Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการแต่งน้องปาสีขาวครับ ตั้งแต่ออกจาก 0 จนถึง ณ ปัจจุบัน  (อ่าน 45700 ครั้ง)
longbo_arpache
Newbie
*

like: 1

น้องปาสปอตสีขาวววว

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:34:53 pm »

ต้องบอกก่อนนะครับ ว่า แนวการแต่ง แชมป์กับครอบครัว ออกแบบกันเอง คิดเอง อิอิ  
เด๊วจะทยอยลงรูปให้ชม ตั้งแต่วันออกรถเลยครับ ทีละขั้นตอน  ไปเรื่อยๆนะครับ  
เผื่อใครจะขอก๊อปการบ้าน ก็ไม่ว่ากัน อิอิ  
อ่อ แล้วก็เป็นการนำเรื่องเก่ามาเล่าใหม่นะครับ ^^
วันออกรถ ถ้าจำไม่ผิด วันที่ 16 เมษา 2009 ค๊าบบบ ละก็ทำไล่มาเรื่อยๆ จนปัจจุบัน
  Grin Grin

สารบัญ นะครับ เผื่อใครอยากชม แบบไม่ต้องอ่านทุกหน้า

หน้า 1 :  ตั้งแต่ออกจาก 0  เปลี่ยนแม็กซ์ ทำสีบอดี้ ทำเครื่องเสียงครบๆ ครับ
หน้า 1 :  REVIEW เครื่องเสียง ค๊าบบบบ
หน้า 2 :  รูปการทำช่วงล่าง ช็อคอัพ 4 ต้น สปริงหน้า-หลัง และ ดิสเบรกหลัง
หน้า 2 :  REVIEW ช่วงล่าง + ระบบดิสเบรกหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 09:02:26 am โดย longbo_arpache » บันทึกการเข้า

สิ่งที่ทนที่สุด คือ "หน้า"
สิ่งที่กล้าที่สุด คือ "ใจ"
สิ่งที่ไวที่สุด คือ "ปาก"
สิ่งที่มากที่สุด คือ "อารมณ์"
สิ่งที่คมที่สุด คือ "คำพูด"
ple_sticker_phuket
รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี   แค่ขี่แล้วมีความสุข  ก็เพียงพอแล้ว
Hero Member

like: 45

ชอบแต่งรถ แต่เพื่อครอบครัว ต้องตัดใจ ( แต่งแบบแตนๆ)

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:38:20 pm »

ปูเสื่อรอชม  รถป๋าแชมป์นี่ แรงบันดาลใจแต่งปาขาวของผมเลยครับ    Kiss

Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:52:33 pm »

เริ่มเลยนะค๊าบบบ

แอบส่องจากด้านหน้าครับ  วันรับรถ  ให้คุณพ่อกับคุณแม่ขับเทส ช่วงออกจาก 0

ส่องจากด้านหลังซักรูปครับ อิอิ

ให้เห็นกันชัดๆ ว่า เป็นโฉมปี 2009 ค๊าบบ เดิมๆ เลย จำได้ว่า ทางมิตซูบอกว่ามี 200 คัน หลอกกันได้ -*-

ด้านหลังแบบเต็มๆ เช่นกันครับ

นี้คือล้อเดิมๆติดรถเลยครับ  รื้อแล้ววววว

ล้อใหม่ไฉไลกว่าเดิม อิอิ  เป็นแม็กซ์ Lenso RT-7 ขอบ 18 ครับ สวมกับยาง Michelin Lattitude Tour HP ค๊าบ

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว   เอารองเท้ามาเทียบกันซักหน่อยครับ อิอิ  ให้รู้ถึงความแตกต่างและสมรรถนะ ที่จะเพิ่มขึ้น

ถอดรองเท้าสำรองมาเติม ไนโตรเจน ซักหน่อยซิ อิอิ

รื้อแล้วค๊าบบบบ

ใส่แล้วจะเป็นยังไงน้า

พอเสร็จแล้ว จะออกมาประมาณนี้ครับ อิอิ       ด้านหน้าเท่ๆ ครับ

ด้านหลังค๊าบบบ   ถ้าจำไม่ผิด นี้จะเป็นช่วงสุดท้ายก่อนทำสี ครับ  อิอิ

สภาพภายนอกค๊าบบ หลังจากได้ทำสี บางจุดใหม่ อิอิ เปลี่ยนเสาอากาศ ติดกันกระแทกประตู และอย่างอื่นอีกนิดหน่อย ^^

ด้านข้างกันบ้างงงงงง

ด้านหลังนิดนึง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:46:39 pm โดย longbo_arpache » บันทึกการเข้า

Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:56:03 pm »

ปูเสื่อรอชม  รถป๋าแชมป์นี่ แรงบันดาลใจแต่งปาขาวของผมเลยครับ    Kiss

^^  รถแชมป์เป็นสีขาว คันแรกๆ ในบอร์ดเก่า เลยมั้งครับที่ทำไปเยอะมากก อิอิ  เป็นแรงบันดาลใจของใครหลายๆท่าน
ของพี่เปิ้ล ก็สวยครับ แชมป์ยังเคยเข้าไปชม ลายสติ๊กเกอร์เลย ว่าจะทำเป็นเทรนแพนด้า เหมือนกัน หลังคาแปะลายเคฟล่า และมีแถบซิ่งพาดจาก กันชนหน้า ไปถึง กันชนหลัง 2 แถบ

คิดเล่นๆนะ ^^  Smiley Smiley Smiley

ple_sticker_phuket
รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี   แค่ขี่แล้วมีความสุข  ก็เพียงพอแล้ว
Hero Member

like: 45

ชอบแต่งรถ แต่เพื่อครอบครัว ต้องตัดใจ ( แต่งแบบแตนๆ)

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:07:20 pm »

^^  รถแชมป์เป็นสีขาว คันแรกๆ ในบอร์ดเก่า เลยมั้งครับที่ทำไปเยอะมากก อิอิ  เป็นแรงบันดาลใจของใครหลายๆท่าน
ของพี่เปิ้ล ก็สวยครับ แชมป์ยังเคยเข้าไปชม ลายสติ๊กเกอร์เลย ว่าจะทำเป็นเทรนแพนด้า เหมือนกัน หลังคาแปะลายเคฟล่า และมีแถบซิ่งพาดจาก กันชนหน้า ไปถึง กันชนหลัง 2 แถบ

คิดเล่นๆนะ ^^  Smiley Smiley Smiley

แบบนี้ไม๊ครับป๋า   อยากติดเหมือนกัน เห็นดีแม็ก AV series ติดแล้วสวยดีครับ

เคยทำติดรถเพื่อน

แต่ผบทบ. ไม่ปลื้ม    ไว้เผลอ จะแอบทำเป็นตัวอย่างครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างลายคาดข้างรถ   ป๋าลองเข้าไปดูครับ http://www.facebook.com/album.php?aid=28375&id=100000524416271

ถ้าว่างๆ จะลองติดน้องปาผม เป็นหนูลองยาคันแรก

Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:15:29 pm »

ลายคาดฝากระโปรง อย่างงี้เลยค๊าบบบ ที่ต้องการรร ^^  และอยากได้หลังคาดำ เป็นลายเคฟล่าอีกหน่อยนะ แหล่มมม แต่เด๊วรองบก่อน อิอิ Grin

Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:38:58 pm »

ต่อจากนี้เป็นการทำเครื่องเสียงทั้งหมดนะครับ รวมๆ ไปเลย อิอิ

เริ่มที่ แอมป์ขับกลางแหลมค๊าบ ใช้ของ ARC audio จ่ะ ^^

มาต่อกันที่ แอมป์ขับซับ class D ครับ ใช้ของ Prism

ลำโพงแยกชิ้น แชมป์ใช้ของ focal ค๊าบบ แยกชั้นทั้ง 2 คู่เลย

Sub แชมป์ใช้ดอกของ focal เช่นเดียวกับ กลางแหลม อิอิ ขอบโดนัทด้วย อิอิ

ตอนติดตั้งแล้วเป็นประมาณนี้ครับ เป็นแบบหล่อสำเร็จขึ้นรูปมาประกอบเลยนะครับ งานเนียนดี ดูแข็งแรง อิอิ ไม่กระพือด้วย อิอิ

แถวสองครับ ต้องเจาะแผงประตู เพื่อที่จะใส่ ทวีตเตอร์ ค๊าบบ เลือกเจาะตรงหนังเลย เพราะเป็นแผงไม้อยู่ข้างใน

ลำโพงเซอราวน์หลังนะครับ ใช้ลำโพงยี่ห้อ Helix  ขนาด 3 นิ้ว อิอิใส่ด้านหลัง ตรงฝาท้ายครับ เนียนมากๆๆๆๆ

ในรูปเป็นมุมมองเมื่อถ้าเราหันไปด้านหลังครับ ไม่บังสายตาด้วย ^^

ดูกันใกล้ๆ ทีละข้างคับ

อีกข้างนึงค๊าบบบ

เวลามองกระจกหลังค๊าบบ จะมีโผล่มาให้เห็นนิดหน่อย

จริงๆมีบุแด้มป์ของ 3m ด้วยครับ แต่ไม่ได้ถ่ายตอนทำมา แหะๆ  แล้วก็จอตอนกลาง ก็ติดครับ ไม่ได้ถ่ายเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:51:08 pm โดย longbo_arpache » บันทึกการเข้า

Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:07:17 am »

REVIEW เครื่องเสียง ค๊าบบ

เครื่องเสียงที่แชมป์ทำไปชุดนี้ บรรยาย รวมๆ ก่อนเลยนะครับ   คือ เสียงแหลม ที่พริ้วมาก ปลายไปได้ไกลครับ ออกแนวใสๆ หวานๆ ครับ  รายละเอียดเยอะ ระยิบระยับ มากกก ตรงนี้แชมป์ชอบมากกกก อิอิ  ฟร้อนที่แชมป์ใช้ เป็นฟร้อนเดิม ของ Alpine นะครับ ฟร้อนตัวนี้ดีอยู่แล้ว รายละเอียดออกเยอะ และก็ใสๆ มาเหมือนกัน ประหยัดงบไปได้เยอะครับ ^^  ส่วนเสียงกลาง ไม่ค่อยหนาเท่าไหร่ มีมาแต่ไม่ถึงกับทุ้มครับ ส่วนเรื่องเบส นี่นุ่มลึก ถูกใจ อยู่ครับ เปิดดังๆ ก็ยังไม่กระแทก ไม่แน่นหน้าอก ตรงนี้ก็ชอบอีกเช่นกัน

ส่วนลำโพงเซอราวน์ คู่หลังสุดที่อยู่ที่ฝาท้ายนะครับ  ซึ่งตรงนี้แชมป์ได้ทำเพิ่มขึ้นมาเพราะ ถ้าไม่ทำ  คนนั่งตอน 2 จะไม่ค่อยได้ยินเสียงกลางกะแหลมเท่าไหร่ เพราะ เบสจากซับ มันจะกลบหมด เลยคิดที่จะทำเพิ่มขึ้นมา  แล้วพอถึงเวลาทดสอบ ใช้ได้เลยครับ จะเปิดดังหรือเบา เสียงเบสไม่กลบ แม้ขนาดที่นั่งตอน 3 แบบติดซับเลย ก็เบส ยังไม่กลบ ชอบมากก  เสียงที่ได้ ก็ประทับใจในระดับนึง เพราะแค่เป็นการประคอง เสียงของคู่หลัง ครับ ไม่ได้เน้นเป็นลำโพงหลัก  ทำให้คนนั่งตอน 2 และ ตอน 3 อารมณ์ฟังไม่ต้องดังมาก รายละเอียดกรุ้งกริ้ง พริ้วๆ แหลมๆ ก็โผล่ออกมาเหมือน คนนั่งตอนหน้าเลยครับ  ^^

ปล.  ทั้งหมดเป็นการฟังจากหูของแชมป์ นะครับ  ไม่ได้บอกว่าชุดนี้ ดี หรือไม่ดี Perfect หรืออะไร  แต่จะบอกว่า เสียงดีไม่ดี อยู่ที่เราครับ ว่าเราถูกใจหรือไม่ถูกใจครับ ^^ ถ้าถูกใจ ก็ว่าเสียงดีแหละ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
ปล.  เพลงที่แชมป์ฟัง เป็นแผ่นแท้ซะส่วนใหญ่ หรือไม่ก็ ถ้าเป็นไฟล์ MP3 ก็จะเป็นไฟล์ 320 kbps นะครับ รายละเอียดถึงจะครบๆ อย่างงี้ เพราะถ้าเป็นไฟล์ต่ำกว่านี้ มันจะฟ้อง แล้วจะทำให้เสียอารมณ์ในการฟัง ครับ เพราะ ปลายเสียงทั้งสูงและต่ำ มันจะแกว่ง ไม่นิ่ง  แชมป์ไม่ใช่หูทองคำหรือไรหรอกนะครับ คนธรรมดาก็ฟังออก เพราะมันฟ้องจริงๆ อิอิ  แอมป์มันขับออกหมดเลย -*-
ปล.  ทั้งหมดล้วนขึ้นอยู่กับ คุณภาพ ของอุปกรณ์  หูของคนฟัง  แล้วก็ คนจูนเครื่องเสียงครับ เครื่องเสียงดีๆ แต่จูนไม่เก่ง ก็ล่มได้เหมือนกัน
 Grin Grin Grin Grin

Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:19:19 am »

แถมนิดนึงครับ ตรงนี้ก็ Modify เพิ่มมาอีกนิดนึง

ตรงบังฝุ่น ด้านหน้าของล้อหน้าครับ  เด๊วจะบอกเหตุผลว่าทำไมถึงทำ อิอิ
ลองสังเกตกันดูนะครับ  ^^ มองยากหน่อย มันเป็นแผ่นยาง โผล่ออกมา

อ๊ะ ด้านหลังซักหน่อยย ^^

สาเหตุที่ทำตรงบังฝุ่นด้านหน้า นะครับ

เพราะว่า เวลาฝนตก แล้วมีน้ำขังตามพื้นถนน เนื่องจากลายดอกยางแชมป์มันถี่ การรีดน้ำ มันเลยสู้พวกลายดอกยางใหญ่ไม่ได้ และ แชมป์ใส่ล้อ 18 ทำให้หน้ายาง กว้างขึ้นจากเดิมอีกเยอะอยู่  ทำให้เวลาลุยน้ำเร็วๆ แล้ว น้ำจะสาดขึ้นกระจกหน้าหมดเลยครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ขึ้นแบบเต็มๆ มองไม่เห็นทางเลย อันตรายมากกกก  แชมป์เลยคิดทำตรงนี้เพิ่มขึ้นมา จากตอนแรกมันอันเล็กๆ แชมป์เลยไปซื้อแผ่นยางบังฝุ่นของมิตซูเองแหละครับ มาตัดให้เข้ารูป และทำให้มันยาวขึ้นอีกหน่อย ทีนี้ ลุยขนาดไหน ก็ไม่มีทางขึ้นกระจกเลยครับ ออกข้างหมดเลย ^^ ทำแล้วได้ผล ใช้ได้จริงครับ   คอนเฟิร์มมมมมมมมมม   Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ถ้าใครเป็นแบบแชมป์ ลองทำดูก็ได้นะครับ ง่ายๆ

joetriton มังกรขาว
Jr. Member
**

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:55:11 am »

รอชมต่อจร้า Grin Grin Grin

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 01:41:50 pm »

รอชมต่อจร้า Grin Grin Grin

^^ เด๊วว่างๆ เอามาลงเพิ่มต่อ อิอิ

Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 03:06:32 pm »

แถมนิดนึงครับ ตรงนี้ก็ Modify เพิ่มมาอีกนิดนึง

สาเหตุที่ทำตรงบังฝุ่นด้านหน้า นะครับ

เพราะว่า เวลาฝนตก แล้วมีน้ำขังตามพื้นถนน เนื่องจากลายดอกยางแชมป์มันถี่ การรีดน้ำ มันเลยสู้พวกลายดอกยางใหญ่ไม่ได้ และ แชมป์ใส่ล้อ 18 ทำให้หน้ายาง กว้างขึ้นจากเดิมอีกเยอะอยู่  ทำให้เวลาลุยน้ำเร็วๆ แล้ว น้ำจะสาดขึ้นกระจกหน้าหมดเลยครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ขึ้นแบบเต็มๆ มองไม่เห็นทางเลย อันตรายมากกกก  แชมป์เลยคิดทำตรงนี้เพิ่มขึ้นมา จากตอนแรกมันอันเล็กๆ แชมป์เลยไปซื้อแผ่นยางบังฝุ่นของมิตซูเองแหละครับ มาตัดให้เข้ารูป และทำให้มันยาวขึ้นอีกหน่อย ทีนี้ ลุยขนาดไหน ก็ไม่มีทางขึ้นกระจกเลยครับ ออกข้างหมดเลย ^^ ทำแล้วได้ผล ใช้ได้จริงครับ   คอนเฟิร์มมมมมมมมมม   Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ถ้าใครเป็นแบบแชมป์ ลองทำดูก็ได้นะครับ ง่ายๆ

เพิ่งจะรู้นะเนี่ย ว่าทำแบบนี้แล้วเวลาลุยน้ำจะไม่ขึ้นกระจกแล้ว

อยากเห็นภาพช้าเวลาลุยน้ำของปาเราจัง

ยังสงสัยอยู่ว่ามันขึ้นได้อย่างไร
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:13:05 am »

เพิ่งจะรู้นะเนี่ย ว่าทำแบบนี้แล้วเวลาลุยน้ำจะไม่ขึ้นกระจกแล้ว

อยากเห็นภาพช้าเวลาลุยน้ำของปาเราจัง

ยังสงสัยอยู่ว่ามันขึ้นได้อย่างไร

เพิ่งรู้นะเนี้ย ว่าเป็นกันทุกคัน ^^

จากที่แชมป์คิดเล่นๆ นะครับ ว่าทำไมลุยแล้วถึงขึ้นกระจก แบบเป็นอุโมงค์น้ำเลย เพราะว่า หน้าน้องปา มันสั้น เวลาลุยน้ำ ยังมีน้ำบางส่วน มันรีดส่วนกลับมาทางด้านหน้า พอกันชนหน้าสั้น ทีนี้น้ำก็เลยงัดขึ้นบนฝากระโปรงได้ง่าย อะครับ และจริงๆ น้องปา มันก็มีมาบังอยู่หน่อยนึงแล้ว แต่หน่อยเดียวจริงๆ ถ้าลองได้ก้มดู  ของแชมป์ที่ทำไป ก็คือเพิ่มขนาดให้มันใหญ่ขึ้น ลงมาเยอะขึ้น

แต่ถ้าลองดูรุ่นอื่นๆ จะมีที่บัง ใหญ่กว่าของน้องปา หน่อยนึง ส่วนรถเก๋งไม่ต้องพูดถึง เพราะหน้ารถยาว และมันก็เตี้ย เลยไม่มีงัดขึ้นหน้ารถ

ตั้งแต่นั้นมา คำว่าอุโมงค์น้ำ หายไปเลยครับ สาดออกข้างๆ อย่างเดียว ^^ ปลอดภัยขึ้นเยอะมากกก

I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:15:27 am »

โอ้ว...คิดถึงพี่แชมป์จังเลย Smiley

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:23:29 am »

โอ้ว...คิดถึงพี่แชมป์จังเลย Smiley

นั่นซิ เมื่อไม่นานเห็นแต่รถกับคนหน้าคล้ายแชมป์แต่ไม่ได้ทัก  Grin

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์