Languages
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 21   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู app ไอโก และการ์มิน ลงบน android  (อ่าน 89681 ครั้ง)
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 10:15:59 pm »

:Dทดสอบแล้วใช้ได้ดีครับ ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่า พอรู้ไหมครับว่า garmin android จะลง play store เมื่อไรครับ  รอนานมากแล้วอ่ะ

ตอนนี้เท่าที่เห็นมีของ ออสเตรเลีย เมนู ฟังค์ชั่นการทำงานครบ มี JCV และรับข้อมูลจราจร  แต่ทำงานผ่านออนไลน์  ไม่มีแผนที่ลงเครื่อง  ต้องออนไลน์เพื่อโหลดแผนที่แต่ละครั้ง   คล้าย google map ครับ
โอกาสที่จะลง android น่าจะนาน คงต้องถึงจุดอิ่มตัวหรือมีรุ่นใหม่ที่มีความต่างเด่นมากๆออกมา  ตัวเก่าเขาอาจจะปล่อยได้ครับ
เพราะ android crack ง่าย  ออกมาวันนี้  ไม่กี่วันถูกก็อปแน่

ปล.การ์มิน นี้ใช้ได้กับ android 4.1 เท่านั้น  หากท่านได้อัพ android สูงขึ้นจากเดิมเมื่อไร  การ์มินจะใช้ไม่ได้นะครับ
wit9974
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 07:15:43 am »

:Dทดสอบแล้วใช้ได้ดีครับ ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่า พอรู้ไหมครับว่า garmin android จะลง play store เมื่อไรครับ  รอนานมากแล้วอ่ะ

ตอนนี้เท่าที่เห็นมีของ ออสเตรเลีย เมนู ฟังค์ชั่นการทำงานครบ มี JCV และรับข้อมูลจราจร  แต่ทำงานผ่านออนไลน์  ไม่มีแผนที่ลงเครื่อง  ต้องออนไลน์เพื่อโหลดแผนที่แต่ละครั้ง   คล้าย google map ครับ
โอกาสที่จะลง android น่าจะนาน คงต้องถึงจุดอิ่มตัวหรือมีรุ่นใหม่ที่มีความต่างเด่นมากๆออกมา  ตัวเก่าเขาอาจจะปล่อยได้ครับ
เพราะ android crack ง่าย  ออกมาวันนี้  ไม่กี่วันถูกก็อปแน่

ปล.การ์มิน นี้ใช้ได้กับ android 4.1 เท่านั้น  หากท่านได้อัพ android สูงขึ้นจากเดิมเมื่อไร  การ์มินจะใช้ไม่ได้นะครับ

พี่สุดยอดมากครับ รอบรู้จิงๆครับ นับถือครับ สาธุ good  แต่เท่าที่ผมรู้ speednavi ก็เป็นandroid แต่ปัจจุบันยังไม่มีที่ไหน crack ได้เลยนะครับ อยากให้ garmin ทำแบบ speednavi จะได้ออกเวอร์ชั่น android ซะที (garmin iphone ก็เห็นมี crack แล้วอ่ะครับ  Cheesy ) แบบนี้คงได้แต่รอ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 11:21:50 am »

เท่าที่สังเกต  คน crack เก่งๆจะมี 2 กลุ่ม

ยุโรปตะวันออกและรัสเซีย  แต่จะเน้นไปทาง igo เพราะแถบนั้นนิยมมาก

จีน เน้นไปทางการ์มิน ตั้งแต่สมัย mobile xt มาแล้ว   รวมถึงตัวที่ลองใช้กันอยู่ก็มาจากจีน

speednavi เป็นของฮุนได เกาหลี ตัวแผนที่จะอยู่ในวงจำกัด ทั้งสองกลุ่มไม่นิยมเลยยังไม่มีใครเข้ามาทำ
wit9974
Newbie
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 07:39:59 pm »

เท่าที่สังเกต  คน crack เก่งๆจะมี 2 กลุ่ม

ยุโรปตะวันออกและรัสเซีย  แต่จะเน้นไปทาง igo เพราะแถบนั้นนิยมมาก

จีน เน้นไปทางการ์มิน ตั้งแต่สมัย mobile xt มาแล้ว   รวมถึงตัวที่ลองใช้กันอยู่ก็มาจากจีน

speednavi เป็นของฮุนได เกาหลี ตัวแผนที่จะอยู่ในวงจำกัด ทั้งสองกลุ่มไม่นิยมเลยยังไม่มีใครเข้ามาทำ

รับทราบครับผม

ขอแจ้งผลการทดลองใช้การ์มินครับ มีปัญหาบ้างอย่างที่พบคือ

1 หา poi โดยใช้ เบอร์โทร และ พิกัดไม่ได้ น่าจะเนื่่องจาก ภาษา ไม่รองรับหรือป่าวไม่แน่ใจ
2 พวก poi เตือนมีภาพว่าเป็น poi แจ้งเตือนว่ามีทางรถไฟ แต่ไม่มีเสียงครับผม

ไม่รู้ว่าผมเป็นแค่คนเดียวหรือป่าวครับ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 08:57:06 pm »

ค้นหาโดยใส่พิกัดปกติได้ครับ  ลองไล่ๆดูการตั้งค่าหรือไม่อาจจะต้องเปลี่ยน apk ใหม่

ส่วนบางอย่างอาจจะทำไม่ได้  เรียกว่าไม่รองรับกับไฟล์ gpi บางเวอร์ชั่น 

โดยรวมๆมันมาจากการดัดแปลงครับ  อาจไม่ 100 %
wit9974
Newbie
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 10:50:51 pm »

สอบถามหน่อยครับ ผมสามารถแบ็คอัพ poi ส่วนตัวและค่าsetting ที่เราตั้งไว้ ยังไงครับ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 11:05:50 pm »

สอบถามหน่อยครับ ผมสามารถแบ็คอัพ poi ส่วนตัวและค่าsetting ที่เราตั้งไว้ ยังไงครับ

เครื่องต้อง root ครับ  อยู่ใน

data   > data  > com.garmin.android.apps.gmobilext > presist > Garmin > nonvol > GARIN_WPT.NVM

และไฟล์ NVM อื่นๆเป็นไฟล์เกี่ยวกับการตั้งค่า
wit9974
Newbie
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 12:20:04 am »

เครื่องต้อง root ครับ  อยู่ใน

data   > data  > com.garmin.android.apps.gmobilext > presist > Garmin > nonvol > GARIN_WPT.NVM

และไฟล์ NVM อื่นๆเป็นไฟล์เกี่ยวกับการตั้งค่า

ขอบคุณมากครับ สาธุ
wit9974
Newbie
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 10:54:50 pm »

ผมลองใช้ igo แล้วชอบมากโดยเฉพาะหา แบบตัดคำได้  เลยอยากสนับสนุนแอปแท้ จะไปซื้อแอปใน google play แต่ทำไมไม่มีหว่า  Cry  ทำไม่แอปนำทางที่ชอบไม่มีขายเลยไม่ชอบ sygic เพราะหาที่อยู่ยากมาก
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 12:22:03 am »

sygic ก็สวยดีครับ  ซื้อครั้งเดียวแล้วอัพฟรีตลอด   ล่าสุดมีระบบ HUD กลับหัวจอ เอาไว้สะท้อนแสงเข้ากระจกดูตอนกลางคืน (ตามภาพแรก)

แต่ของ igo ก็มีคนทำตามมาติดๆ  คนทำทำเองไม่ได้ผ่านเจ้าของโปรแกรมด้วยซ้ำ  (ตามภาพสองเป็นภาพกลับหัวเพื่อไว้สะท้อนกระจก หากวางไว้ใต้กระจกก็จะเห็นภาพคล้ายภาพแรก)  นั่นหมายความว่า igo ง่ายต่อการดัดแปลง ตกแต่ง ลูกเล่นเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 12:25:19 am โดย may18 » บันทึกการเข้า
likitr
Newbie
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:26:18 am »

ทุกป๋า ที่ถามมา  ผมยินดีส่งให้ลองหมดครับ  หากลงได้

แต่ขอระบุให้ครบครับ ขาดข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้

android version อะไร
res หรือ ความละเอียดจอเท่าไร
ที่จะวางข้อมูลเมื่อใช้ root explorer เข้าไปดูเริ่มต้นให้อ่านที่ mnt / .....   แล้วอ่านเป็นอะไรบ้าง  เขียนมาให้ครบทุกคำด้วยครับ

ผมขอรับทั้ง 2 แบบครับ

1. เครื่อง ซัมชุง S3  แอนดรอย์ V 4.1.2  หน้าจอ 720*1280 

2. เครื่อง ซัมชุง Note3  แอนดรอย์ V 4.2.2  หน้าจอ 1920*1080 

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
หลังจากรับมาเลี้ยงดูได้สองสามวัน ไม่งอแงเลี้ยงง่ายมากครับ (คุณครูอบรมมาดีมากครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ)  ยอดเยี่ยม
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 04:06:17 pm »

ข้อด้อย igo อาจจะมีสถานที่ให้ค้นหาน้อยกว่าการ์มิน  แต่สำหรับเครื่องต่อเน็ตได้ พวก smart phone หรือ tablet  ชดเชยได้ด้วยการใช้เมนู google search ค้นหาแทน

ครับ  แต่เมื่อเจอแล้วจะต้องเรียกดูแผนที่ก่อนว่าถูกต้องหรือไม่ก่อนนำทางจริง

ส่วนรายละเอียดแผนที่ปัจจุบันถือว่าใกล้เคียงมากครับ  อาจตามหลังเล็กน้อยตรงถนนชนบทมากๆหรือซอยย่อยๆอาจมีแต่ลงไม่ละเอียด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 04:08:17 pm โดย may18 » บันทึกการเข้า
wit9974
Newbie
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:45:29 pm »

สอบถามหน่อยครับ ทดลองใช้แล้วสงสัยดังนี้ครับ
 1. ในแผนที่igo จุดสี่น้ำเงินสามจุดเรียงกันมันคืออะไรครับ เป็นพวกปั้มน้ำมันหรือป่าวครับ ไม่เห็นมีชื่อหรือสัญญลักษณ์อะไรบอกเลยครับมีแต่จุดสี่น้ำเงินเรียงกันเท่านั้นเอง
2. มีวิธีเอา  จุดสนใจจาก sygic ย้ายมาไว้ที่ garmin ,igo หรือspeednavi ได้หรือไม่ครับหรือว่าต้องหาจุดใหม่เองทั้งหมดครับ พอดีผมมี จุดสนใจเยอะนะครับ
3.ผมเห็นสัญญลักษณ์ 7-11 ในแผนที่ แต่จางมากแทบมองไม่เห็นนะครับแก้ไขได้ไหมครับ
4. เก็บจุดสนใจ และค่า setting ได้จากไฟล์ชื่อว่าอะไรครับ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ    สาธุ
may18
Jr. Member
**

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:10:17 pm »

สอบถามหน่อยครับ ทดลองใช้แล้วสงสัยดังนี้ครับ
 1. ในแผนที่igo จุดสี่น้ำเงินสามจุดเรียงกันมันคืออะไรครับ เป็นพวกปั้มน้ำมันหรือป่าวครับ ไม่เห็นมีชื่อหรือสัญญลักษณ์อะไรบอกเลยครับมีแต่จุดสี่น้ำเงินเรียงกันเท่านั้นเอง
2. มีวิธีเอา  จุดสนใจจาก sygic ย้ายมาไว้ที่ garmin ,igo หรือspeednavi ได้หรือไม่ครับหรือว่าต้องหาจุดใหม่เองทั้งหมดครับ พอดีผมมี จุดสนใจเยอะนะครับ
3.ผมเห็นสัญญลักษณ์ 7-11 ในแผนที่ แต่จางมากแทบมองไม่เห็นนะครับแก้ไขได้ไหมครับ
4. เก็บจุดสนใจ และค่า setting ได้จากไฟล์ชื่อว่าอะไรครับ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ    สาธุ

1.เป็นสถานที่ หรือ poi ที่เขาลงไว้ในแผนที่สำหรับค้นหาและไป  ในระยะไกลจะแสดงเป็นจุด  ระยะใกล้จะเป็นยี่ห้อของจุดนั้น 
หากไม่อยากให้ poi แสดงเยอะ 

เข้าไปงดแสดงโดย  > ตั้งค่า  > ตั้งค่าแผนที > มีกรอบใหม่ขึ้นมาให้เลื่อนไปกรอบล่างๆ > จนพบสถานที่ > พอกดเข้าไปจะเจออีกหลายประเภท  > แต่ละประเภทก็เป็นยี่ห้อ > เอาเครื่องถูกออก ครับ

2.ไม่ได้ครับ

3.เปลี่ยนไฟล์ที่ชื่อ branding.zip ใหม่ครับ  ลองอันนี้
http://www19.zippyshare.com/v/63701497/file.html
อันนี้ size ใหญ่สุดแล้ว  แต่พอขึ้นหน้าจอแล้วมันเล็กเพราะว่าความละเอียดของหน้าจอมันสูง

4.อยู่ในโฟลเดอร์ save ทั้งหมด
ส่วนจุดสนใจ รายการโปรดที่บันทึกไว้จะอยู่ที่  save > profiles > 01 > user.upoi
ไฟล์ user.upoi
yo-ying 2549(YAI) NO 0838
Jr. Member
**

like: 7

Slow Life @ Home

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 02:31:06 am »

ขอบคุณครับ ทำได้ทั้งสองเครื่องแล้ว  สุดยอด  ตัวเวอ์ชั่นเก่าค่อนข้างคุ้นเคย เพราะใช้ติดรถอยู๋

มิตรภาพ  ไร้ซึ่งความจริงใจ

คงเป็นได้แค่เพื่อนร่วมทาง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 21   ขึ้นบน
  พิมพ์