Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเหนือ ขอคำแนะนำที่เที่ยว ที่พัก ที่กินเส้นทาง กทม.-ตาก-เชียงใหม่-เชียงราย ครับ  (อ่าน 9073 ครั้ง)
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:57:00 am »

ปีใหม่นี้วางแผนว่าจะเดินทางเที่ยวแบบไปเรื่อย ๆ พักกางเต้น

ขอคำแนะนำที่เที่ยว ที่พัก ที่กินเส้นทาง กทม.-ตาก-แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่-เชียงรายครับ

ขอบคุณครับ    สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2013, 04:48:40 pm โดย Pa_Man No.61 » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 01:50:40 pm »

ปาเชียงใหม่ ,เชียงรายไปไหนกันหมดละครับ    ฮือๆๆ
numnoi11
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 01:29:52 pm »

ขอจำนวนวันและกำหนดการคร่าวๆและแสถานที่เที่ยวครับ  เดี่ยวจัดให้ตามความชอบ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:44:02 pm »

ขอจำนวนวันและกำหนดการคร่าวๆและแสถานที่เที่ยวครับ  เดี่ยวจัดให้ตามความชอบ

ตั้งใจคือออกเช้า 30 ธ.ค. ไปทางตาก แม่ฮ่องสอน เข้าเชียงใหม่ - เชียงราย กลับ กทม. ครับ

เดินทางเช้า 30 ธ.ค. 56 กลับ 3 ม.ค. 57 ครับ เน้นพักแบบกางเต้นครับ 31 ธ.ค. อยู่เชียงใหม่สวดมนต์ข้ามคืนครับ   

คร่าวประมาณนี้ครับ ขอบคุณมากครับ   
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 08:00:42 pm »

พักกางเต็นท์ที่เชียงรายแนะนำภูชี้ฟ้ากับผาตั้งซึ่งทั้ง 2 ที่นี้อยู่ใกล้กันสามารถไปที่ใดก่อนก็ได้ แต่แนะนำให้ไปภูชี้ฟ้าก่อน โดยให้ไปตอนเย็นๆแล้วไปพักค้างคืนถ้าจำไม่ผิดค่าเช่าที่เพื่อกางเต็นท์น่าจะอยู่ที่ 50 บาท พอเช้ามาก็ขึ้นไปดูทะเลหมอกบนภูเสร็จแล้วก็สามารถไปดูทะเลหมอกที่ผาตั้งต่อได้ ซึ่งที่ภูชี้ฟ้าทะเลหมอกจะสวยช่วงประมาณ ตี 5-6 โมง ส่วนที่ผาตั้งจะมีทะเลหมอกจนถึงประมาณ 9-10 โมงครับ แนะนำว่าพอลงจากผาตั้งมาให้เลี้ยวขวาไปนิดเดียวเพื่อไปทานอาหารในบรรยากาศริมดอย โดยอาหารที่ขึ้นชื่อก็จะมีพวก ขาหมูหมั่นโถยูนาน ไก่ดำตุ๋นยาจีน และอื่นๆอีกมากมาย...ลองดูเป็นทางเลือกครับ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:47:44 pm »

พักกางเต็นท์ที่เชียงรายแนะนำภูชี้ฟ้ากับผาตั้งซึ่งทั้ง 2 ที่นี้อยู่ใกล้กันสามารถไปที่ใดก่อนก็ได้ แต่แนะนำให้ไปภูชี้ฟ้าก่อน โดยให้ไปตอนเย็นๆแล้วไปพักค้างคืนถ้าจำไม่ผิดค่าเช่าที่เพื่อกางเต็นท์น่าจะอยู่ที่ 50 บาท พอเช้ามาก็ขึ้นไปดูทะเลหมอกบนภูเสร็จแล้วก็สามารถไปดูทะเลหมอกที่ผาตั้งต่อได้ ซึ่งที่ภูชี้ฟ้าทะเลหมอกจะสวยช่วงประมาณ ตี 5-6 โมง ส่วนที่ผาตั้งจะมีทะเลหมอกจนถึงประมาณ 9-10 โมงครับ แนะนำว่าพอลงจากผาตั้งมาให้เลี้ยวขวาไปนิดเดียวเพื่อไปทานอาหารในบรรยากาศริมดอย โดยอาหารที่ขึ้นชื่อก็จะมีพวก ขาหมูหมั่นโถยูนาน ไก่ดำตุ๋นยาจีน และอื่นๆอีกมากมาย...ลองดูเป็นทางเลือกครับ

ขอบคุณครับป๋าชาติ แล้วปีนี้ไม่ขึ้นเชียงรายเหรอครับ   
Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:44:01 pm »

ขอบคุณครับป๋าชาติ แล้วปีนี้ไม่ขึ้นเชียงรายเหรอครับ   
ไปครับป๋าหนึ่ง วันที่ 26 ธันวาคมจะไปส่งลูกและภรรยา 27 กลับ  4 มกราคมไปรับ 7 เดินทางกลับครับ
น้องใหม่
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 10:15:18 am »

ขอคำชี้แนะหน่อยจา  จะไปเชียงใหม่  ใช้น้องปา 2.5 พอขึ้นดอยผ้าห่มปก ได้มัยค่ะ กับ ม่อนแจ่มค่ะ  สาธุ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 10:36:46 am »

ขอคำชี้แนะหน่อยจา  จะไปเชียงใหม่  ใช้น้องปา 2.5 พอขึ้นดอยผ้าห่มปก ได้มัยค่ะ กับ ม่อนแจ่มค่ะ  สาธุ

ดอยผ้าห่มปก  ฝนไม่ตกไปได้สบายๆครับ  ก่อนขึ้นอย่าลืมไปขออนุญาตที่ทำการอุทยานก่อนนะครับ 
ส่วนม่อนแจ่มไปได้สบายๆตลอดปี
ขอให้เที่ยวอย่างมีความสุขและเดินทางไป-กลับปลอดภัยครับ   lala lala lala 
N_paNYawAt
Jr. Member
**

like: 6

กินลมชมวิว " ใจถึง.. ก็ไปถึง "

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 01:13:37 pm »

ขออนุญาตสอบถามด้วยคนครับ พอดีปีใหม่ ผบ.บอกว่าว่าอยากจะไปแอ่วเมืองเหนือเหมือนกัน เอาแบบไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน
ประมาณ 28 ธ.ค. ถึง 2-3 ม.ค. ค่อยกลับ ไม่ทราบว่าจะไปเที่ยวไหนได้บ้างครับ
กะไว้ว่า คืนแรกอาจจะแวะที่ลำปาง แล้วอยากจะต่อไปที่ ปาย - ปางอุ๋ง - อ่างขา - ดอยอินทนนท์ - ห้วยน้ำดัง - ภูชีฟ้า ประมาณเนี่ยะครับ
ไม่ทราบว่าต้องจัดเส้นทางยังไง เริ่มจากไหนไปไหนครับ หรือถ้าดูแล้วเวลาไม่อำนวย (เนื่องจากเป็นช่วงเทศกาล)
ก็พอจะตัดรายการไหนออกได้บ้างครับ รบกวนป๋าผู้มีประสบการณ์จัดทริปให้หน่อยครับ
ทริปนี้อาศัยนอนเต้นท์ครับ เพราะคิดว่า รร. คงเต็มหมดแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 06:51:10 am »

ขออนุญาตสอบถามด้วยคนครับ พอดีปีใหม่ ผบ.บอกว่าว่าอยากจะไปแอ่วเมืองเหนือเหมือนกัน เอาแบบไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน
ประมาณ 28 ธ.ค. ถึง 2-3 ม.ค. ค่อยกลับ ไม่ทราบว่าจะไปเที่ยวไหนได้บ้างครับ
กะไว้ว่า คืนแรกอาจจะแวะที่ลำปาง แล้วอยากจะต่อไปที่ ปาย - ปางอุ๋ง - อ่างขา - ดอยอินทนนท์ - ห้วยน้ำดัง - ภูชีฟ้า ประมาณเนี่ยะครับ
ไม่ทราบว่าต้องจัดเส้นทางยังไง เริ่มจากไหนไปไหนครับ หรือถ้าดูแล้วเวลาไม่อำนวย (เนื่องจากเป็นช่วงเทศกาล)
ก็พอจะตัดรายการไหนออกได้บ้างครับ รบกวนป๋าผู้มีประสบการณ์จัดทริปให้หน่อยครับ
ทริปนี้อาศัยนอนเต้นท์ครับ เพราะคิดว่า รร. คงเต็มหมดแล้วครับ

ไม่กล้าแนะนำครับ   
แต่ก็ออกเดินทาง 28 ธ.ค.56 เหมือนกันจากพิดโลก นอนที่อินทนนท์-แม่จอนหลวง-ขุนวาง แล้วจะลงไปบ้านบ่อแก้วทะลุอำเภอกัลยานิวัฒนา (บ้านวัดจันทร์) แล้วออกที่อำเภอปาย ต่อห้วยน้ำดัง ประมาณนี้ครับ    ไม่รู้จะไปถึงไหนเหมือนกันต้องรอ ผบ. ครับ นอนเต็นท์เหมือนกัน
Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:09:32 am »

เอาแบบมีเวลาเที่ยวไปเรื่อยๆ ตามทางเส้นทางที่ผมเคยไป  ดูตามรูปประกอบนะจะได้เข้าใจ

วันที่ 1 ออกจากบ้านไปเชียงใหม่ นอน คืน 1 เชียงใหม่ อาจต้องหาที่พักธรรมดาๆ ไม่เคยกางเต้นเชียงใหม่

วันที่ 2 ตื่นเช้าไปเที่ยวโป่งเดือด คืน 2 กางเต้นนอนห้วยน้ำดัง

วันที่3 ไปถ้าลอด , ถ้ำปลา  คืน 3 นอนปาย จะเต้นหรือรีสอทก็แล้วแต่ แต่ที่พักน่าจะเต็มหมดแล้ว แต่จะมีรีสอทที่เค้าให้กางเต้นได้ ริมน้ำปาย หาสวยๆ วิวแจ่มๆ

วันที่ 4 ไปภูโคลน , บ้านรักไทย  คืน 4 กางเต้นนอนปางอุ๋ง

วันที่ 5 กลับบ้าน หรือถ้าเอาไม่เหนื่อยและมีเวลา มาแวะนอนคืน 5 กางเต้นที่ลำปาง อุทยานแห่งชาติแจ้ซ้อน อาบน้ำแร่ ต้มไข่

วันที่ 6 กลับบ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 10:14:07 am โดย Petchy » บันทึกการเข้า
N_paNYawAt
Jr. Member
**

like: 6

กินลมชมวิว " ใจถึง.. ก็ไปถึง "

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 08:34:47 am »

ขอบคุณครับ 5-6 วันกำลังดีครับ ไม่เหนื่อยมาก
ผมจะเริ่มเดินทางเสาร์นี้แล้ว ใครเจอทักกันได้นะครับ ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์