Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Review จานดาวเทียม+เครื่องเล่นHD Player ใน G9 (V6) & แก้ไขปัญหาจอมีเส้นเป็นคลื่น  (อ่าน 18580 ครั้ง)
desperado3334
Newbie
*

like: 6

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 09:37:34 am »

หลังจากตัดสินใจอยู่นาน เลยจัดชุดใหญ่ซะ.....จานดาวเทียม + เครื่องเล่น HD Player ใน G9 (V6)

1. จานดาวเทียม Satone +  กล่อง PSI_True
    >> ส่วนรวม OK ครับ...มี 69 ช่อง ส่วนสัญาณจะขาดๆหายๆตอนที่มีอะไรมาบังจานดาวเทียมครับ

2. เครื่องเล่น HD Player Egreat R6S PRO
     >> ตั้งใจจะหา MED250X ของขาดตลาดเลยได้ตัวนี้มาแทน เท่าที่หาข้อมูลเครื่องเล่น HD Player ที่ติดในรถควรใช้ไฟ 12VDC ซึ่งหาได้แค่ 2 ยี่ห้อคือ Egreat R6S PRO , MEDW8ER MED250X เพราะรุ่นอื่นๆ ส่วนใหญ่ใช้ไฟ 5 VDC ต้องหาตัวแปลงไฟอีก

3. Plug ตัวเต็ม (G9) >> ได้มาจากคุณแอมป์ ระยองครับ

4. สวิทซ์ ปิด-เปิด 3 ทาง >> สามารถเลือกได้(จ่ายไฟ)ว่าจะดู ดาวเทียม หรือ เครื่องเล่น HD Player เพราะ  Plug ตัวเต็ม (G9) มีสาย AUX IN ชุดเดียว

5. สาย Y cable RCA เข้า 1 ออก 2 แต่เปลี่ยนไปใช้ รีเลย์ 3 ตัว ครับ เพราะใช้ Y Cable RCA มีสัญญาณรบกวนเป็นบางครั้ง ใช้ Noise Fileter แล้วช่วยได้ระดับหนึ่ง   >> เอาไว้แยก AUX IN จาก G9 ไป กล่องรับดาวเทียม กับ เครื่องเล่น HD Player

6. Noise Filter >> เพื่อตัดสัญญาณเสียงรบกวน

7. ติดตั้งตู้ใต้ลิ้นชักฝั่งคนนั่ง

ปัญหา
1. มีสัญญาณรบกวนดังฮัมๆๆๆตลอด >> เลยแก้โดยวิธีการติด Noise Filter
2. จอ G9 มีเส้นแนวนอนเป็นคลื่นๆ ขณะติดเครื่องยนต์ ถ้าเบิ้ลเร่งคันเร่งจะเป็นมาก แต่ยอมรับได้ครับ... ที่เครื่องเล่น HD Player เป็นมากกว่า จานดาวเทียมครับ >> กำลังหาวิธีแก้อยู่ด้วยครับ
3. จานดาวเทียมเหมาะสำหรับถนนโล่งแจ้งมากกว่าในเมืองครับ...ถ้ามีต้นไม้บังนิดหน่อยหรือใต้สะพานลอย สัญญาณจะหายครับ

yes!!  yes!!  yes!!  yes!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 10:30:45 am โดย desperado3334 » บันทึกการเข้า

ปาขาว บ้านฟ้า ลำลูกกา 3.0 V6
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 12:18:00 pm »

ป๋า Skanet ถ้าอ่านอยู่รีบ Design วงจร จัดการ Spike ของ HD Player ให้พวกเราด้วย    ผมมั่นใจว่าป๋าจัดการได้  จากการที่ป๋าเคยดูเหมือน Design ไฟเลี้ยงให้นิ่งของ ECU แก็สไว้ เท่าที่จำได้ คับคล้ายคับครา อิ.....

ป๋า Desperado นี่ สุดยอดครับ   เด๋วมี Copy ตามแน่  ผมหนึ่งละ  อยากดูข่าวตอนเช้า ไปส่งลูกโรงเรียน    ป๋า Skanet ออกมาพร้อมวงจรด่วน อะนะ.....

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 01:38:23 pm »

2. จอ G9 มีเส้นแนวนอนเป็นคลื่นๆ ขณะติดเครื่องยนต์ ถ้าเบิ้ลเร่งคันเร่งจะเป็นมาก
>>>เด๋วจะขอลองก่อนว่าปัญหาเกิดจากไฟ 12 VDC ของรถ ที่จ่ายให้กับ HD Player มีสัญญาณรบกวนหรือไม่ โดยที่จะใช้ ไฟบ้าน (220AC) ผ่าน Adapter 12VDC ไปจ่ายให้กับ HD Player แทน แต่ยังต่อ AUX IN กับจอ G9 อยู่ ดูซิว่าหายหรือเปล่า
-ถ้าหายต้องจัดการกับ Spike
-ถ้าไม่หายก็ต้องหาสาเหตุกันต่อไป...จะมา update ให้ครับ

Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 07:07:12 pm »

2. เครื่องเล่น HD Player Egreat R6S PRO ผมเพิ่งซื้อมาเล่นที่บ้านได้สักพัก บอดี้เป็นตัวระบายความร้อนๆเอาเรื่องเหมือนกัน   เห็นวางไว้ใต้มีความเย็นจากแอร์น่าจะช่วยลดความร้อนได้ระดับนึงเลย

Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 08:27:29 am »

2. เครื่องเล่น HD Player Egreat R6S PRO ผมเพิ่งซื้อมาเล่นที่บ้านได้สักพัก บอดี้เป็นตัวระบายความร้อนๆเอาเรื่องเหมือนกัน   เห็นวางไว้ใต้มีความเย็นจากแอร์น่าจะช่วยลดความร้อนได้ระดับนึงเลย
ลองเปิดดูหนังประมาณชั่วโมงกว่าๆ...ลองจับดูยังร้อนไม่เท่ารัยครับ
 yes!!  yes!!

Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:33:07 am »

ป๋า จัดการเรื่อง Spike ได้ยัง  ถ้าสำเร็จลุล่วง  มาโชว์ Technic กันหน่อย  มีอาการแบบน้หลายคน  เส้นนอนอะไรเนี่ยะแหละ  รอชม

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 09:57:04 am »

จากปัญหาดังกล่าว...ตามคำเรียกร้อง....สรุปได้ดังนี้
1. หลังจาก...จอ G9 มีเส้นแนวนอนเป็นคลื่นๆ ขณะติดเครื่องยนต์ ถ้าเบิ้ลเร่งคันเร่งจะเป็นมาก นั้นได้ทำการทดสอบโดยใช้ adapter ต่อไฟบ้าน จ่ายให้กับ HD Player แทนไฟ DC รถยนต์
>>> ปรากฏว่าหายสนิท...ภาพคมชัดมาก
>>> สรุปว่าเป็นที่ระบบไฟเครื่องยนต์ไม่เรียบ และไฟไม่พอ
- ครั้งแรกได้เอา Capacitor 25 VDC 20,000 uF = 2 ตัวต่อขนานกัน มาต่อคร่อมสัญญาณไฟ DC ที่เข้า HD Player
>>>มีความหวังขึ้นมาเพราะว่าเส้นแนวนอนที่เป็นคลื่นบางลงมาก แต่ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ
- เลยลองเอาไฟ DC มาจาก Battery โดยตรงต่อกับ รีเลย์ ดังรูป ปรากฏว่า เส้นที่เป็นคลื่นหายสนิทเลยเหมือนกับที่ต่อ Adapter กับ ไฟบ้านเลย
>>>สามารถสรุปได้เลยครับว่าเป็นที่ ระบบไฟเครื่องยนต์ไม่เรียบ และ ไฟไม่พอ ครับ

2. ส่วนปัญหาต่อมาคือมีเสียงฮัมเป็นบางครั้ง >>> ติด Noise Filter ช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่ก็ยังมีเสียงรบกวนนิดหน่อย..เลยลองเอารีเลย์ 3 ตัวมาต่อคั่นที่สาย RCA แทนที่ สาย Y Cable ดังรูป
>>> OK ครับ หายสนิทเลยสันนิษฐานว่า สาย Y Cable ทำให้สัญญาณกวนกันเองระหว่าง HD Player & จานดาวเทียม

******ปัจจุบันพอใจมากครับ...ดูหนังคุณภาพ HD , ISO , MKV ,.......... ชัดแจ๋วมาก...เสียง OK ครับ********

yes!!  yes!!  yes!!

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 10:37:24 am »

จากปัญหาดังกล่าว...ตามคำเรียกร้อง....สรุปได้ดังนี้
1. หลังจาก...จอ G9 มีเส้นแนวนอนเป็นคลื่นๆ ขณะติดเครื่องยนต์ ถ้าเบิ้ลเร่งคันเร่งจะเป็นมาก นั้นได้ทำการทดสอบโดยใช้ adapter ต่อไฟบ้าน จ่ายให้กับ HD Player แทนไฟ DC รถยนต์
>>> ปรากฏว่าหายสนิท...ภาพคมชัดมาก
>>> สรุปว่าเป็นที่ระบบไฟเครื่องยนต์ไม่เรียบ และไฟไม่พอ
- ครั้งแรกได้เอา Capacitor 25 VDC 20,000 uF = 2 ตัวต่อขนานกัน มาต่อคร่อมสัญญาณไฟ DC ที่เข้า HD Player
>>>มีความหวังขึ้นมาเพราะว่าเส้นแนวนอนที่เป็นคลื่นบางลงมาก แต่ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ
- เลยลองเอาไฟ DC มาจาก Battery โดยตรงต่อกับ รีเลย์ ดังรูป ปรากฏว่า เส้นที่เป็นคลื่นหายสนิทเลยเหมือนกับที่ต่อ Adapter กับ ไฟบ้านเลย
>>>สามารถสรุปได้เลยครับว่าเป็นที่ ระบบไฟเครื่องยนต์ไม่เรียบ และ ไฟไม่พอ ครับ

2. ส่วนปัญหาต่อมาคือมีเสียงฮัมเป็นบางครั้ง >>> ติด Noise Filter ช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่ก็ยังมีเสียงรบกวนนิดหน่อย..เลยลองเอารีเลย์ 3 ตัวมาต่อคั่นที่สาย RCA แทนที่ สาย Y Cable ดังรูป
>>> OK ครับ หายสนิทเลยสันนิษฐานว่า สาย Y Cable ทำให้สัญญาณกวนกันเองระหว่าง HD Player & จานดาวเทียม

******ปัจจุบันพอใจมากครับ...ดูหนังคุณภาพ HD , ISO , MKV ,.......... ชัดแจ๋วมาก...เสียง OK ครับ********

yes!!  yes!!  yes!!
like like like

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
T.Karn
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:12:31 am »

ขอบคุณครับ สำหรับ technic.
ถ้าผมต่อแบบไม่เอาสวิทช์ ได้ไหมครับ ในกรณีที่ต้องการดู เฉพาะรายการทีวีอย่างเดียว
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 02:03:53 pm »

ถ้าผมต่อแบบไม่เอาสวิทช์ ได้ไหมครับ ในกรณีที่ต้องการดู เฉพาะรายการทีวีอย่างเดียว
สวืทซ์ 3 ทางหรือเปล่าครับ....
ถ้าต้องการต่อจานดาวเทียมอย่างเดียวก็ใช้แค่สวิทซ์ปิด-เปิด ก็ได้ครับ
ถ้าต่อตรงเกรงว่าเวลาเราสตาร์ทรถ..ไฟจะกะช๊ากทำให้อุปกรณ์เสียหายครับ

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 03:08:08 pm »

ทั้งเซตนี้งบประมาณเท่าไหร่ครับ อยากทำมั่งจัง

ร้านไหนทำได้บ้างครับ ผมดูแล้วไม่สามารถทำเองได้
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 03:38:50 pm »

ทั้งเซตนี้งบประมาณเท่าไหร่ครับ อยากทำมั่งจัง

ร้านไหนทำได้บ้างครับ ผมดูแล้วไม่สามารถทำเองได้
บอกราคา..ผิดกฏหรือเปล่าครับ...ถ้าผิด..รบกวน admin ลบได้เลยนะครับ
1. จานดาวเทียม + กล่อง PSI_TRUE รวมค่าติดตั้ง= 10,500 บาท (มีหลายราคาตั้งแต่ 8,000 - 20,000)
2. เครื่องเล่น HD Player Egreat R6S PRO = 2,900 บาท (เดินหาซื้อเองต่างหาก)
3. สาย AUX ปลั๊กเต็ม ของ G9 = 9xx บาท
4. กล่องใต้ลิ้นชักฝั่งคนนั่ง + อุปกรณ์อื่นๆ (รีเลย์,สวิทซ์,ฟิวส์) + ค่าติดตั้ง = 2,xxx บาท ครับ
>>> ทำที่ร้านใน ZEER รังสิตครับ

T.Karn
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 09:33:01 am »

สวืทซ์ 3 ทางหรือเปล่าครับ....
ถ้าต้องการต่อจานดาวเทียมอย่างเดียวก็ใช้แค่สวิทซ์ปิด-เปิด ก็ได้ครับ
ถ้าต่อตรงเกรงว่าเวลาเราสตาร์ทรถ..ไฟจะกะช๊ากทำให้อุปกรณ์เสียหายครับ
Ok เข้าใจครับ ขอบคุณมากครับ
khomsakb
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 04:52:23 pm »

รายการที่ 3 สาย AUX ปลั๊กเต็ม ของ G9  หาซื้อได้จากไหนครับ  ยอดเยี่ยม
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 04:59:55 pm »

รายการที่ 3 สาย AUX ปลั๊กเต็ม ของ G9  หาซื้อได้จากไหนครับ  ยอดเยี่ยม
ตามนี้เลยครับ....สมาชิกในบ้านเราเองครับ
amprayong >> " ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..089-4006521 "

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์