Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทางไปปางอุ๋งด้วยครับ  (อ่าน 3253 ครั้ง)
chichi
Newbie
*

like: 4

« เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 09:52:26 am »

จะไปค้างที่ปางอุ๋ง-ปาย-ห้วยน้ำดังวันที่ 8-9-10 มกรา พอดีมีเวลาน้อยแค่ 3 คืนเองครับ (เพื่อร่วมเดินทางผู้ใหญ่4 คน เด็ก5ขวบ1คน)เดินทางเย็นวันที่7 กลับเช้าวันที่ 11
วันแรกจะเดินจาก อ.บางเลน นครปฐม ประมาณ 18.00 จะไปนอนที่ อ.เถิน ไม่รู้ว่าจะถึงกี่โมงกี่ยาม
เพื่อนๆพอรู้ที่พักแนะนำหรือไม่ครับ จากนั้นจะไปนอนที่ปางอุ๋งเป็นคืนแรก
-อยากรู้ว่าจาก อ.เถินไปปางอุ๋งเส้นทางไหนเร็วสุดครับ

ขอบคุณมากครับ
amornpan
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 01:40:15 am »

เสียดายผมจะเข้าแม่ฮ่องสอนวันที่18มค ไม่งั้นได้เจอกันแล้วคับ ไปปางอุ่งเข้าเชียงใหม่ก่อนดีกว่าครับ จากเถิน เข้าลำปาง เชียงใหม่ แล้วม้วนขึ้นทางแม่ริม แม่แตง. จากนั้นเลี้ยวไปปาย เข้าแม่ฮ่องสอน แล้วค่อยขึ้นปางอุ๋งครับ. แต่ทางโค้งมาก. ระวังคนข้างๆเมารถนะครับ

คุณชายเอ็มครับ หนุ่มเจียงหม่าย
The time traveller
r1404
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 05:59:30 am »

ผมว่าวิ่งตรงไปจากบาวเลน สุพัน ชัยนาท น่าจะไม่เกิน ชม ครึ่ง ขับสบาย /

ชัยนาท นครสวรรค์เลี่ยงเมือง เข้ากำแพง(ทางตรงยาวหน่อย 120 โล) สอง ชม แวะพักปั๊มแถวนั้น /

เข้าตาก 60 โล เถิน 80 ลำปาง 80 เชียงใหม่ 90 อีก สี่ ชม รวมเวลาพัก กลางทาง / ค้างคืน เชียงใหม่ดีกว่าครับ ได้เที่ยวพักผ่อนด้วย

เช้าเข้าแม่ริม จะมีทางบอกไปปายเปนทางเลี่ยงตัดเทื่อเลยเขตทหารครับ / บางเลนถึงเชียงใหม่ วิ่งสบายครับ แต่ช่วง นครสวรรค์ ไป กำแพง บางช่วงทางขุรขะ ทั้งไปและกลับ ให้ระวังเรื่องความเร็วบ้างครับ
r1404
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 06:04:21 am »

ลืมไปครับ ออกเย็นด้วย ถ้าพักผ่อนดีดี ขับถึง เชียงใหม่สบายๆ พักตามทางด้วย 8 ชม พักผ่อนตามปั๊มที่นั่นสว่างแล้วค่อยขึ้นปายครับ ถ้ามีคนเปลี่ยนเป็นผมยิงยาว บางเลน ปาย ครับ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 06:19:58 am »

ยังไม่เคยไปครับแต่ถ้ามีเวลาต้องหาโอกาสขับรถเที่ยวเหนือให้ได้สักครั้ง...ยังไงเที่ยวให้สนุกเดินทางปลอดภัยครับ

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
aeh.august
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:53:21 am »

แนะนำ พักที่ เชียงใหม่ดีกว่า  ครับ อีกนิคเดียว เอง  เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอนขึ้นได้ 2 ทาง แต่แนะนำ

- ขาขึ้น ให้ไปทาง  อ.แม่แตง  อ.ปาย อ.ปางมะผ้า แล้ววิ่งเข้า   จ.แม่ฮ่องสอน ก่อนถึงตัวจังหวัด จะมีป้ายบอกให้ขึ้นเขา ไปปางอุ๋ง
 - ขากลับ ให้กลับทาง อ.ขุนยวม อ.แม่สะรียง อ. จอมทอง  แล้วเข้า จังหวัดเชียงใหม่ครับ จะได้บรรยากาศแตกต่างต่างกัน ขอให้เที่ยวสนุกนะครับ
arin2000
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:06:33 am »

แนะนำให้เข้าทางเชียงใหม่-แม่แตง-ปาย-ปางอุ๋ง จะประหยัดเวลากว่าครับเพราะทำความเร็วได้ในเส้นหลักจนถึงทางเข้าปายที่ อ.แม่แตง

ผมเพิ่งกลับมาจากปางอุ๋งโดยใช้เส้นทางนี้ครับ แม่ฮ่องสอน > ขุนยวม > แม่สะเรียง > ดอยเต่า > ลี้ > เถิน > กทม. ปางอุ๋งอยู่ห่างแม่ฮ่องสอนราว 40 กม. โดยออกจากแม่ฮ่องสอน 8 โมงเช้า ถึง กทม. เที่ยงคืน แวะพักรถ+กินข้าวเป็นระยะ แต่ไม่ได้แวะเที่ยวไหนเลย โดยหักเวลาพักรถออกราว 2-3 ชั่วโมง เวลาขับรถจริงน่าจะประมาณ 13 ชม. เป็นการขับรถที่ยาวนานที่สุดในชีวิตเลย

ประเมินว่าหากจะใช้เส้นทางจาก อ.เถิน เข้าถึงปางอุ๋งผ่านแม่ฮ่องสอน ระยะทางประมาณ 450 กม. (ซึ่งระยะทางพอๆกันกับจาก เถิน > เชียงใหม่ > แม่แต่ง > ปาย ปางอุ๋ง) น่าใช้เวลาจะราว 7-8 ชม. แต่หากเข้าทางเชียงใหม่-แม่แตง (213 กม) ปาย-ปางอุ๋ง (170 กม.) ก็น่าจะใช้เวลาราว 4-5 ชม. ดังนั้นหากขับรถเข้าทางแม่แตงไปถึงปางอุ๋ง ต้องผ่านทางโค้งราว 3 พันโค้งแค่ช่วง 170 กม.หลัง ดูเยอะก็จริงแต่ขับไม่ยาก ไม่ชัน เส้นทางดีกว่าเถินและมีเพื่อนร่วมทางเยอะกว่า ใช้เวลาน้อยกว่า

ที่ปางอุ๋งเค๊าอนุญาตให้นำรถขึ้นไปเฉพาะคนที่พักแรมเท่านั้นเนื่องจากมีพื้นที่จอดรถจำกัด โดยนักท่องเที่ยวทั่วไปที่ไม่ค้างแรมต้องจอดลานจอดรถของโรงเรียนที่ตีนเขาแล้วเหมารถไป-กลับคันละ 500 บาท ซึ่งสำหรับผมคิดว่าคุ้มเพราะช่วงปีใหม่รถเยอะมาก รถติด ทางขึ้นแคบมาก รถวิ่งสวนกันลำบากชนิดที่ต้องพับกระจกหลบกันเลยทีเดียว แต่หากไม่ใช่เทศกาลก็คงไม่มีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 09:21:43 am โดย arin2000 » บันทึกการเข้า
amornpan
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 08:00:23 pm »

ตกลงป๋าๆที่ไปมาแล้ว เป็นไงบ้างครับ ผมจะขึ้นถึงปางอุ๋งวันที่ 18 ครับ

คุณชายเอ็มครับ หนุ่มเจียงหม่าย
The time traveller
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:11:47 pm »

แนะนำ พักที่ เชียงใหม่ดีกว่า  ครับ อีกนิคเดียว เอง  เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอนขึ้นได้ 2 ทาง แต่แนะนำ

- ขาขึ้น ให้ไปทาง  อ.แม่แตง  อ.ปาย อ.ปางมะผ้า แล้ววิ่งเข้า   จ.แม่ฮ่องสอน ก่อนถึงตัวจังหวัด จะมีป้ายบอกให้ขึ้นเขา ไปปางอุ๋ง
 - ขากลับ ให้กลับทาง อ.ขุนยวม อ.แม่สะรียง อ. จอมทอง  แล้วเข้า จังหวัดเชียงใหม่ครับ จะได้บรรยากาศแตกต่างต่างกัน ขอให้เที่ยวสนุกนะครับ

แบบนี้น่าลองครับ ไปทาง กลับอีกทาง   Smiley

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 05:15:57 pm »

น่าจะเก็บภาพมาฝากบ้างอยากชมครับ

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์