Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันจะมากไปแล้ว  (อ่าน 5376 ครั้ง)
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:09:33 am »

พฤติกรรมกลุ่มผู้ใช้ไฟตัดหมอกแทนไฟหรี่ หรือเปิดคู่กับโคมไฟหน้า ตอนนี้พบเห็นกันทั่วไปซึ่งจริงๆแล้ว ไฟตัดหมอกใช้ในกรณีทัศนวิสัยที่ไม่ดีไม่สามารถมองเห็นระยะไกลได้เช่นฝนตกหนัก หมอกลงจัด แต่ในสถานะการณ์ปกติไฟส่องสว่างเส้นทาง(ไฟถนน)ก็เปิดให้ ความสามารถในการมองทัศนวิสัยก็ดีอยู่ แล้วจะเปิดให้มันสาดตากันทำไม ถ้าอยากสวย อยากเรืองแสงแนะนำว่าติดเดย์ไลท์จะดีกว่า สวยงามและปลอดภัยด้วย ป๋าคนไหนที่เป็นตำรวจ ผมขอรบกวนให้ยึดถือกฏหมายเรื่องการเปิดไฟสปอร์ตไลท์โดยไม่มีเห็นอันจำเป็นด้วยครับ Satu Satu Satu

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
pajung
Jr. Member
**

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:07:06 am »

ผมรับรถมาได้ 2 เดือนแล้ว  ยังไม่เคยได้เปิดใช้เลย ไฟตัดหมอกเนี่ย เพราะยังไม่จำเป็นต้องใช้
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:44:38 am »

พฤติกรรมกลุ่มผู้ใช้ไฟตัดหมอกแทนไฟหรี่ หรือเปิดคู่กับโคมไฟหน้า ตอนนี้พบเห็นกันทั่วไปซึ่งจริงๆแล้ว ไฟตัดหมอกใช้ในกรณีทัศนวิสัยที่ไม่ดีไม่สามารถมองเห็นระยะไกลได้เช่นฝนตกหนัก หมอกลงจัด แต่ในสถานะการณ์ปกติไฟส่องสว่างเส้นทาง(ไฟถนน)ก็เปิดให้ ความสามารถในการมองทัศนวิสัยก็ดีอยู่ แล้วจะเปิดให้มันสาดตากันทำไม ถ้าอยากสวย อยากเรืองแสงแนะนำว่าติดเดย์ไลท์จะดีกว่า สวยงามและปลอดภัยด้วย ป๋าคนไหนที่เป็นตำรวจ ผมขอรบกวนให้ยึดถือกฏหมายเรื่องการเปิดไฟสปอร์ตไลท์โดยไม่มีเห็นอันจำเป็นด้วยครับ Satu Satu Satu

ไปโดนอะไรมาครับ

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:35:39 am »

อืม....... เคยผ่านเส้นรามอินทรา.. กลับมาจาก สุวินทวงศ์
ตำรวจดัก แจกใบสั่งนะครับเรื่องตัดหมอก..

โดยให้คำชี้แจงว่า กฎหมายแจ้งว่า..ไฟตัดหมอก สามารถ เปิดใช้ได้ เฉพาะ 'ฝนตก หรือหมอกลงจัด'
ในวันที่ทัศนะวิสัยปรกติ ถือเป็นความผิดตามกฎหมายครับผม...

แต่เนื่องด้วยผมเพิ่งผ่านทางต่างจังหวัดเข้ามาทางมินท์บุรีพอดี ท่านเลย ปล่อยไป พร้อมทั้งตักเตือนครับ....
7777777
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 09:51:56 am »

ควรมีการรณรงค์เรื่องนี้จริงๆครับ

เข้าใจอยู่ว่าเปิดแล้วดูเต็ม+สวยกว่า

แต่มันไม่จำเป็น และ รบกวนรถเล็กๆได้ครับ

ขนาดเราๆขับน้องปา คันนึงสวนเปิดไฟตัดหมอก เรายังแสบตาเลยครับ

ps. ก่อนหน้านี้เคยมีพูดๆกันว่า ก็น้องปาเราไฟมันไม่สว่างนิ ตอนนั้นผมก็ไม่กล้าพูดอะไรจริงๆครับ กลัวทะเลาะกัน... กลายเป็นส่วนใหญ่เห็นชอบการเปิดไฟตัดหมอก สาธุ
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:23:07 pm »

เมือง 2 มาตรฐาน คนใหญ่คนโตก็เปิดกันทั่วบ้านทั่วเมือง ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ตำรวจก็ไม่จับ หุหุ  oop ถ้าจะกวดขันน่าจะรณรงค์เรื่องไฟซีนอลมากกว่านะ
chanchai.t
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 12:33:14 am »

มันเป็นของความรู้สึกของผู้ขับขี่ ว่าเปิดไฟตัดหมอกทำให้ทัศนวิสัยในการขับขี่ดีขึ้นในสภาพการขับขี่ปรกติ
มันเป็นเรื่องของจิตสำนึกของแต่ละบุคคล ที่จะปฏิบัติตามกฎหมาย ซึ่งจะให้ตำรวจมาคอยกวดขันเป็นเรื่องยากเพราะมีงานที่ต้องดูแลเยอะมาก(นึกกันเองนะครับ)
เพราะฉะนั้น มันจึงเป็น
                                    Cheesy Cheesy   Thailand only one  Cheesy  Cheesy

red heart ฉันรักเมืองไทย  red heart

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 12:41:24 am »

วิ่งเจอไฟตัดหมอกหลังวีออสที่ไรผมหงุดหงิดทุกครั้ง ...อยากเอาก้อนหินเขวี้ยงใส่ แสบตาสุดๆๆๆจะเปิดอะไรกันนักกันหนา  อ๋าย!!!!!   

Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 02:23:42 am »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วพาครอบครัวไปเที่ยวพัทยา  lala
ขากลับวิ่ง motor way เข้ากทม เวลาประมาณ3ทุ่มกว่า ขับ 130-150
ถนนค่อนข้างมืด ไฟถนนมีแต่ไม่เปิด ไม่เข้าใจ  Angry
จึงมีความจำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอก พอใกล้กทมหนทางก็เริ่มสว่างไสว ก็เปิดไฟถนนแล้วนิ 2มาตราฐานจริงๆ จึงปิดไฟตัดหมอก  Cheesy
ปกติขับในเมืองไฟหน้ารถก็เพียงพอแล้ว ไม่เคยต้องเปิดไฟตัดหมอกเลย

แต่มีอีกเรื่องนึงที่ต้องฝากผู้เกี่ยวข้องช่วยกวดขันหน่อย
คือเรื่องรถบรรทุกหินทรายให้ช่วยคลุมให้มิดชิดหน่อย ถึงแม้ขณะนั้นจะไม่ได้บรรทุกก็เถอะ (เศษหินเศษทรายเต็มท้ายรถเลย)
ผมขับมาเร็วพอเข้าใกล้รถบรรทุกคันหน้ากำลังจะแซง มาเป็นห่าหินเลยครับ  Shocked ประมาณว่าเหมือนเจอลูกเห็บชุดใหญ่แต่ลูกเล็ก
ถอนคันเร่งได้นิดเดียว กดไฟฉุกเฉิน แล้วก็ตัดสินใจลุยแซงให้พ้น เพราะคงไม่สามารถขับตามไปตลอดทางแน่  Angry
ระหว่างที่แซงใจก็คิด.....ถลอกแน่ แตกแน่  Sad
หลังแซงหันดูกระจกหลัง รถที่ขับตามมาชลอกันใหญ่ ไม่มีคันไหนแซงตามมาเลย ไม่รู้จบยังไงเหมือนกัน  Undecided
เช้าวันรุ่งขึ้นมาตรวจดูอีกที ก็เป็นอย่างที่คิดแหละครับ สีถลอกเป็นจุดๆตามฝากระโปรง และกระจกแตกเป็นดาวกระจายขนาดหัวแม่มือหนึ่งตำแหน่ง  extreme sexy girl
ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้าย  Cry
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 07:11:39 am »

ไปโดนอะไรมาครับ
ไม่ได้โดนอะไรมากมาย แต่เป็นห่วงเพราะที่มาโพสต์นี่ก็คือผมอยู่ในช่องจราจรแบบสวนทาง มีรถสวนทางพร้อมกับแสงสีเต็มที่ ไฟหลัก+ไฟตัดหมอก ข้างหน้าผมมีสิ่งกีดขวางคือถุงขยะสีดำแต่ผมไม่เห็นเพราะแสงสาดเข้าตาเลยเฉี่ยวเจ้าถังนั้นไป รถผมไม่เท่าไหร่หรอกครับ ลองนึกดูว่า ถ้าถังขยะนั่นเป็นเด็ก หรือคนแก่ ผลจะเป็นอย่างไร

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 01:13:55 pm »

วิ่งเจอไฟตัดหมอกหลังวีออสที่ไรผมหงุดหงิดทุกครั้ง ...อยากเอาก้อนหินเขวี้ยงใส่ แสบตาสุดๆๆๆจะเปิดอะไรกันนักกันหนา  อ๋าย!!!!!  

like like like like like like like like like like like like like like like like red heart red heart red heart red heart red heart red heart red heart red heart red heart red heart
nUjAck
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 04:11:28 pm »

ตัดหมอกหลังนับวันยิ่งเยอะขึ้นนะผมว่า วีออส มิว7 เฟียสต้า และอีกหลายรุ่น อยากขับไปตีคู่ขอแลกรถกันขับซัก 10 กม. แล้วค่อยถามเค้าว่าไปตัดหมอกหลังสวยมั้ย จะเปิดอีกมั๊ย เฮ้อ.... ปาเราดีตรงที่ตัดหมอกหน้าต้องหมุนอีก 1 จังหวะ แต่ของยี่ห้ออื่นมันเปิดพร้อมไฟตัดหมอกได้เลยแบบว่าบิดค้างไว้ได้ น่าจะมีกฏหมายควมคุมเรื่องระบบสวิตที่ก้านไฟตัดหมอก น่าจะดีกว่ารณรงค์เพราะเค้าไม่ค่อยทำตามกันหรอก .. อันนี้ที่ผมคิดนะ เพราะเคยเจอบางคนปิดไฟตัดหมอกรถตัวเองไม่เป็น ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ปิด-เปิดตรงไหน เอาไว้ทำไม ใช้ไปงั้นๆแหละ คนแบบนี้ก็เยอะนะครับ

คลีนิกรักษาสัตว์ เจ แอนด์ พี (วังน้ำเขียว) ยินดีให้บริการครับ
pajung
Jr. Member
**

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:10:55 am »

วิ่งเจอไฟตัดหมอกหลังวีออสที่ไรผมหงุดหงิดทุกครั้ง ...อยากเอาก้อนหินเขวี้ยงใส่ แสบตาสุดๆๆๆจะเปิดอะไรกันนักกันหนา  อ๋าย!!!!!   

ความรู้สึกเดียวกัน
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:30:13 am »

ช่างมันเหอะครับอย่าไปคิดมากเสียความรู้สึกเปล่าๆ รถกระป๋องปล่อยเขาไปเถอะครับ..... Cheesy Cheesy
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:41:37 pm »

ช่างมันเหอะครับอย่าไปคิดมากเสียความรู้สึกเปล่าๆ รถกระป๋องปล่อยเขาไปเถอะครับ..... Cheesy Cheesy

like red heart red heart like like like like like like like like like
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์