Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Review : เพิ่มจอหน้าให้น้องปา GLS ด้วย Samsung Galaxy Tab 2 7"  (อ่าน 11012 ครั้ง)
jojokabbpom
Newbie
*

like: 4

4161

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:10:14 pm »

หลังจากทำการปรับแต่งอยู่สักพัก ก็ได้ฤกษ์ที่จะทำการรีวิวละครับ
อาจจะไม่ละเอียดมากนะครับ เพราะตอนทำจริงๆไม่ได้ถ่ายรูปไว้เนื่องจากลองผิดลองถูกอยู่นาน
เริ่มจากสาเหตุที่ผมเลือกใช้ Samsung Tab 2 มาใช้เนื่องจากว่า ไปดูๆจอมาหลายที่แล้ว
ไม่ค่อยเจอจอที่ภาพมันแสดงผลได้แบบแจ่มๆเลย เอาดีๆ ราคาก็หลายหมื่น
ลองคำนวนแล้ว เอานี่ล่ะว่ะ Tab 2 จับมือ 2 มาราคาไม่กี่พันบาท
เริ่มจากจับ Tab 2 มาโมก่อนเลย อันดับแรกเมื่อเราเอา Tab 2 มาใส่ไว้ในที่ครอบจอแล้ว ปุ่มเปิดปิดเครื่องมันจะอยู่ด้านใน
จะเปิด ปิดยังไงกันล่ะ ก็ต้องต่อสายออกมาจากสวิตซ์เปิด ปิด เครื่องออกมาที่สวิตซ์ข้างนอก ขั้นตอนนี้ถ้าใครไม่เคยทำเกี่ยวกับโทรศัพท์ ไม่แนะนำนะครับ
(พอดีผมเคยทำซ่อมโทรศัพท์อยู่ เลยไม่กลัวที่จะลุยกะมัน) และไม่อยากใช้ Batt เลยถอด Batt ของ Tab 2 ออก ต่อไฟจากรถมาใช้เลย โดยทำชุดแปลงไฟ 12V to 5V มาใช้
แล้วต่อสายออกมาจากตัว Battery Connector ของตัว Tab เลย (รูปในตัว Tab ไม่ได้ถ่ายไว้นะครับ)

หลังจากนั้น ต่อสายจากหูฟังเข้ากับตัววิทยุของเรา ขั้นตอนนี้ต้องมีเจาะ ตัดแต่งตัวขอบยึดจอด้วยนะครับ ไม่งั้นใส่ไม่ได้ (ร่องรอยอาจจะไม่สวยนะครับ รีบทำไปหน่อย)

จุดต่อไป ผมอยากให้ Tab2 ตัวนี้สามารถต่อกับ USB Flash Drive กับ External Hardisk ได้ เลยไปซื้อตัว USB Hub ที่ใช้กับ Tab 2 ได้มาต่อเพิ่มครับ
หน้าตาก็จะเป็นประมาณนี้

เอามาตัดต่อสายนิดหน่อย แล้วต่ออกมาเป็นช่องต่อ USB แล้วเอาทั้งสวิตซ์เปิดปิดเครื่อง กับช่องเสียบ USB มาไว้ข้างๆที่จุดบุหรี่เลยครับ
(มีแอบทำช่องเสียบ USB ไว้ชาร์จไฟไอโฟน หรือโทรศัพทั่วไปด้วย)

ส่วนที่ต่อกับตัว Tab 2 ต้องเจาะอีกแล้วครับท่าน ไม่งั้นใส่ไม่ได้

ประกอบเสร็จเรียบร้อย ทดลองใช้งานครับ
เปิดสวิตซ์ให้กับตัวแปลงไฟ 12V to 5V ก่อนเลย (ทำไว้เพื่อไม่ให้จ่ายไฟให้กับตัวแปลงไฟตลอดเวลาครับ เปิดใช้เมื่อต้องการใช้งานเท่านั้น)

กดสวิตซ์เปิดตัว Tab 2

มาแล้ววว

ทดลองใช้งานโปรแกรม Sygic

ทดลองเสียบ Flash Drive

จะเห็น Flash Drive อยู่ที่โฟลเดอร์ UsbDriveB

ลดงดู MV เกาหลี ชัดแจ่มครับ

จริงๆแล้ว ช่องเสียบ USB ที่ทำไว้ ยังสามารถใช้งานกับ Mouse แทนการใช้นิ้วจิ้มหน้าจอ หรือจะต่อคีย์บอร์ด ในกรณีถ้าใครอยากจะแชร์ wifi ไว้เล่น Facebook ก็ได้ด้วยนะครับ
อ่อ ตัว Tab 2 นี่สามารถดูหนัง HD ได้ด้วยนะครับ ไฟล์หนังผมเก็บไว้ใน Ext HDD เอามาต่อก็เปิดดูได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:48:00 pm โดย jojokabbpom » บันทึกการเข้า
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:54:11 pm »

แจ่มมากๆ good good
PJS White Pearl
Full Member

like: 24

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:03:19 pm »

แจ่มมากครับ คิดได้ไงเนี่ยแล้วติดตั้งอย่างไรครับและสายชาร์จหรืออุปกรณ์ต่อพ่วงต่อไว้อย่างไรครับ

ผมไม่ได้มั่งมี แต่อยากมีมั่งครับ
jojokabbpom
Newbie
*

4161

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:22:56 pm »

แจ่มมากครับ คิดได้ไงเนี่ยแล้วติดตั้งอย่างไรครับและสายชาร์จหรืออุปกรณ์ต่อพ่วงต่อไว้อย่างไรครับ

ตอนนี้แค่ทดลองเอาจอเข้าไปใส่ไว้ก่อนครับ
เด๋ววันเสาร์-อาทิตย์นี้จะติดตั้งแบบเต็มรูปแบบ
มีครบทุกฟังก์ชั่นครับ
แต่ต้องไปแก้ไขดัดแปลงกับตัว Tab ก่อน
เพราะต้องทำการย้ายสวิตซ์เปิดเครื่องมาไว้ข้างนอก
ถอดแบตทิ้งไป ใช้ไฟรถมาแปลงเหลือ 5V จ่ายให้โดยตรง
และต่อ USB Hub เพื่อให้สามารถต่อกับ Flash Drive และ Ext HDD ได้ครับ
เสร็จแล้วเด๋วเอารูปมาโชว์ครับผม
bongbank
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:05:41 pm »

ผมกำลังคิดอยู่เลยว่าจะทำคล้ายๆอย่างน้า แล้วจะซื้อบลูทูธสเตอริโอไร้สายมาต่อให้เสียงออกที่ลำโพงผ่านbluetooth แต่ผมอยากจะทำให้ใส่เข้าไปแล้วเอาออกได้สดวกๆครับ(เผื่อพกติดตัวออกไป) กำลังคิดว่าจะเจาะที่ครอบจอก็เสียดายอยู่  Huh?
dddongdd
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 07:24:36 am »

อีกนึงทางถ้าไม่เอาคุณภาพมากไปซื้อ  tablet จีน 7" ที่ advice 1850 บาท
spec พอได้
Brand :GO-PAD
Model :Melody Dual Core
Processor :Dual-Core 1.5 GHz Amlogic
RAM :512 MB
Memory :4 GB
Storage Card Type :MicroSD สูงสุด 32 GB
Display Size :7"
Resolution :800 x 480, Multi-touch
Front Camera :0.3 MP
I/O Interfaces :Micro USB Mini HDMI
ช่องเสียบหูฟังขนาด 3.5 mm.
Network :WLAN 802.11b/g
Operating System :Android Jelly Bean 4.1.1
Battery :Li-ion 3,000 mAh
Warranty :1Y

ติดเลยไม่ต้องเสียดายราคาถูกกว่าหน้ากากอีก  

ที่มา http://www.advice.co.th/products/preview.php?code=A0061541
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 07:28:04 am โดย dddongdd » บันทึกการเข้า

ID 4155 ปาโคราช
jojokabbpom
Newbie
*

4161

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:53:30 pm »

อีกนึงทางถ้าไม่เอาคุณภาพมากไปซื้อ  tablet จีน 7" ที่ advice 1850 บาท
spec พอได้
Brand :GO-PAD
Model :Melody Dual Core
Processor :Dual-Core 1.5 GHz Amlogic
RAM :512 MB
Memory :4 GB
Storage Card Type :MicroSD สูงสุด 32 GB
Display Size :7"
Resolution :800 x 480, Multi-touch
Front Camera :0.3 MP
I/O Interfaces :Micro USB Mini HDMI
ช่องเสียบหูฟังขนาด 3.5 mm.
Network :WLAN 802.11b/g
Operating System :Android Jelly Bean 4.1.1
Battery :Li-ion 3,000 mAh
Warranty :1Y

ติดเลยไม่ต้องเสียดายราคาถูกกว่าหน้ากากอีก  

ที่มา http://www.advice.co.th/products/preview.php?code=A0061541

ที่ผมเลือกใช้ Samsung Tab เพราะความคมชัดของหน้าจอนี่ล่ะครับ
ไปดูมาหมดละ ทั้งจอติดรถยนต์ ทั้ง Tab จีน สีจอกับความคมชัดไม่ค่อยพอใจ
เลยมาจบที่ Samsung Tab 2 ครับ
ส่วนราคา จับมามือ 2 แค่ไม่กี่พันครับ เลยไม่ซีเรียส
tassnai
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 05:18:37 pm »

แจ๊วเลยครับ ขอรายละเอียดคลอบจอหน่อยครับเป็นของรุ่น GT หรือเปล่า ขนาดของช่องจอภาพ กว้างxยาว เท่าไหร่ ส่วนที่เหลือจะคอยติดตามตอนต่อไปเอาให้ละเอียดเลยนะครับพร้อมภาพประกอบ ขอบคุณ
waranun
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:38:18 pm »

เล่นดีดีได้มั้ย
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 08:18:12 am »

ตอนนี้แค่ทดลองเอาจอเข้าไปใส่ไว้ก่อนครับ
เด๋ววันเสาร์-อาทิตย์นี้จะติดตั้งแบบเต็มรูปแบบ
มีครบทุกฟังก์ชั่นครับ
แต่ต้องไปแก้ไขดัดแปลงกับตัว Tab ก่อน
เพราะต้องทำการย้ายสวิตซ์เปิดเครื่องมาไว้ข้างนอก
ถอดแบตทิ้งไป ใช้ไฟรถมาแปลงเหลือ 5V จ่ายให้โดยตรง
และต่อ USB Hub เพื่อให้สามารถต่อกับ Flash Drive และ Ext HDD ได้ครับ
เสร็จแล้วเด๋วเอารูปมาโชว์ครับผม

เอามารีวิวรายละเอียดขั้นตอนการติดตั้งและย้ายสวิทซ์ออกมาข้างนอก ไอเดียกู๊ดๆๆ good
nan&name
Jr. Member
**

like: 12

pajerosport-thailand ID 3949

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 09:41:53 pm »

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
jojokabbpom
Newbie
*

4161

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:38:43 pm »

สรุปความคืบหน้า ตอนนี้ติดตั้งเสร็จเกือบ 100% ละครับ
ทดลองใช้งาน ดูหนัง ฟังเพลงได้ดี
เหลือเสียงมีสัญญาณรบกวนอยู่นิดหน่อย กำลังแก้ไขอยู่
สามารถใช้งาน GPS โปรแกรมนำทางได้ (จะใช้โปรแกรมไหน หามาลงเอาได้เลย)
ต่อ USB Flash Drive ได้ กำลังจะทดลองต่อ EXT HDD อยู่ครับ
ดูหนัง HD ชัดแจ่มครับ
ภาพ แสงคมชัดมากกก
แต่รีวิว ไม่กล้าเอามาให้ดูเลยครับ เพราะต้องรื้อแผงคอนโซล
ทั้งตัด เจาะ เอามาให้ดูสงสัยไม่มีใครกล้าทำแน่ๆ

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 11:49:04 pm »

สรุปความคืบหน้า ตอนนี้ติดตั้งเสร็จเกือบ 100% ละครับ
ทดลองใช้งาน ดูหนัง ฟังเพลงได้ดี
เหลือเสียงมีสัญญาณรบกวนอยู่นิดหน่อย กำลังแก้ไขอยู่
สามารถใช้งาน GPS โปรแกรมนำทางได้ (จะใช้โปรแกรมไหน หามาลงเอาได้เลย)
ต่อ USB Flash Drive ได้ กำลังจะทดลองต่อ EXT HDD อยู่ครับ
ดูหนัง HD ชัดแจ่มครับ
ภาพ แสงคมชัดมากกก
แต่รีวิว ไม่กล้าเอามาให้ดูเลยครับ เพราะต้องรื้อแผงคอนโซล
ทั้งตัด เจาะ เอามาให้ดูสงสัยไม่มีใครกล้าทำแน่ๆ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน จัดมาเลยครับป๋า ทุกความคิดสร้างสรรค์ มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกเสมอ  สาธุ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 02:37:43 pm »

ขออนุญาติ

ผมอยากเห็นจริงๆ
 ยอดเยี่ยม

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
N_paNYawAt
Jr. Member
**

like: 6

กินลมชมวิว " ใจถึง.. ก็ไปถึง "

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 03:07:08 pm »

รีวิวเลยครับ อยากเห็นและ   like like
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์