Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป๋าป๋าช่วยแนะนำผมเรื่องชุดติดแก็สหน่อยเถอะครับ...มีมึนครับ  (อ่าน 3025 ครั้ง)
kowits
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 06:02:32 pm »

ผมชื่อเอ๋ ครับ ออกPJS2.4น้ำตาลยังป้ายแดงครับ กำลังหาร้านติดแก็ส
ผมมีเรื่องให้ป๋าป๋าช่วยแนะนำผมสักหน่อยครับ ผมจะติดแก็ส LPG ให้กับ Pa2.4 ผมอ่านกระทู้มาเรื่อยๆจนมึนแล้วครับ แต่ก็พอจับใจความได้บ้าง
ลองสอบถามและเช็คราคาโดยประมาณก็ 32,000 – 38,000 บาท(งบมาเท่านี้ครับ) คิดว่าชุดที่จะติดลิสมามีอยู่สัก4ชุดครับ
1. AC Stage 300 ISA2 หัวฉีดแยก HANA หม้อต้ม Tomasetto ถังโดนัท 61 ลิตร ร้านแถวบางแค
2. Euro OSCAR N OBD หัวฉีดแยก Keihin  หม้อต้ม MagicIII ถังโดนัท 71 ลิตร ร้านแถวพุทธมณฑลสาย1
3. Energy Fast Tech Premium ชุดมาตรฐาน ถังโดนัทนอก 58 ลิตร ร้านแถวกัลปพฤกษ์
4. Versus Standard หัวฉีดแยก หม้อต้ม Tomasetto ถังโดนัท 73 ลิตร ร้านแถววัดสวนแก้ว (เพื่อนแนะนำไปไกลนิด)
ผมไม่รู้ว่าจะเลือกชุดไหนดีครับ เพราะใช้ชีวิตวันละ 70 โลไปกลับบ้านที่ทำงานและรับส่งลูก ผมพักอยู่แถวพุทธมณฑลสาย4 ครับ ไม่ใช่ว่าผมติดสินใจไม่เป็นนะครับ
แต่ตัวเลือกมันราคาไล่ๆกัน อีกทั้งรถยังเป็นคันแรกของครอบครัวผมที่จะได้ใช้งานกับการติดแก็สครับ ป๋าช่วยแนะนำผมทีครับ ว่าชุดใด+สถานที่ พอจะโอเคบ้างครับ
ป๋าท่านใดมีประสบการณ์กับสถานที่ติดก็แนะนำบอกผมสักนิดด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 06:15:37 pm »

คงแนะนำกันยากครับของแบบนี้ ใครก็ว่าของใครดี
เอาเป็นว่ามั่นใจที่ไหน ใกล้ที่ไหน ทำที่นั้นเลยครับ

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 10:36:50 pm »

ตามะซตที่บอกนี้จัด AC ครับ น่าจะจบเพราะติดกันเป็นพันคันแล้ว และถ้ามีปัญหามีร้านเก่งๆ ทำ AC เยอะครับ
URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 01:08:07 am »

ถ้ามีให้เลือกแค่ตาม ที่กล่าวมา
ชุดคอนโทรล ผมชอบ AC กับ EG 
หม้อต้ม ผมชอบ Tomasetto AT13 (380 แรงม้า)
หัวฉีดชอบ HANA (Blue)
ส่วนถังแก๊ส ต้องดูผลงานของแต่ละร้านก่อน

ส่วนร้านติดตั้ง ก็ต้องลองเข้าไปดูงานแต่ละที่กันดูครับ
ถ้าได้คุยกับลูกค้าเก่าๆ ที่ใช้บริการอยู่ในร้าน ก็พอจะทราบข้อมูลมากขึ้นครับ

เรื่องงบประมาณไม่สำคัญเท่าไหร่ ลองคำนวนดูนะครับ
ว่าต้องใช้รถเดือนละกี่กิโลเมตร และ เมื่อติดแก๊สแล้วจะประหยัดได้ประมาณกิโลละ 2 บาท
เอาเลขกิโลเมตรคูณจำนวนเงินที่จะประหยัดได้กิโลละ 2 บาท เท่ากับกี่บาท

ถ้าเงินที่ประหยัดได้ มากกว่าจำนวนเงินที่ต้องผ่อนกับบัตรเครดิต
ก็ติดแก๊สแบบรูดบัตรได้เลย ทีนี้ก็ไม่ต้องกังวลกับราคาติดตั้งแล้วนะครับ

ขอให้โชคดีครับป๋าเอ๋

kowits
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 07:20:18 am »

ขอบคุณครับป๋าCherdkiet,ป๋าpetchy,ป๋าเบียร์URC
ขอบถามเพิ่มครับป๋าเบียร์หัวhanaร้านจัดสีเขียวให้ครับพอได้มั้ยครับหรือฟ้าดีกว่าสำหรับ2.4(ถามเหมือนประกอบคอมเลยนะครับ)อิอิ
payusine
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 09:02:34 am »

อุปกรณ์น่าจะเลือกตามป๋าเบียร์ครับ ที่เหลือจะเป็นความสามารถและประสบการณ์ของทางร้านที่ติดตั้งgas กับปาเจโร่ครับว่าอยู่ในกลุ่มไหนครับ. ทำได้  หรือทำเป็น. หรือชำนาญ หรือเชียวชาญครับ  สาธุ

ID 4166
URC Garage (เบียร์)
^ ^V
Newbie
*

like: 8

รายงานตัว

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 03:20:07 pm »

ขอบคุณครับป๋าCherdkiet,ป๋าpetchy,ป๋าเบียร์URC
ขอบถามเพิ่มครับป๋าเบียร์หัวhanaร้านจัดสีเขียวให้ครับพอได้มั้ยครับหรือฟ้าดีกว่าสำหรับ2.4(ถามเหมือนประกอบคอมเลยนะครับ)อิอิ

ส่วนมากจะใส่หัวเขียวกันเพราะดูตามเบอร์หัวฉีดครับ แต่ถ้าคำนวนค่าการจ่ายแก๊สกับขนาดเครื่องยนต์เป็น
จะทราบว่าใส่หัวน้ำเงินจะเหมาะสมกว่า เพราะหัวน้ำเงินรูใหญ่กว่า ความถี่ในการเปิดปิดจะน้อยกว่า ทำงานรอบสูงไม่เหนื่อยมาก
รอบเดินเบาก็อยู่ในย่านที่ควบคุมได้ปกติ

ข้อดีคือ เมื่อใช้หัวฉีดหัวน้ำเงินจะทำให้หัวฉีดมีอายุการใช้งานนานกว่าหัวเขียวถึง 30% ครับ

ปล.ผมจะใช้หัวฉีด HANA BLUE ทั้ง PJS 2.4 และ V6 3.0 เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 11:46:29 pm โดย URC Garage (เบียร์) » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์