Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องแอร์ครับ  (อ่าน 4088 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 02:49:28 pm »

ผมใช้ PJS 2.4 GLS ติดแก็ส วันนี้ขับรถจากจากบางใหญ่ นนทบุรี - วงเวิยนใหญ่ แล้วก็ขับกลับจากวงเวียนใหญ่ - บางใหญ่ นนทบุรี เวลาประมาณ 11.30 - 14.30 รถติดมากกกก (เพราะมีงานก่อสร้างทาง รถไฟฟ้า แล้วก็รถชนกันหลายจุด) อากาศก็ค่อนข้างร้อน ตอนไปไม่มีปัญหาอะไร ตอนกลับกำลังจะถึงที่หมาย รถติดไฟแดงอยู่ อยู่ดีๆ ก็รู้สึกว่าแอร์ไม่เย็น มีแต่ลม ขนาดเปิดน้ำยาสุดแล้วก็ยังไม่เย็น พอหลุดจาดไฟแดงก็เลยแว่ะร้านแอร์ คิดว่าน้ำยาแอร์คงหมด (เมื่อก่อนใช้ VIOS 2007 ขับมา 4 ปี จนขายรถไม่เคยเติมน้ำยาเลย แต่ทำไมคันนี้ขับมาแค่ 2 ปี 65,000 โลกว่าๆ น้ำยาหมดแล้ว) พอถึงร้านช่างเช็คแล้วบอกว่า หน้าครัชคอมฯ แอร์มันไม่ค่อยดี มันไม่ค่อยจับกับคอมฯ แอร์ ลองเอาไม้เคาะดูมันก็ทำงาน แต่พอแอร์ตัดแล้วรอให้คอมฯ แอร์ทำงานอีกครั้ง หน้าครัชมันก็ไม่ทำงานอีก ต้องเอาไม้เคาะอีกถึงจะทำงานเหมือนเดิม แล้วอย่างนี้ผมควรจะซ่อมที่ร้านนั้นเลย หรือว่ามันเคลมกับศูนย์ได้ เพราะตอนซื้อรถผมได้ประกันศูนย์ 150,000 โลครับ ตอนนี้แค่ 65,000 โลเอง มันเคลมได้ไหมครับ อีกอย่างรถผมติดแก๊สแล้วด้วย มันจะเป็นข้ออ้างในการไม่รับประกันไหมครับ ทำไมเสียง่ายจัง รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 05:21:01 pm »

สาธุ
AekOverfill
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 05:51:42 pm »

เข้า 0 เลยป๋า ติดก๊าซกับคอมแอร์ไม่ทำงาน มันคนละเรื่องกันครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 07:40:35 pm »

ขอบคุณป๋าที่แนะนำ หลังจากถึงที่ทำงานแล้วจอดรถทิ้งไว้ประมาณ 2 ชม. ตอนเย็นก็ติดเครื่องแล้วก็ดูการทำงานของหน้าครัชแอร์สักพัก มันกลับมาทำงานปกติแล้วครับ แล้วก็ขับกลับบ้านประมาณ 20 นาที ถึงบ้านก็ยัง ok อยู่ หรือมันเป็นเพราะอากาศร้อน แล้วรถก็ติดด้วย ก็เลยทำให้มีปัญหา ป๋าท่านใดเคยเจอแบบนี้ไหมครับ ถ้าเอาเข้า 0 แล้วไม่เจออาการ 0 คงไม่ทำอะไรให้ ตำราเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง พอถึงมือช่างแล้วไม่เป็นเนี่ย แย่เลย จะเสียก็เสียไปเลยดีกว่า 
xenogear
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 11:16:53 pm »

วันนี้เป็นอีกแล้วครับ ตอน 12.00 น ขับรถออกจากบ้าน มีโปรแกรมต้องไปบ้านญาติหลายที่ ขับออกมาได้สักพักประมาณ 10 กิโล ก็รู้สึกว่าแอร์มีแต่ลมอีกแล้ว ก็เลยจอดรถลงไปดู หน้าครัชไม่ทำงานอีกแล้วครับ ก็เลยเอาไม้แคะเบาๆ ไปทีนึง มันก็ทำงานปกติครับ ผมก็เลยเอาน้ำเปล่าราดไปที่หน้าครัชไปนิดนึง ที่นี้มันหยุดเลยครับสักพักก็เริ่มหมุน แต่หมุนแบบติดๆ ขัดๆ แป๊บนึง แล้วสายพานก็ดังวี๊ดดดด แล้วก็หมุนปกติ หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย จนกลับมาถึงบ้านตอน 4 ทุ่มนี่แหล่ะครับ... ฮือๆๆ
Nologo Nut
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 07:52:59 am »

เป็นหลังจากติดแก๊สนี่นานหรือเปล่าถ้าไม่นานก็มีโอกาสที่สายไฟอาจะงอหรือหักในช่วงเดินสายติดตั้งแก๊สหรือเปล่าเอ่ย หรืออีกอย่างครัชแม่เหล็กอาจเสียจริงอันหลังน่าจะเคลมได้
xenogear
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 08:03:53 am »

ผมติดแก๊สตั้งแต่วันที่ออกรถเลยครับ ใช้มา 2 ปีแล้ว เพิ่งจะเป็น คิดว่าน่าจะเป็นที่แม่เหล็กแหล่ะครับ ส่วนเรื่องผมกลัวว่า 0 จะใช้เป็นข้ออ้างหน่ะครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 03:57:08 pm »

วันนี้เอารถเข้าศูยน์ให้เช็คเรียบร้อยแล้วครับ ตกลงว่าหน้าครัชท์เสียครับ ทางศูนย์จะเคลมให้ อะไหล่มาพรุงนี้ ก็เลยต้่องจอดรถทิ้งไว้เพราะรื้ออกมาแล้วจะได้ไม่ต้องประกอบ ซึ่งทางศูนย์แจ้งว่ารถผมติดแก๊สแล้วทาง MMTH จะไม่ยอมให้เคลมหรอกครับ เพราะเราเอารถมันไปดัดแปลง (ผมก็เคยโทรไปถามทาง Call center ก็บอกว่าหมดประกันเหมือนกัน ถ้าเราเอารถไปติดแก๊ส) แต่ทางศูนย์จะช่วย โดยการไม่แจ้งว่ารถติดแก๊สแล้ว ถ้าไม่แจ้ง MMTH ก็ไม่รู้ เพราะทางศูนย์เค้าก็รู้ว่ามันไม่เกี่ยวกัน ระบบแก๊สกับแอร์ มันคนละเรื่องกัน (MMTH เอาเปรียบผู้บริโภคจริงๆ ) เค้าก็เลยจะช่วยเคลมให้ (ศูนย์ NKC รัตนาฯ ให้เครดิตเค้านิดนึง บริการดีก็ชม บริการแย่ก็ตำหนิ)
nan&name
Jr. Member
**

like: 12

pajerosport-thailand ID 3949

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 04:08:55 pm »

วันนี้เอารถเข้าศูยน์ให้เช็คเรียบร้อยแล้วครับ ตกลงว่าหน้าครัชท์เสียครับ ทางศูนย์จะเคลมให้ อะไหล่มาพรุงนี้ ก็เลยต้่องจอดรถทิ้งไว้เพราะรื้ออกมาแล้วจะได้ไม่ต้องประกอบ ซึ่งทางศูนย์แจ้งว่ารถผมติดแก๊สแล้วทาง MMTH จะไม่ยอมให้เคลมหรอกครับ เพราะเราเอารถมันไปดัดแปลง (ผมก็เคยโทรไปถามทาง Call center ก็บอกว่าหมดประกันเหมือนกัน ถ้าเราเอารถไปติดแก๊ส) แต่ทางศูนย์จะช่วย โดยการไม่แจ้งว่ารถติดแก๊สแล้ว ถ้าไม่แจ้ง MMTH ก็ไม่รู้ เพราะทางศูนย์เค้าก็รู้ว่ามันไม่เกี่ยวกัน ระบบแก๊สกับแอร์ มันคนละเรื่องกัน (MMTH เอาเปรียบผู้บริโภคจริงๆ ) เค้าก็เลยจะช่วยเคลมให้ (ศูนย์ NKC รัตนาฯ ให้เครดิตเค้านิดนึง บริการดีก็ชม บริการแย่ก็ตำหนิ)
good ยอดเยี่ยม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 04:34:32 pm »

เยี่ยมเลยครับ ศูนย์ทำดีแบบนี้จะได้รู้ไว้้เป็นทางเลือก ขอบคุณคร้าบ
nutnon
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:46:03 pm »

ของผม2.4 ติดแก็สตั้งแต่ป้ายแดงเจออาการนี้ตอน 95000 km. เปลี่ยนครัชคอมแอร์ หายครับ ค่าเสียหาย 3400 บาท ครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:44:09 pm »

ของผม2.4 ติดแก็สตั้งแต่ป้ายแดงเจออาการนี้ตอน 95000 km. เปลี่ยนครัชคอมแอร์ หายครับ ค่าเสียหาย 3400 บาท ครับ

ของป๋าเคลมไม่ได้เหรอครับ ยังไม่ถึงแสนโลนี่ครับ หรือว่าศูนย์ไม่ให้เคลมครับ
utid
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 10:37:55 am »

มีพัดลมไฟฟ้าอีกคัวที่เป่าหน้าเครื่องหรือไม่ครับ ถ้ามีแสดงว่าไม่ทำงาน  ทำให้แรงดันด้าน ไฮ ของแอร์แรงดันสูง  ทำให้ high pressure ตัดการทำงานที่ 350 psi ทำให้ คลัชท์ไม่ดูด
นี่คือสาเหตุที่ทำให้ คลัทช์แอร์เสียเร็ว หรือถ้าไม่มีแนะนำให้ติดเพิ่มทำให้แอร์เย็นเร็วเวลารถจอดนิ่งๆ เนื่องจากไม่มีลมผ่านคอยล์ร้อนแอร์ 
ปกติคอยล์ร้อนแอร์จะออกแบบให้อุณหภูมิรอบๆ อยู่ที่ 35 องศาC และคอยล์เย็นจะได้ 10-15 องศา C ถ้าอุณหภูมิที่ผ่านคอยล์ร้อนเกิน 35 ทำให้แอร์เย็นช้าหรือไม่เย็น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์