Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาพาเที่ยว ทริปแรก ทอดกฐิน+ถวายพระไตรปิฎก+หล่อพระ ที่อุดรธานีค่ะ  (อ่าน 2765 ครั้ง)
rajawadeealive
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 06:53:52 pm »

เมื่อ 27 ตุลาที่ผ่านมา มีโอกาสได้ไปร่วมทำบุญทอดกฐินที่วัดป่าบ้านนาดี อ.กุมภวาปี จ.อุดรธานีค่ะ เป็นวัดที่อยูริมถนนมิตรภาพค่ะ ในวันเดียวนี้ ทางวัดมีกิจกรรมสามอย่าง เรียกได้ว่าเป็นการไปที่อิ่มบุญสุดๆ

จากความจำกระท่อนกระแท่นของพุทธศาสนิกชนห่างวัด นี่คือสัญลักษณ์กฐินใช่ไหมคะ

อันนี้คือพระไตรปิฎกที่ร่วมถวายค่ะ เป็นฉบับภาษาบาลี

แอบเปิดดู ฟ้อนต์โบราณพิมพ์ดีดมาก

ช่วงเช้า มีโรงทานมากมายค่ะ สนุกชิมมาก ตอนนั้นมือไม่ว่างก่ายรูปเพราะห่วงกินค่ะ
ที่หน้ากุฏิหลวงปู่ แอบเห็นสมาชิกคลับด้วยค่ะ จอดคู่กัน 2คัน ตอนที่ไปกราบหลวงปู่ ได้ชิมแกงเห็ดสามอย่างที่คุณป้า(เข้าใจว่าจากสมาชิกคลัปนะคะ เพราะเห็นนั่งตรงนั้น) นำมาถวายหลวงปู่ด้วย
อร่อยมากค่ะ

ผลไม้ที่คนนำมาถวาย+c0d สายๆเกลี้ยงค่ะ

น้ำสมุนไพร จิบเช้าๆอากาศเย็นๆ เข้ากั๊นเข้ากัน

ขนทองเหลืองที่ถวาย ไปเพื่อหลอมค่ะ

แค่เห็นก็ร้อน

บ่ยั่น

คือปกติก็ไม่ได้จะถ่ายรูปได้ดี แต่สภาพอดนอนแถมร้อนนี่ จำใจต้องโปรเสสภาพหนักมือปิดบังความไม่ได้เรื่อง
..แต่ดูแบบนี้ก็ยังร้อน

ขมักเขม้น

เริ่มพิธีหล่อพระ องค์ขาวคือองค์จำลองค่ะ

นี่ค่ะ องค์จริง เพื่องหล่อได้เพียงเข่า หลวงปู่บอกว่าอีกหลายปีกว่าจะเต็มองค์ กว่าจะเต็มองค์คงมีส่วนของครอบครัวเราหลายสิบโล

หลวงปู่ทำพิธี

ตากล้องเริ่มไม่สู้แดด หนีเข้าร่มอาศัยซูมแล้ว

ขอปิดท้ายด้วยรูปนี้นะคะ ตากล้องแบตหมดค่ะ
rajawadeealive
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:02:38 pm »

อันนี้คือข้อมูลที่เราไปเสิร์ชหามาจากในเนตค่ะ เราเองก็จำไม่ค่อยได้ แค่มีคนมาบอกบุญว่าไปถวายพระไตรปิฎกกัน ก็ไปเลย (ปกติหาวัดที่ยังไม่มีตู้พระไตรแทบไม่เจอแล้วค่ะ) ถ้าadminเห็นว่าเข้าข่ายเป็นการเชิญชวน ลบได้ค่ะ แต่ส่วนตัวเรา ปีหน้าก็คงไปอีก อยากมีส่วนร่วมสร้างองค์พระใหญ่ค่ะ สาธุ
...
พระใหญ่ วัดป่าบ้านนาดี อุดรธานี

ร่วมสร้างพระใหญ่สร้างบุญกุศลครั้งใหญ่ในชีวิต
ขอเชิญร่วมทำบุญ ทอดกฐิน เททอง สร้างพระใหญ่ ปางสมาธิ
เนื้อทองเหลือง

พระพุทธรูปปางสมาธิ เนื้อทองเหลือง
ขนาดหน้าตัก กว้าง 11 เมตร 5 นิ้ว สูงพร้อมฐาน 17 เมตร
ณ วัดป่าบ้านนาดี ต.ผาสุก อ.กุมภวาปี จ.อุดรธานี
วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2555 เวลา 09.09 นาฬิกา

ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพทองเหลืองกิโลกรัมละ200บ.
บริจาคผ่าน บัญชีธนาคารกสิกรไทย สาขาอุดรธานี
ชื่อบัญชี พระบุญมี ปัญญาวโร
บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 110-2-31994-8

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ทรงพระเมตตาประทานพระนาม
ระยะเวลาดำเนินการสร้าง 3-5 ปีเริ่มตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2554 เป็นต้นมา
ปัจจุบัน การสร้างองค์จำลองแล้วเสร็จสมบูรณ์แล้ว

เนื่องจาก ในเขตท้องที่จังหวัดอุดรธานี โดยเฉพาะเส้นทางสัญจรหลักทางหลวงแผ่นดิน หมายเลข 2 ระหว่างจังหวัดขอนแก่น
-อุดรธานี-หนองคาย แทบไม่ปรากฏว่ามี พระพุทธรูปขนาดใหญ่ ในพื้นที่วัดที่ติดเส้นทางสัญจรดังกล่าว เพื่อให้ประชาชนผู้สัญจรผ่านไปมาได้แวะพักสักการะกราบไหว้บูชาเพื่อให้เป็นขวัญกำลังใจของผู้เดินทางพระเดชพระคุณหลวงปู่บุญมี ปัญญาวโร เจ้าอาวาส วัดป่าบ้านนาดี ซึ่งตั้งอยู่ช่วงกิโลเมตร ที่ 89-90 ระหว่างอำเภอกุมภวาปีถึงอำเภอเมืองอุดรธานี ท่านจึงได้ดำริห์ที่จะจัดสร้าง พระพุทธรูปขนาดใหญ่ขึ้นไว้และเพื่อให้เป็นสมบัติของพระพุทธศาสนาสืบต่อไป

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลกนี้ รวมถึง พลานิสงค์ผลบุญแห่งการสร้างพระใหญ่ " พระพุทธวรเขตต์มุณี " เนื้อทองเหลือง ที่ท่านพุทธศาสนิกชนทั้งหลายได้พร้อมใจกันจัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ จงดลบันดาลให้ท่านทั้งหลาย ได้เจริญถึงพร้อมด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณไหวพริบ สติปัญญา และธนะสารสมบัติ คิดหวังสิ่งใด ขอจงสมดังปรารถนาทุกประการเทอญ

กำหนดงานบุญ เททององค์พระใหญ่ ประจำปี จนกว่าแล้วเสร็จ
มี 2 วาระ
1. ทุกวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 คือ วันวิสาขบูชา
2. วันอาทิตย์ที่ 2 หลังวันออกพรรษา ของทุกปี
ขอเชิญพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลายร่วมงานบุญ
โดยพร้อมเพรียงกัน

ประกาศข่าวบุญสำคัญ
วันอาทิตย์ ที่ 14 ตุลาคม 2555 ที่จะมาถึงนี้ เวลา 09.09 นาฬิกา วัดป่าบ้านนาดี จะได้จัดให้มีพิธีสมโภชน์พระนาม องค์พระใหญ่ "พระพุทธวรเขตต์มุณี" ซึ่งพระนามนี้ ได้รับพระเมตตาจากองค์สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก ทรงประทานให้โดยพระสงฆ์หมู่ใหญ่ 100 กว่ารูป เจริญพิธีมงคลดังกล่าว จึงขอเชิญชวนทุกท่านมาร่วมทำบุญถวายภัตตาหารโดยพร้อมเพรียงกัน

สอบถามรายละเอียดได้ที่.....
หลวงปู่บุญมี ปัญญาวโร 087-0366897
หรือติดต่อผู้ประสานงาน ณุ มหาทรัพย์ 086-2303322
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:13:08 pm »

ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ ได้บรรยากาศการทำบุญและพิธีกรรมมาก ๆ  "สาธุสาธุสาธุ"
 like

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Rak(โจ๊ก)
Newbie
*

กินลมชมวิว. (ใจถึงก็ไปถึง)

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:35:09 am »

like like like

ความสุขอยู่ที่ใจ สุขใดเล่าจะเท่าสุขใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์