี้เป้าให้ได้บ้างครับ ขอบคุณอย่างสูงครับ   สาธุ

aor0788
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 10:51:37 am »

https://www.youtube.com/watch?v=6_fxojUdmHc&feature=c4-overview&list=UUswBgZlqaI3eoAz9Novygig

tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 06:43:17 pm »

สาธุ สาธุ สาธุ

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:32:22 am »

สาวกแคนนอนมาเชียร์ครับ.. joob

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 08:56:35 am »

ในที่สุดก็ได้มาแล้วครับ กับ700D + เลนส์ 18-135 IS STM      kiki  บังเอิญ ผบ.เผลอ ..

tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:04:18 am »

ขอบคุณครับป๋าต๊อก  ขอเป็นน้องใหม่สาวกแคนนอนด้วยคนครับ 

dddongdd
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:42:50 am »

ยอดเยี่ยม น้องนิคส์ขอแอบดู  good

ID 4155 ปาโคราช
tee_noi
Full Member

ID 1766

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 02:48:08 pm »

ยอดเยี่ยม น้องนิคส์ขอแอบดู  good

Cheesy Cheesy Cheesy                   Ok..

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:50:12 pm »

ขอบคุณครับป๋าต๊อก  ขอเป็นน้องใหม่สาวกแคนนอนด้วยคนครับ 

ยินดีครับป๋า แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้แบกละหนอนน้อย หนัก....แอบปันใจเล็กๆให้ Fujitfilm

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์