Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. ไฟเบรกดวงที่ 3 ด้วย LED แบบอย่างดี  (อ่าน 26927 ครั้ง)
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 08:50:07 am »

เรียนสอบถามและสร้างความป่วนในหัวป๋าครับ...

ในกรณีที่ไฟเบรคขาดซักดวงนึงไม่ว่าจะตรงไหน เราจะทราบได้ยังไงครับในขณะที่อยู่ในห้องโดยสาร (ยกเว้นให้คนภายนอกมาโบกไม้โบกมือบอกว่า หลอดขาด..อิอิ) ตัวอย่างไฟเลี้ยวรถยุโรป หากขาดไปข้างนึงมันจะกระพริบถี่ๆ น้องปาเราฟ้องแบบนั้นหรือเปล่าครับ พอดีของผมยังไม่ขาดเลยสังเกตุไม่ได้ครับ

หรืออาจจะ DIY ผ่านรีเลย์ซักตัว ขาดดวงนึงไฟกระพริบ หรือไฟแดงเล็กๆ ขึ้นมาฟ้อง..
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 09:43:35 am »

ของรถญี่ปุ่นมีครับ honda accord 1988 เป็นต้นมา แต่วงจรซับซ้อนไม่เหมาะกับ โคม LED ด้วยและ Led มันก็ขาดยากรถรุ่นใหม่ๆเลยตัดวงจรส่วนนี้ออก ส่วนไฟเลี้ยวน้องปาเราถ้าหลอดขาดก็กะพริบถี่นะครับ. ส่วนใหญ่ถ้าหลอดไฟเบรคผมนิยมเปลี่ยนหลอดปีละครั้งครับ ปลอดภัย
แต่ตอนนี้ไม่ครับ LED ล้วนๆ ครับส่องป้ายด้วย เว้นไฟเลี้ยวกับไฟถอย  kiki kiki

BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 11:14:28 am »

ของรถญี่ปุ่นมีครับ honda accord 1988 เป็นต้นมา แต่วงจรซับซ้อนไม่เหมาะกับ โคม LED ด้วยและ Led มันก็ขาดยากรถรุ่นใหม่ๆเลยตัดวงจรส่วนนี้ออก ส่วนไฟเลี้ยวน้องปาเราถ้าหลอดขาดก็กะพริบถี่นะครับ. ส่วนใหญ่ถ้าหลอดไฟเบรคผมนิยมเปลี่ยนหลอดปีละครั้งครับ ปลอดภัย
แต่ตอนนี้ไม่ครับ LED ล้วนๆ ครับส่องป้ายด้วย เว้นไฟเลี้ยวกับไฟถอย  kiki kiki

ขอบคุณครับผมครับ ไฟเลี้ยวกับไฟถอยผมเปลี่ยนแล้วครับ ยังแต่ไฟเบรค+ไฟหรี่ โคมใหญ่ท้ายครับ
ถุงเงิน
Toong-Ngoen ID-4677
Jr. Member
**

like: 6

หยก Software Dev.

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:50:08 am »

สุดยอดเลยครับป๋า
ผมอ่านมาได้ความรู้อีกมากเลย และชักอยากเปลี่ยนไฟเบรคดวงที่ 3 บ้างแล้วซิครับ  ii

เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องอธิบายเหตุผล เรื่องบางเรื่องไม่มีเหตุผลที่จะอธิบาย
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:57:47 pm »

สุดยอดเลยครับป๋า
ผมอ่านมาได้ความรู้อีกมากเลย และชักอยากเปลี่ยนไฟเบรคดวงที่ 3 บ้างแล้วซิครับ  ii

ลองดูครับไม่ยากอย่างที่คิดแค่คัดของดีๆ และประณีตหน่อยคุ้มครับ สวย ทน เท่ห์
 kiki kiki

Kaka
Sr. Member

like: 13

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:32:57 am »

suadyod

No:1438 นายพิชัย อร่ามจันทร์ (เค) 081-3489470 line:p12976694p
วันนี้ขับ PJS SPORT VG 178 HP ขาวมุข 4x4 ปี 2012 เพราะเมื่อก่อนขับ TRITON PLUS 140 HPดำ 4x2 ปี 2009
ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 02:41:46 pm »

แอบมาดูไฟเบรคของป๋า azure_abb ครับ สวยจริง  suadyod
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 03:21:46 pm »

แอบมาดูไฟเบรคของป๋า azure_abb ครับ สวยจริง  suadyod

อุ๋ยแอบส่อง  kiki kiki

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:45:07 pm »

กลับเข้ามาดูโดยละเอียดอีกทีก็ยังสวยถูกใจ  red heart ชักอยากได้บ้าง
ป๋าสั่งไฟท้าย HONDA MSX จากที่ไหนครับ

เรื่องตัวต้านทานที่ต่อขนานคร่อมเข้าไปนี่ใช้แค่ 1/2 วัตต์ได้ครับ ปลอดภัยสุดๆก็ 1 วัตต์
ผมเองเคยเจอปัญหาเรื่อง LED ในรถอีกคัน (ไม่ใช่ปา) ก็แก้ตัววิธีนี้ครับ 500 โอห์ม 1/2 วัตต์  suadyod
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 12:50:43 am »

กลับเข้ามาดูโดยละเอียดอีกทีก็ยังสวยถูกใจ  red heart ชักอยากได้บ้าง
ป๋าสั่งไฟท้าย HONDA MSX จากที่ไหนครับ

เรื่องตัวต้านทานที่ต่อขนานคร่อมเข้าไปนี่ใช้แค่ 1/2 วัตต์ได้ครับ ปลอดภัยสุดๆก็ 1 วัตต์
ผมเองเคยเจอปัญหาเรื่อง LED ในรถอีกคัน (ไม่ใช่ปา) ก็แก้ตัววิธีนี้ครับ 500 โอห์ม 1/2 วัตต์  suadyod

ตัวไฟท้ายหาซื้อ ได้ที่ตัวแทนจำหน่ายรถ Honda ได้เลยครับ สามร้อยกว่าๆ รวม vat ไม่ต้องไปหาร้านขัางนอก นะครับ และอาจจะต้องสั่ง แบบผม

ชื่อรุ่น MSX และ บวกกับฝีมือในการแคะเม็ด LED กับแผงวงจร ออก แล้วไปแปะกับ โคมเดิม ของรถ Ok..

ตัวต้านทานที่ผมช้ตัวใหญ่เพราะ ยึดง่าย ใช้ Watt เยอะ มันร้อนช้า ไม่ใช้ตัวเดียว ให้มันเต็มแป้น และกระจายความร้อน และ ใช้ 820 Ohm เพราะไม่ร้อน ไม่อ่น กระแสไหลน้อย ตรงตามคอนเซ็บ ระบบไฟรถใช้งานได้ปกติครับ    Ok.. Ok..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 01:02:56 am โดย azure_abb » บันทึกการเข้า

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 06:26:24 pm »

เดี๋ยวผมลองหาในเน็ตดูว่าจะสั่งทางไหนได้บ้าง หากไม่เจอเดี๋ยวค่อยไปวิ่งหาดู ขอบคุณครับ  like
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 04:32:36 pm »

เดี๋ยวผมลองหาในเน็ตดูว่าจะสั่งทางไหนได้บ้าง หากไม่เจอเดี๋ยวค่อยไปวิ่งหาดู ขอบคุณครับ  like

เป็นไงได้เรื่องอย่างไรบ้าง ครับ ไม่ได้จะได้สั่งให้ kiki เก็บเงินปลายทางนา kiki

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:52:46 pm »

เป็นไงได้เรื่องอย่างไรบ้าง ครับ ไม่ได้จะได้สั่งให้ kiki เก็บเงินปลายทางนา kiki

ขอบคุณครับ
พอดีไปเจอว่าน้องที่ทำงานคนนึงเขาเปิดร้านขายมอไซอยู่ ก็เลยฝากเค้าสั่งไปละ รอของอยู่ครับ
เอาเป็นหากป๋ามีเวลาว่างรบกวนป๋ามางัดแงะติดตั้งให้ผมนี่จะเยี่ยมมากเลยครับ สาธุ ผมจะได้ยืมไฟท้าย LED สวยๆของป๋ามาเข้าชุดกับไฟเบรค MSX บ้าง  ii
ลงตัวเข้ากันจริงครับ  suadyod
azure_abb
Jr. Member
**

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:26:33 pm »

ขอบคุณครับ
พอดีไปเจอว่าน้องที่ทำงานคนนึงเขาเปิดร้านขายมอไซอยู่ ก็เลยฝากเค้าสั่งไปละ รอของอยู่ครับ
เอาเป็นหากป๋ามีเวลาว่างรบกวนป๋ามางัดแงะติดตั้งให้ผมนี่จะเยี่ยมมากเลยครับ สาธุ ผมจะได้ยืมไฟท้าย LED สวยๆของป๋ามาเข้าชุดกับไฟเบรค MSX บ้าง  ii
ลงตัวเข้ากันจริงครับ  suadyod
ผมอยู่ไกลน่ะสิครับไม่งั้นจะร่วมแจมติดตรงไหนบอกได้ผมจะแคะของผมให้ดูครับ Ok..

ปาโลมา
Newbie
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 12:15:22 pm »

ลอกการบ้านเสร็จละครับ ที่แตกต่างจากป๋า azure_abb เล็กน้อยตามนี้ครับ
- ฟิล์ม 80 ผมไม่ได้กรีดออก
- ถอดของเดิมออกทั้งโคม ทำขายึดโคมใหม่ (msx) ติดเข้าไปแทน

รูปนี้ถ่ายช่วงประมาณห้าโมงเย็น ดูจากรูปแล้วความสว่างไม่ต่างกับสองดวงล่างเท่าไหร่ แต่หากดูด้วยตาแล้วจะต่างกันพอประมาณ
แต่ก็คิดว่าพอไหวครับ เทียบกับหลอดไส้เดิมๆผ่านฟิล์มแล้วความสว่างไม่น่าจะห่างกันมาก
ก่อนเปลี่ยนผมก็ใช้ LED อีกแบบอยู่ สว่างกว่า msx ไม่มาก ก็ไม่รู้สึกว่ามีปัญหาคันหลังมาเบรคกระชั้นชิดครับ  Cheesy

ดูโคม msx ตอนยังไม่ติดตั้งก็งั้นๆ แต่พอถอดโคมปามาเทียบนี่...  โอ๊ยมึน ความสวยห่างกันเยอะ
ก็เลยตัดสินใจยอมเหนื่อยเพิ่มอีกนิด แปลงขาโคม msx เพื่อติดตั้งแทนโคมโบราณของปาดีกว่า
พอมาดูผลลัพทธ์นี่โอเลย ปาผมดูดีมีสกุลขึ้นมาอีกนิด ต้องขอบคุณป๋า azure_abb ที่เอามาแนะนำ ถูกใจมากๆครับ  suadyod
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์