Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ G9 ต่อ Sub แล้วเสียงไม่ออก  (อ่าน 4281 ครั้ง)
Atallah
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 11:38:43 am »

ผมรบกวนปรึกษาหน่อย  g9 ผมซื้อสายมาจากป๋าแอมป์เรียบร้อยแล้ว
จะเอามาต่อ Poweramp class D 2 ตัวครับ ตัวนึงเป็น Class D fullrange ขับกลางแหลม
อีกตัวเป็น Class D เหมือนกันเอามาขับซับ 10 นิ้ว วอล์ยคุ่ครับ  ตัวที่ขับเสียงกลางแหลมเสียงออกปกติดีครับ
แต่ไอ้ตัว Class D ที่ขับ sub นี่ผมเอามาต่อกับสายป๋าแอมป์ เสียบที่สาย woofer ใช่หรือเปล่าครับ
โดยต้องซื้อสาย Y มาใช่ไหมครับ แต่พอต่อแล้วเสียงมันเบามากเลยครับ ผมต้องแก้อะไรยังงัยบ้างครับ
ผมรบกวนหน่อยนะครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:11:44 pm »

แวะมาช่วยตอบครับผม

--- การเอา Class D Power Amp มาต่อให้เสียงกลางแหลม หรือ Full Range อาจจะดูน่าแปลกใจพอควร แต่ผมว่ามันก็น่าจะไปได้ดีพอควร  แต่ยังไงป๋ารายงานคุณภาพเสียงด้วยนะครับ  อยากลองเหมือนกันครับ มันได้กำลัง Watts เยอะดี ในราคาต่ำ แต่ตามเสปคเรามักใช้ Class B หรือ AB กัน แต่เคยมีคนลองแล้วบอกว่ามันก็ดีเลยละ Class D Power Supply นี่แหละ
--- Class D Power Amp อีกตัวที่เอามาขับ 10 Inches Dual Voice Coils  Sub Woofer 1 ตัวนี้ มีการทำได้ 2 แบบ ในกรณีโจทย์นี้ หลังจากใช้สาย Y อย่างป๋า โดยเอาสาย Sub Out ที่ออกมาจากสายแบบที่เรียกว่า ป๋า Amp ระยอง โดยไหลออกมจาก G9 มี 1 เส้น  แล้วมาออกปลายสายเป็นตัว Y ( input 1 ออก 2 )  มาเข้า Left Right ของ Power Amp 2 ch. นี้  สัญญานที่ออกมาที่ปลาย Y นี้ 2 ด้าน จะได้เสียงเท่ากันโดยประมาณ ( Mono )   การต่อเข้า Sub Woofer แบบ 2 Voice coils นี้ก็ทำได้เลยโดย

1. โดยไม่ต้อง Bridge มัน  มี Output 2 ชุด  ก็เอา ชุดละ 1 Voice Coil เลย ก็จะลงตัว (ให้ระวังเรื่องการกลับขั้ว หรือ กลับ Phase + - ให้ดี )
    2. Bridge เจ้า  Power Amp เป็น Mono ถ้า เราใช้ Single Voice Coil หรือ คอยล์เดี่ยว

แต่พอต่อแล้วเสียงมันเบามากเลยครับ ผมต้องแก้อะไรยังงัยบ้างครับ
ผมรบกวนหน่อยนะครับ

ดูที่ Power Amp ตัวที่มาขับก่อนครับ ว่ามันมีวงจรให้ตัด X+OVER หรือ Active Crossover มาให้อีกไหม ถ้ามี บิดไปที่ Flat หรือ ไม่ผ่านเลยก็ได้ครับ เด๋วเราไปตัดสัญญานที่ G9 แทน ง่ายกว่า และไม่ซ้ำซ้อนด้วย  แถมทีเด็ด ปรับเสียง Sub ที่เราเลือกจุดตัดได้แล้ว จาก G9 ได้เลย  ไม่ต้องเดินสาย Remote Sub Volume มาที่หน้ารถอีก Power Amp แบบ ขับ Sub พวกนี้บางทีแถมสาย Remote Volume  มายาวมากให้เราปรับได้จากหน้ารถ ก็เอาถอดเก็บไว้ครับ

ลองไปทำความคุ้นเคยกับการ set menu ใน G9 ดูก่อนครับ  เลือกเอาจุดตัดเสียง Sub ที่เราต้องการ  พร้อมดูวิทีการเพิ่ม Volume ของ Sub ในหน้านั้นด้วยครับ จะเข้าใจได้ดีหากสงสัย ถามมาอีกครับ  ดู Gain Volume ที่ Power Amp ด้วยนะครับ ตั้งไว้แถว 12 น. ก่อนแล้วลองมาปรับหน้า G9 ให้ Match กันครับ

-------------ไหนไหนก็ตอบมายางแล้ว  เอาให้ลึกอีกหน่อยละกันครับป๋า  ขอชยายความอีกนิดถึง base ของเรื่องการต่อ Sub ใน G9 นี้เลยละกันครับ- -------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:13:58 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:33:41 pm »

-------------ไหนไหนก็ตอบมายางแล้ว  เอาให้ลึกอีกหน่อยละกันครับป๋า  ขอชยายความอีกนิดถึง base ของเรื่องการต่อ Sub ใน G9 นี้เลยละกันครับ- -------------------------

G9 กับการ Control เสียงที่ไปออก Sub  Woofer ch. นี่  เป็นการ design แบบ ครบความต้องการของการขยายระบบ Sub Woofer ท่ี่ดีทีเดียว ขออธิบายนอกเรื่องเพื่อโยงมาถึงหน่อยนะครับ หลักการคร่าวคร่าวที่ G9 ทำให้คือ

--- ตัดสัญญานความถี่ต่ำประมาณ ไม่เกิน 250hz หรือน้อยกว่านี้ (จำตัวเลขไม่ได้ว่าตัดสูงได้เท่าไรครับ เดาเอาก่อน อิ) ออกไปหา สายสัญาน Sub Out 1 ch.
--- ยอมให้ปรับความแรงของสัญญาน Sub ได้จากตัวมันเองเลย  ก็เหมือนกับว่า G9 มี Active Crossover แบบ 1 Ch. ให้มาอยู่แล้ว
--- สามารถตัดความถี่ของสัญญานเสียงต่ำ ตามความถี่ที่มีให้เลือก ออกจากสัญญานที่ไปเลี้ยง Full Range หรือเสียงที่จะไปออกที่บานประตู 4 ด้าน ได้จากการ Set เลย มีประโยชน์ ดังนี้
       --- ลดการกระพือหรือการครางของลำโพง ที่ไม่สามารถทำเสียงต่ำย่านนั้นได้อยู่แล้ว หรือทำได้แต่ไม่ได้ดี ทำให้เสียง Full Range นั้นสะอาดขึ้น
       --- ทำให้การกินกระแสอันเปล่าประโยชน์ของ Full Range Power Amp ลดลงไปมาก เสียงก็สะอาดขึ้น  เสียงแหลมย่านสูงก็จะไม่มีอาการ Clip ของการขาดพลังงาน และตัว Driver เสียงแหลมก็อายุยืนขึ้น
       --- ทำให้เราเลือก Power Amp ที่เสียงสะอาด  แต่แรงขับน้อย ราคาต่ำมาใช้งานได้แบบ พลังขับไม่สูญเปล่า for nothing

-----------------------------------------------------------------------------

คำถามที่ป๋าบอกว่าต่อแล้วเสียงมันเบา.....

ก็ปรับ Level ทั้ง G9 และ Power Amp ให้ลงตัว  แต่เน้นข้อนึงครับ   ป๋าอาจได้ยินเสียงมันเบา  ตอนฟังมันทำงานเดี่ยวก็ได้  ลองเปิด ระบบ ทุกเสียงเหมือนฟังเพลงทั่วไปแล้วลองปรับดูครับ  การฟังเสียง Sub แบบไม่มีเสียงกลางแหลมประกอบมันค่อนข้างจะมีอาการแบบนั้นละครับ  อันนี้เดาเอา  เด๋วป๋าติดตรงไหนถามมาอีกครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:44:12 pm »

อีกนิดครับป๋า  เสียงแหลมแบบ Soft Dome ราคาแพงนิดสัก 2000 ขึ้นไป มาใส่แทนของเดิมที่หูช้างดูครับ จะเห็นคุณภาพเสียงดีขึ้นแบบเลยเงินที่ลงไปเลยครับ  หากเสียดายของเก่าก็ดูกระทู้ป๋าJeab2510 ดูครับ  ซื้อหามาใส่่แทนของเดิม  มุม Tweeter Driver มันได้มุมดีมากครับ

การต่อสายลำโพง Sub เข้า Power Amp ป๋าตรวจดู Phase + - นะครับ  จำเป็นมากมาก    สมาชิกใหม่เรื่องเครื่องเสียงอาจสงสัยว่า  ทำไมถึงมี Sub Woofer ข้างเดียวละ  เอาข้อมูลพื้นถานมาฝากกันนิดครับ

คือ  เสียงที่มีความถี่ต่ำประมาณ น้อยกว่า 150 hz นี่เราไม่สามารถกำหนดทิศทางได้เลย  เลยไม่ต้องใช้แบบ Stereo นั่นเอง  แต่วัยอย่างผม  300hz จะหันหูไปถูกทางไหมก็ไม่รู้ครับ 
และจะมีคำถามตามมาจากป๋าท่านอื่นอีกนิดแน่ครับ ว่า Sub Sonic Filter มีไว้ทำไม ?   'งานผมมาแล้วไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:50:16 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 07:09:50 pm »

like like like like like

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Punpun
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 11:00:10 am »

ป๋า Atal เป็นยังไงมั่งครับ   ติดขัดตรงไหนไหมครับ  ผมรอลุ้นตามให้ครับ  สงสัยการทำงานของมันส่วนไหน  เด๋วหาวิธีแจงให้เท่าที่ทราบครับ 

---------------------------------
ต่อครับ  เกร็ดเล็กมาแทรกในเรื่องเดียวกัน  เรื่องที่ Power Amp ที่ Design มาให้ใช้กับ Sub Woofer นี้  มักจะมีลูกเล่นก็อกแก็กใส่มาให้นิดหน่อย เช่น สวิทช์ Sub Sonic Filter  เพื่อเอาไว้ตัดสัญญานเสียงความถี่ที่ต่ำกว่า 20  Hz ลงมา  โดยตัดออกไปไม่ให้ไหลเข้าไปสู่การขยายเสียง เพื่อช่วยลดอาการขยับกรวยที่มากเกินไป และ มนุษย์ก็ไม่ได้ยินเสียงต่ำกว่า 20hz อยู่แล้ว  แต่พอจะสัมผัสได้จากผิวหนัง   และยังประหยัดพลังงานในภาคจ่ายไฟเอาไว้ขับเสียงย่านที่เหนือกว่าแทน

บางทีอาจมองเห็นมีสวิทช์แบบคล้ายกันนี้แค่เป็น Utra Sonic Filter แต่มักจะเห็นอยู่ใน power amp แบบเอาไว้ขับเสียงย่าน Full Range. สวิทช์ตัวนี้เอาไว้ตัดสัญญานเสียงความถี่ที่สูงกว่า 20,000  Hz  (20 Khz) ขึ้นไปทิ้งเสีย  เพราะเสียงสูงเกินกว่านี้เราไม่ได้ยินกัน  แต่สัตว์หลายชนิดได้ยิน พวกค้างคาว และอื่นอื่นอีก   เสียงเหล่านี้สุนัขก็เกลียดเอามากถึงกับหอนเพื่อ่เกร็งบางชิ้นส่วนในรูหู..

--------------จบเกร็ดเรื่อง Sub Sonic Filter และ  Utra Sonic Filter -------------------------

ao_thammarat
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 04:59:19 pm »

สาธุ เข้ามารับความรู้อีกคนคับ เห็นชื่อนี้(punpun)ที่กระทู้ไหนต้องรีบตามเข้ามาดูทุกทีคับ
Atallah
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:32:34 pm »

สรุปเบื้องต้นนะครับ Poweramp น่าจะมีปัญหาครับ เอาไปเปลี่ยนอยู่ครับ ตอนนี้ใช้ Poweramp อีกตัวหนึ่งเป็น ของ Boss รุ่นเก่ามาขับ Sub ไม่มีปัญหาแล้วครับ
แต่ถ้าได้ amp ตัวใหม่ที่ไปเปลี่ยนกลับมา แล้วจะอัพเดทอีกครั้งครับ  ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ครับ  สาธุ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 07:59:44 pm »

สาธุ เข้ามารับความรู้อีกคนคับ เห็นชื่อนี้(punpun)ที่กระทู้ไหนต้องรีบตามเข้ามาดูทุกทีคับ

แหม...ป๋า  ถ้าป๋าติดตามย้อนหลังละก็  อ่านไม่ไหวแน่แน่  ผมว่าเอามาเย็บเล่มรวมกันละก็  หนาเป็นฟุตนะนี่ haha  ขอบคุณครับ.....ที่ชมกัน  ถ้าป๋าใช้รถแก็ส AC300ISA2 ละก็ป๋าไปอ่านของผมใน IWEBGAS ละก็ อ่านไม่ไหวแน่ครับมันยาวมากมากเลย   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

amprayong
Newbie
*

" V6 In Klang ID:1827 "

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 11:29:27 am »

...นานนาน..แวะเข้ามาดูทีครับ...ป๋า PunPun นี่ข้อมูลปึ้กสุดๆจริงๆครับ...ผมยกให้เป็นประธาน V6 เลยครับ... ยอดเยี่ยม good

" ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..091-9825466 "  ID Line: 0919825466  คร้าบบบ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 11:41:26 am »

ป๋า AMP แห่งระยองนี่เอง  หายไปนานมากมาก  ยกเตาแก็สออกจากรถยัง  หูอื้อไปหมดแล้วมัง  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ป๋าอย่าแต่งตั้งกันแบบนั้นสิ   ผมไร้ตัวตน ซ่อนตัวอยู่นะป๋า  ยังทำตัวเป็น Help Desk ให้กับ Pa V6  เราอยู่  ตอกตะปูทาสีบ้านนี้อยู่  ทดแทนบุญคุณสิ่งท่ี่ผมเคยได้รับข้อมูลมาก่อนหน้านี้
ตอนนี้  หนีห้องแก็สออกมาชั่วคราว   มาเล่นเครื่องเสียงมั่ง  ป๋าอ่านกระทู้ป๋าท่านอื่นเรื่อง ตุ่มรับสัญญาน GPS ท่านนึง  บอกว่าการใส่กล้องบันทึกเหตุการณ์แบบมี Infared มันรบกวนสัญญาร GPS จริง  ผมทดสอบแล้ว  พอดับกล้อง สัญญานมาเลยอะ  เลยอยาก Confirm ว่าใช่ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

มากลับมาบ้านเราเลย  ไปทำอะไรอยู่ไหน  มาสร้างบ้านน่าอยู่ให้เป็นจริงกันหน่อย  สนุกดี

Eak V6
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:17:24 pm »

ผมจะซื้อป๋าสายแอมป์บ้าง จะยังมีอยู่ไหม หรือ ติดต่อยังไงครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:57:43 pm »

ป๋าก็กดไปดูรายระเอียด amprayong นั่นละครับมีเปอร์โทร   ป๋าแกเป็นเสี่ยอยู่ระยอง  ไม่ได้ขายกะกำไรหรอก  แกเหมามาเป็นเข่ง  กะมาแบ่งกันไปใช้กัน  แกคงหมั่นไส้ว่าทำไมไม่ใส่มาแต่ต้นละมังเจ้า G9 นี่  แล้วไม่รู้ว่ามันไปลดต้นทุนG9 ได้กี่บาทกัน Mitsu จ๋า    ราคาขายก็เหมือนกับตัวแทน G9 นั่นหละผมว่า   แต่นอนรออยู่บ้านไม่ต้องขับรถไป อิ.....

แซวป๋า Amp นิดอะ  ไม่โกรธกันนะ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์