Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแบ่งปันข้อมูลเพื่อเตรียมตัวรับน้ำท่วมกันเถอะ  (อ่าน 4568 ครั้ง)
ปลากรอบ(GOFF)
Jr. Member
**

like: 5

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:13:27 am »

วิธีป้องกันน้ำเข้าบ้าน ชนิดไม่สูงมาก

วิธีหุงข้าวสวยให้เก็บไว้ได้ 4-5 วัน แบบไม่บูดไม่ต้องแช่ตู้เย็น เผื่อไฟดับหมด ถ้าใช้ข้าวสาร 3 กระป๋อง เติมน้ำส้มสายชูแค่ 1 ช้อนชาก่อนหุง รับรองรสชาติปกติไม่มีเปรี้ยว (เครดิต : ลูกหมูใจดี เว็บพันธ์ทิพย์)

ขอบคุณข้อมูลที่ผู้อื่นแบ่งปันกันมาในFacebook

เรื่องการจอดรถทิ้งไว้นานๆ เพิ่งฟังมาเอามาแชร์เท่าที่จำได้น่ะครับ
1. ติดเบอร์ไว้ในรถ หลายๆจุด
2. ไม่ควรเอาผ้าคลุมรถ เพราะจะยิ่งช่วยให้ขโมยสะดวกขึ้น เช่นทุบกระจกเอาของไป ก็มองไม่เห็น กว่าจะรู้ก็คงนาน
    อย่างน้อยถ้ามีคนเห็นกระจกรถเราแตกอาจมีคนโทรมาบอกเราได้
3. เอกสารในรถ และทรัพย์สินมีค่าอย่าทิ้งไว้ พวกเครื่องเสียง อุปกรณ์แต่งภายในฯลฯ
4. ถ้าคิดว่าจะไปนานๆ เพราะน้ำคงท่วมเป็นเดือน ควรเอาแบตออกไปเลย เพราะขโมยคงไม่แบกแบตมาขโมยรถหรอก หาคันอื่นดีก่า
    หรือไม่ก็ถอดฟิวส์ออกก็ได้ แต่ให้ถ่ายรูปเก็บไว้ด้วยกันลืม และเก็บฟิวส์ให้ดีอย่าลืมซ่ะเอง
5. ระบบกันขโมยมีก็ใส่ให้เต็มที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 12:33:47 am โดย ปลากรอบ(GOFF) » บันทึกการเข้า
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 01:45:33 am »

โพลีคาบอเนตนี่หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ
ข้อมูลดีครับ ขอบคุณมากครับ
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:09:13 am »

โพลีคาบอเนตนี่หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

ไม่ต้องใช้โพลีคาบอเนตก็ได้ครับ ของผมใช้สติ๊กเกอร์กันน้ำ กับเทปกาวที่เหนียวๆและซิลิโคนอุด บ้านผมเป็นกระจกบานเลื่อนหลักๆก็อุดช่องที่นย้ำสามารถเข้าได้ ตอนนี้หาอุปกรณ์อุดกันน้ำยากมากๆ
chanavorn
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:39:06 am »

ตอนนี้ผมก็ใช้แค่แผ่นพลาสติกใสแล้วก็เทปกาวแปะเนี่ยละครับ 55+
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:13:01 pm »

จากชาวหาดใหญ่ที่โดนน้ำท่วม3รอบ
  น้ำจะท่วมหาซื้อถังเก็บน้ำไว้ใช้ไม่ได้ทำอย่างไร 

ใช้กล่องพลาสติก / ลิ้นชักพลาสติก ที่มีอยู่ก็ได้  หลังน้ำลดจะได้ไม่รกบ้าน
    ใช้ถุงพลาสติกอย่างหนาบรรจุน้ำแล้วรัดหนังยาง หลังน้ำลดเก็บไว้ใช้ใหม่ได้

ไม่มีถุงทรายกั้นน้ำทำอย่างไร < li class="ecxMsoNormal">ใช้ถุงพลาสติกบรรจุน้ำที่ไหลมานั่นแหละ (เห็นจากข่าวของบางประเทศเขาทำกัน) แต่อย่างไรต้องมีอะไรกั้นไม่ให้ถุงแตกจากของที่ลอยมากับน้ำ

ถุงแบบนี้จะดีกว่าถุงทราย เพราะจะปิดช่องได้ดีกว่า

เอารถหนีน้ำไม่ทันทำอย่างไร

ถอดขั้วแบ๊ตเตอรี่ก่อนน้ำท่วมถึงส่วนที่เป็นอุปกรณ์วงจรคอมพิวเตอร์ หลังน้ำลดสามารถถอดไปทำความสะอาดแล้วนำมาใช้ใหม่ได้ (ต้องเป็นช่างผู้ชำนาญ) ถ้าไม่ถอดขั้วแบ๊ตเตอรี่ ไฟฟ้าจะช๊อตทำให้แผงวงจรเสีย ( ค่าอะไหล่มือสองยังแพงมาก ค่าซ่อมประมาณครึ่งหนึ่งของราคารถใหม่)

ตู้เย็น / แอร์ยกไม่ไหวทำอย่างไร

ไม่ต้องยก ถอดปลั๊ก/ปิดเบรกเกอร์ แล้วทิ้งให้น้ำท่วมได้ ไม่เสียแน่นอน แต่ต้องรอให้แห้งสนิทจริง ๆ แล้วจึงเปิดใช้งาน อาจตากแดดหรือใช้ไฟส่องให้แห้ง

ไม่มีไฟฟ้าและน้ำจะเป็นอย่างไร

เงียบที่สุดในชีวิต ข่าวสารจะได้จากวิทยุ (ที่ใช้แบ๊ตเตอรี่เท่านั้น) .... เตรียมไว้ด้วย

หลังน้ำลดล้างบ้านอย่างไร

ถ้ามีประกันภัยน้ำท่วม ... ถ่ายภาพไว้ก่อนที่จะล้างบ้าน  ถ้ารอเจ้าหน้าที่บริษัทฯ หลายวันแน่... รอหรือไม่ตัดสินใจเอง

น้ำและไฟฟ้าอาจยังไม่มา ถ้ารอจะล้างยากมาก ให้หาน้ำที่ขังอยู่ตามลิ้นชักและภาชนะต่าง ๆ และเปิดฝาท่อระบายน้ำเอาน้ำจากท่อมาใช้ รับรองว่าไม่สกปรกมาก เพราะของสกปรกไหลไปหมดแล้ว
    อุปกรณ์สำคัญ ไม้รีดน้ำ (คล้ายที่รีดน้ำเช็ดกระจกแต่ใหญ่กว่า) ช่วยผ่อนแรงได้มาก
    คราบน้ำมัน กำจัดด้วย Magic Clean สำหรับห้องครัว (สีเขียว) น่าจะได้ เพราะในครัวยังใช้ได้ดี น
    ถ้ามีไฟฟ้าและน้ำประปาแล้ว  สิ่งที่ช่วยได้ดีที่สุดคือ เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง สะอาดโดยไม่ต้องขัด
    "SO NAX" ของสำคัญยิ่งยวด ใช้พ่นใส่ทุกสิ่งที่จะขึ้นสนิม หลังจากทำความสะอาดแล้ว เช่น บานพับ เปียโน(ถ้าน้ำไม่ท่วมถึง key board) แม้แต่ส่วนสำคัญ ๆ ของรถยนต์ นอกจากจะช่วยให้สนิมไม่ขึ้นแล้ว ยังช่วยเอาคราบสกปรกบางส่วนออกได้ด้วย

ขยะมหาศาล

ถุงขยะ ซื้อรอไว้เลยได้ใช้แน่ ๆ
    ไม่ต้องรอเทศบาลมาเก็บ ร่วมด้วยช่วยกัน จัดการขนไปทิ้งโดยเฉพาะของเน่าเสียได้
    ขยะที่เป็นกระดาษโดนน้ำจะมีคนมาช่วยเก็บ เพราะเขาเอาไปตากแล้วขายได้ แยกเอาไว้ให้เขาด้วยจะดีมาก
    เฟอร์นิเจอร์ที่ขึ้นรา รีบ ๆ ทิ้งไปอย่างเสียดาย เดี๋ยวจะเสียคน เพราะสปอร์ของเชื้อราร่อนเต็มไปหมด

จากคนหาดใหญ่ที่เคยน้ำท่วม 3 ครั้งแล้ว
ถ้าคิดว่าเป็นประโยชน์ช่วยส่งต่อหรือเพิ่มเติมแล้วส่งต่อด้วย __________
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 04:03:22 pm »

good good good good good good ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
nungning
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 04:22:10 pm »

ในฐานะบุคลากรทางสาธารณสุข
(ซึ่งความรู้เรื่องน้ำท่วมเป็นศูนย์)
ขอให้ทุกคนระวังสุขภาพด้วยนะคะ
อย่าเร่งรีบจนลืมหยิบยาประจำตัวนะคะ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 06:23:39 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  สาธุ
วันนี้ได้ยินเพื่อนบ้านคุยกัน เขาเอาผ้าคลุมรถที่เข้าใจว่ากันนํ้าได้ วางกับพื้นแล้วขับรถเข้าไป ดึงผ้าคลุมรถขึ้นห่อได้ครึ่งคัน
ถ้านํ้าท่วมไม่สูงมาก น่าจะเป็นวิธีป้องกันนํ้าท่วมรถที่ดีอีกวิธีนึง  Smiley
ถ้าเป็นรถเล็กแล้วได้ผ้าคลุมของรถขนาดใหญ่ อาจห่อได้มิดคัน  Cheesy
เผื่อเป็นประโยชน์ครับ  สาธุ
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:25:36 pm »

แผ่นโพลีโฮมโปรขายอยู่แผ่นละ600บาท ขนาด1m*2m

คนแห่ซื้อกันเยอะมากที่โฮมโปรแฟชั่นเมื่อวันเสาร์ ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะหมดแล้วหรือยัง
jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:01:11 am »

บอยลองโทรไปที่นี่ดูครับ 0802142829 (นีน่า)   พี่ซื้อแผ่น 2.1 x 6 เมตร  หนา 6 มิล แผ่นละประมาณ 2600 บาทครับ ถ้าซื้อเยอะอาจจะส่งให้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะยังมีของอยู่หรือเปล่า ช่วงนี้คนซื้อกันเยอะมากครับ
chanavorn
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:17:23 pm »

ขอบคุณมากคร้าบ
แต่ตอนนี้คงสายไปเสียแล้ว
สายสองท่วมเป็นเมตรแล้วครับ TT
pajung
Jr. Member
**

like: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 11:02:10 am »

ข้อมูลดีมากครับ
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 12:03:39 pm »

ข้อมูลดีๆ ครับ..

และผมก็ตั้งใจรอมาพักใหญ่แล้ว...

ตกลงจะมาไม๊เนี้ย... อยากกิน ปลากระป๋อง... เมือวาน ..เริ่ม แอบไปหยิบมาม่ามากินแล้ว
เห่อๆ กลัวเสีย... Cheesy
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 11:55:44 pm »

ข้อมูลดีๆ ครับ..

และผมก็ตั้งใจรอมาพักใหญ่แล้ว...

ตกลงจะมาไม๊เนี้ย... อยากกิน ปลากระป๋อง... เมือวาน ..เริ่ม แอบไปหยิบมาม่ามากินแล้ว
เห่อๆ กลัวเสีย... Cheesy

หมดยังครับป๋า  Cheesy

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์