Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่ง 101,000 กม.มีเสียงดังบริเวณล้อด้านขวา แก๊กๆๆ รำคาญมาก  (อ่าน 14388 ครั้ง)
Ittibet
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:57:15 pm »

รุ่น 2009 วิ่งมาแสนกว่าโล มีเสียงดังแก็กๆๆๆ ทางตรงปกติ ไม่ลงหลุมบริเวณฝั่งขวาของรถ ให้ร้านคลายน๊อตออกแล้วขันเข้าไปใหม่ก็ยังไม่เงียบ ช่างเดาว่าเป็นที่ลูกหมาก หรือไม่ก็ยางรองปีกนก ทีนี้มันเป็นการเดาถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายก็แก้ไม่ตรงจุดเสียเวลาและเสียเงิน ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆ เคยเจออาการนี้ไหม หรือพอเห็นกระทู้นี้หรือเปล่า เท่าที่ผมลงคนดูบางคนไม่แน่ใจเพราะเปลี่ยนยกชุดทั้งโช้ค ทั้งยาง ทั้งลูกหมาก พอดีอยากแก้ให้ตรงจุด ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  Cry  Sad  Cry Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 05:48:22 pm โดย Ittibet » บันทึกการเข้า
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 03:55:30 pm »

เรื่องเสียงดัง...ถ้าไม่ได้ฟังเอง...ตอบยาก  คงต้องรอป๋าๆที่อาการลักษณะอน่างเดียวกันแล้วละครับ

จากประสบการณ์  เมื่อช่วงปลายปีที่แล้วขึ้นดอยอินทนนท์ไปศูนย์วิจัยที่แม่จอนหลวง  และขุนวางมา  ไปด้วยกัน ปาเจโร่ , ฟอร์จูนเนอร์  และเชฟ-เทรบิวเซอร์  ซึ่่งออกใหม่ 5 เดือน ขากลับ (31/12/56) ผมถึงลี้  ส่านเชฟ-เทรบิวเซอร์ถึงแม่แจ่มเพราะแวะเที่ยวน้ำตก โทรไปบอกว่ามีเสียงดังใต้ท้องห้องเกียร์ เลยให้จอดแล้วติดต่อคอลเซ็นเตอร์จะส่งรถเทรเลอร์มารับ(กลัวเป็นระบบเกียร์) ผมต้องกลับไปรับสมาชิก เลยลองขยับเดินหน้า-ถอยหลังมีเสียงดังจริง เลยลงรถโยกรถดูปรากฎว่าเสียงดังมาจากข้างหลัง ตรงลูกมหากกันโคลงน็อตหลวม ขันเข้าให้แน่นเสียงหายเลยครับ

ต้นตอที่ทำให้เกิดเสียงนั้นมีหลายจุด และมีวิธีการตรวจสอบแตกต่างกัน  อยู่ที่ช่างจะตรวจสอบให้ละเอียดก่อนที่จะตอบ(เดา)หรือไม่  ส่วนมากพอเราบอกอาการแล้วจะเดา(ตอบโดยไม่ตรวจสอบก่อนอาศัยประสบการณ์)อย่างที่ป๋าเจอครับ 

ขอให้แก้ไขได้เร็วไว...จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขครับ  lala lala lala   
TONGSOOK
Newbie
*

like: 11

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:12:16 pm »

เป็นได้ทุกลักษณะครับ เบื้องต้นตรวจน๊อตทุกตัวที่ช่วงล่าง ทุกตัวเพราะ
   1.ลูกยางอาจแบนหรือขาด ขาดเสียรูป(ลูกยางรองน๊อต )ผมรถปี2009เช่นกัน เป็นไปตามอายุการใช้งาน เหล็กจะกระทบกันเพราะหลวม ผมก็มีอาการเช่นเดียวกัน
      เป็นที่น๊อตคล้ายกันโคลงใส่ลูกยางใหม่กวดน๊อตเงียบกริบเลย
    2. ลองโยกรถดู หนักหน่อยครับ เกือบ2ตัน แฮะ แฮะเพื่อหาสาเหตุ
    3.ผมว่าตรวจดูน๊อตทุกตัวที่ช่วงล่างครับ
Ittibet
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 11:19:59 pm »

ขอบคุณมากครับ วันนี้ได้ลองเอาไปเข้าร้านเช็คช่วงล่าง ช่างคนแรกบอกน่าจะลูกหมด เพราะตรวจขันน๊อตแล้วแน่นทุกตัวลูกหมากไม่มีปัญหา ลองแอบถามช่างคนที่สองลองขับกันดูบอกว่าพวงมาลังมีสะท้านมาด้วยนิดนึง น่าจะเกินจาก Join ข้อต่อพวกมาลัย เขาลองเปิดฝากระโปรงดูแล้วเอามือขยับ ตรงบริเวณที่น้องปา เจอปัญหากระทู้เกี่ยวกับน้ำยาแอร์ไปหยดใส่ครับ ช่างบอกว่าน่าจะตัวนี้เพราะเหมือนจะโยกได้นิดหน่อย แนะนำให้ผมไปที่ศูนย์ ให้ลองวิเคราะห์เทียบกันว่าตรงกันไหม เบื้องต้นโทรถามที่ศูนย์ตัวนี้ราคาประมาณ พันต้นๆ เพื่อนที่ทำงานบอกว่าตัวนี้อันตราย น้องปา มักเกิดอาการพวกมาลัยล็อกเลยถึงกับแหกโค้ง เพราะน้ำยาแอร์ไปทำให้เกิดสนิมอะไรเนี่ยแหละ สงสัยเป็นดังเขาว่าแล้ว แต่รอไปศูนย์ตรวจสอบอีกครั้ง ถ้าเป็นจริงค่อยเบิกอะไหล่แล้วมาใส่เองข้างนอก ข้อมูลเผื่อใครมีอาการกุ๊กกๆๆๆๆ บริเวณล้อหน้าขวา
Ittibet
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 12:01:38 am »

สรุปผลออกมาแล้ว คือปัญหาเกิดจากลูกหมากปีกนกบนเสื่อม อะไหล่ราคา 700 บาท ค่าเปลี่ยน 150 บาท เปลี่ยนเสร็จเงียบกริ๊บเลยครับ ก็ฝากไว้สำหรับเพื่อนๆที่มีอาการแบบนี้นะครับ เสียงน่ารำคาญมาก
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:20:08 am »

เริ่มเป็นกันหลายคันแล้วครับ  อาการบางคันจะดังๆหายๆ  ผมดังอยู่พักนึงตอนนี้เงียบสนิทหายไปเองเลย 

utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:32:02 pm »

แสดงว่าผู้ต้องสงสัยที่ช่างแรกวิเคราะห์หรือคาดเดาได้ใกล้เคียงกว่าอีกช่างที่สันนิษฐานว่าจำเลย คือ ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัยก็ตกไป

หากมีปัญหาที่ลูกปืนประคองให้เปลี่ยนแค่ลูกปืนพอครับไม่กี่บาทครับ
พจน์ ID 35
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:56:17 am »

ขอบคุณมากครับ วันนี้ได้ลองเอาไปเข้าร้านเช็คช่วงล่าง ช่างคนแรกบอกน่าจะลูกหมด เพราะตรวจขันน๊อตแล้วแน่นทุกตัวลูกหมากไม่มีปัญหา ลองแอบถามช่างคนที่สองลองขับกันดูบอกว่าพวงมาลังมีสะท้านมาด้วยนิดนึง น่าจะเกินจาก Join ข้อต่อพวกมาลัย เขาลองเปิดฝากระโปรงดูแล้วเอามือขยับ ตรงบริเวณที่น้องปา เจอปัญหากระทู้เกี่ยวกับน้ำยาแอร์ไปหยดใส่ครับ ช่างบอกว่าน่าจะตัวนี้เพราะเหมือนจะโยกได้นิดหน่อย แนะนำให้ผมไปที่ศูนย์ ให้ลองวิเคราะห์เทียบกันว่าตรงกันไหม เบื้องต้นโทรถามที่ศูนย์ตัวนี้ราคาประมาณ พันต้นๆ เพื่อนที่ทำงานบอกว่าตัวนี้อันตราย น้องปา มักเกิดอาการพวกมาลัยล็อกเลยถึงกับแหกโค้ง เพราะน้ำยาแอร์ไปทำให้เกิดสนิมอะไรเนี่ยแหละ สงสัยเป็นดังเขาว่าแล้ว แต่รอไปศูนย์ตรวจสอบอีกครั้ง ถ้าเป็นจริงค่อยเบิกอะไหล่แล้วมาใส่เองข้างนอก ข้อมูลเผื่อใครมีอาการกุ๊กกๆๆๆๆ บริเวณล้อหน้าขวา
ของผมเคยเป็นเหมือนกันนะ  ช่างแนะนำให้ใช้ท่อยางหุ้มที่ท่อแอร์ ไม่ให้น้ำแอร์หยดใส่แกนพวงมาลัย  ผมเลยลองหุ้มดู  ปรากฏว่าหลังจากนั้น เสียงดังที่ว่าหายไปเลยครับ ไม่เคยได้ยินอีกเลยหลายเดือนแล้ว
SANTAFORCE
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:49:20 am »

เป็นๆหายๆเหมือนกันครับหาดูตั้งนานที่แท้  ลูกหมากปีกนกตัวบนเสื่อมครับ  ตอนนี้หายละ  ตอนยังไม่เปลี่ยนขับไปอายไปเลยดังอย่างกับขับซาเล้ง
Ittibet
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 05:49:43 pm »

smile..ตอนนี้เปลี่ยนลูกหมากปีกนก กับโช๊คของ PNK สนราคาที่ 7,600 บาท แล้วเสียงเงียบลง อย่างเห็นได้ชัดจำไม่ได้ว่าเสียงที่เคยได้ยินเป็นอย่างไร เข้าโค้งก็หนึบลงหลุมนี่ช่างต่างจากโช๊คเดิมมาก รู้สึกว่าเวลาเจอลมแรงๆไม่โยนไปมาเหมือน ตอนออกมาแรกๆนึกว่ารถปลิว..ไม่มีให้เห็นแล้วโล่งใจ
Andy Crooker
Newbie
*

like: 5

Miracle for my Little Life Pls...

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 06:10:11 pm »

ลูกหมากปีกนกบน ผมเป็นตอน 40,000 โลเอง ไม่ได้วิ่งลุยอะไรเลย เคลมศูนย์ครับ

Times...brought someone into my Little Life.
Times...took someone away of my Little Life.
...
.
Times...Pls bring them back to my Greatest Life...
"Miracle"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์