Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 5429 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 07:28:50 pm »

พอดีจะต่อจอเพดานให้ลูกชายไว้ดูการ์ตูน แต่ไม่รู้ว่าไฟเพดาน จุดไหนคือ GND, ACC, DOOR ครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 08:14:13 pm »

ผมลองเอามิเตอร์ไปวัดไฟแล้วครับ เลข 3 เป็นขั่วบวก ส่วน 1 กับ 2 เป็นขั่วลบ การทำงานน่าจะเป็นการที่ปล่อยไฟบวกมาตลอดเวลา อยู่ที่ว่าจะไปครบวงจรที่ขาไหน ระหว่าง 1 กับ 2 แล้วผมจะต่อยังไงดี
xenogear
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 12:54:26 am »

ผมลองต่อแล้วครับ เอาสาย door ของจอเพดานไปต่อกับเลข 3 แล้วเอาสาย GND ของจอไปต่อตรงเลข 2 คือไฟจะติดก็ต่อเมื่อประตูเปิด ส่วนปุ่ม on ที่จอจะใช้งานไม่ได้ (ช่างมัน) พอต่อครับเอาสาย av ต่อครบทุกเส้น ปรากฏว่า ไฟติดตลอดเลยครับ ทั้งไฟเก๋งหน้าหลัง แม้จะปิดประตูก็ไม่ยอมดับ เมื่อมันลัดวงจรยังไงไม่รู้ แต่พอเอาสาย GND ออก เหลือแค่สาย door ที่ต่อกับเลข 3 ไว้ พอปิดประตูไฟเก๋งดับปกติ แต่ไฟที่จอเพดานไม่ยอมดับ งงเข้าไปอีก มีคำแนะนำไหมครับ
manajyu
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 08:17:02 am »

เอาใจช่วยคับ  รอป๋าโดมมาตอบ Cheesy
xenogear
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:03:14 am »

สาธุ
toysky
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:31:34 am »

ผมลองต่อแล้วครับ เอาสาย door ของจอเพดานไปต่อกับเลข 3 แล้วเอาสาย GND ของจอไปต่อตรงเลข 2 คือไฟจะติดก็ต่อเมื่อประตูเปิด ส่วนปุ่ม on ที่จอจะใช้งานไม่ได้ (ช่างมัน) พอต่อครับเอาสาย av ต่อครบทุกเส้น ปรากฏว่า ไฟติดตลอดเลยครับ ทั้งไฟเก๋งหน้าหลัง แม้จะปิดประตูก็ไม่ยอมดับ เมื่อมันลัดวงจรยังไงไม่รู้ แต่พอเอาสาย GND ออก เหลือแค่สาย door ที่ต่อกับเลข 3 ไว้ พอปิดประตูไฟเก๋งดับปกติ แต่ไฟที่จอเพดานไม่ยอมดับ งงเข้าไปอีก มีคำแนะนำไหมครับ

ผมไม่เคยรื้อนะครับ แต่ลองเอามิเตอร์ จับทีละคู่ดูครับ (3กับ2 , 3กับ1) ปิดเปิดประตูดูครับ ว่าคู่ไหนเปิดมีไฟ ปิดไม่มีไฟคู่นั้เป็น  door  ส่วนคู่ที่เปิดปิดมีไฟตลอด หน้าจะเป็น ACC  ( เอาใจช่วยครับ )การต่อให้ดูไดแกรม ที่แถมมานะครับ

**** ไฟที่จอเพดานไม่ยอมดับ  **** 
ที่จอไม่สวิท ไฟdoor  ( off , door , on )ปล่าวครับลองดูอีกที   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 09:42:44 am โดย toysky » บันทึกการเข้า
xenogear
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:42:38 am »

ผมพอจะรู้แล้วห่ะครับว่าเลขไหนคู่ไหนคืออะไร หลังจากเอามิเตอร์วัด แล้วก็ลองเปิดปิดประตูดู คือ 3 กับ 2 คือไฟประตู ส่วน 3 กับ 1 คือไฟที่ติดตลอดเวลา ตามที่ป๋า toysky แนะนนำครับ แต่การทำงานของมันคือปล่อยไฟมาตลอดเวลา อยู่ที่ว่าจะไปครบวงจรที่ขาไหน ระหว่าง 1 กับ 2 แต่...ปัญหามันคือว่า พอต่อครับเอาสาย av ต่อครบทุกเส้น ปรากฏว่า ไฟติดตลอดเลยครับ ทั้งไฟเก๋งหน้าหลัง แม้จะปิดประตูก็ไม่ยอมดับ เหมือนมันลัดวงจรยังไงไม่รู้ แต่พอเอาสาย GND ออก เหลือแค่สาย door ที่ต่อกับเลข 3 ไว้ พอปิดประตูไฟเก๋งดับปกติ แต่ไฟที่จอเพดานไม่ยอมดับ ก็เลยงงครับ ว่ามันเกี่ยวอะไรกับพวกสาย AV ที่ต่อมาจากด้านหน้า อ่อ...ลืมบอกไปครับว่าชุดสาย AV ที่มาจากด้านหน้า มีชุดสายไป + กับ - มาด้วย ซึ่งผมเอาไปต่อกับชุดจ่ายไฟจากที่จุดบุหรี่ครับ
toysky
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:48:27 am »

อ่อ...ลืมบอกไปครับว่าชุดสาย AV ที่มาจากด้านหน้า มีชุดสายไป + กับ - มาด้วย ซึ่งผมเอาไปต่อกับชุดจ่ายไฟจากที่จุดบุหรี่ครับ

ลองตัดไฟ ที่ต่อจากที่จุดบุหรีออกก่อนครับใช้ไฟจากแหล่งเดียวดูก่อนว่าเป็นอย่างไร (ที่จออาจจะมี GND รวมครับ )
xenogear
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:52:25 am »

อ่อ...ลืมบอกไปครับว่าชุดสาย AV ที่มาจากด้านหน้า มีชุดสายไป + กับ - มาด้วย ซึ่งผมเอาไปต่อกับชุดจ่ายไฟจากที่จุดบุหรี่ครับ

ลองตัดไฟ ที่ต่อจากที่จุดบุหรีออกก่อนครับใช้ไฟจากแหล่งเดียวดูก่อนว่าเป็นอย่างไร (ที่จออาจจะมี GND รวมครับ )

ผมลองเอาชุดสาย AV ออกก่อน ไฟที่จอเพดานทำงานปกติครับ สงสัยจะเป็นสาย GND ที่มาจากชุดสาย AV แน่ๆ เลยครับ
toysky
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:57:15 am »

ผมลองเอาชุดสาย AV ออกก่อน ไฟที่จอเพดานทำงานปกติครับ สงสัยจะเป็นสาย GND ที่มาจากชุดสาย AV แน่ๆ เลยครับ

ลองใช้ไฟทั้งหมดจากไฟ เพดานดูครับ อย่าใช้ไฟที่ต่อจากที่จุดบุหรี ( ถ้าใช้ให้ตัด GND ออก ครับ ใช้ จากที่เดียว) ลองครับ  สู้ๆๆ
xenogear
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:59:24 am »

ขอบคุณครับป๋า...เดี่ยวลองดูนะครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:37:49 am »

อ่อ....ถามเพิ่มเติมครับ ตอนนี้จอเพดานของผมยังไม่ได้เจาะกับเพดาน ใช้สายรัดรัดไว้ก่อน ผมไม่รู้ต้องใช้สกรูยาวเท่าไหร่ที่เจาะกับเพดานแล้วมันจะไม่ทะลุหลังคาอ่ะครับ
toysky
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:15:35 am »

ตอนนี้ใช้ได้ยังครับ 
xenogear
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:18:50 am »

ยังไม่ได้ทำเลยครับ พอดีช่วงกลางวันทำงาน เมื่อคืนนั่งทำจนเที่ยงคืนเลยครับ 555 เดี่ยวเย็นนี้ลองใหม่ครับ ว่าแต่ว่า ผมต้องใช้น็อตยาวเท่าไหร่ครับที่จะยึดจอกับเพดานโดยที่ไม่ให้ทะลุหลังคาอ่ะครับ กะไม่ถูกกลัวว่าถ้ายาวไปจะทะลุ ถ้าสั่นไปจะยึดไม่อยู่อ่ะครับ ผมใช้ PJS MY2012 มีปุ่มคอนโทรลแอร์ตรงกลางครับ
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:56:42 am »

ที่ไฟเพดานขา1ไฟบวกจ่ายตลอดเวลา ขา2ไฟลบจากecu ขา3 ไฟลบจากโครง ทำงานผ่าน สวิทเพดาน ก็เอาไฟเลี้ยงจากที่จุดบุหรี่หรือหลังฟร้อนหน้า เวลาปิดกุญแจระบบไฟก็จะโดนตัดไปด้วยคับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์