Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือน แรงดันเชื้อเพลิงขึ้นครับ  (อ่าน 2288 ครั้ง)
zeedzard
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 12:39:51 pm »

รถผมเพิ่งเข้าศูนย์ออกมาวันนี้หลังจากไปแก้ปัญหาเรื่อง มีน้ำมันซึมตรง
ซีนหน้าเครื่ง หลังจากนำรถออกมาวันนี้ เวลาออกตัวเกีร์ย1 ปล่อยคาร์ช
ไม่เหยียบคันเร่ง ปล่อยรถเบากับมีไฟโชว์กระพริบเหมือนเครื่องจะดับ
PALUM
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 01:25:30 pm »

ไฟเตือนแรงดันน้ำมันเครื่องครับ ว่าแต่เข้าศูนย์ไหนมาล่ะครับ สงสัยว่าก่อนส่งรถคืนเขาไม่เช็คระดับน้ำมันเครื่องให้ก่อนเหรอครับ
zeedzard
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 01:47:27 pm »

ศูนย์แถว มอลล์บางแคครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ
PALUM
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 02:51:52 pm »

เบื้องต้นตรวจดูระดับน้ำมันเครื่องก่อน โดยดูจากก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง ถ้าปกติ มุดใต้ท้องรถดูว่าปลั๊กสายไฟวัดแรงดันน้ำมันเครื่องหลุด หลวมหรือไม่(จากการทีช่างเปลี่ยนซีล แต่อย่าถามนะว่าอยู่ตรงไหน ดูทุกปลั๊กนั่นแหละ เจออันไหนที่ดูเหมือนไม่แน่น ก็ลองขยับให้แน่น แล้วติดเครื่องดู)  ปกติไฟดวงนี้มันไม่ค่อยกระพริบหรอก มีแต่ติด กับดับ  แต่ดูแล้วเข็มความร้อนก็อยู่ในย่านปกติ น่าจะไม่หนักหนาอะไร แต่หากไม่พบเจอสาเหตู คงต้องกลับเข้าศูนย์ ตอนขับไปก็คอยดูเข็มความร้อนไปด้วย ขอให้โชคดีครับ
zeedzard
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 07:06:17 pm »

เบื้องต้นตรวจดูระดับน้ำมันเครื่องก่อน โดยดูจากก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง ถ้าปกติ มุดใต้ท้องรถดูว่าปลั๊กสายไฟวัดแรงดันน้ำมันเครื่องหลุด หลวมหรือไม่(จากการทีช่างเปลี่ยนซีล แต่อย่าถามนะว่าอยู่ตรงไหน ดูทุกปลั๊กนั่นแหละ เจออันไหนที่ดูเหมือนไม่แน่น ก็ลองขยับให้แน่น แล้วติดเครื่องดู)  ปกติไฟดวงนี้มันไม่ค่อยกระพริบหรอก มีแต่ติด กับดับ  แต่ดูแล้วเข็มความร้อนก็อยู่ในย่านปกติ น่าจะไม่หนักหนาอะไร แต่หากไม่พบเจอสาเหตู คงต้องกลับเข้าศูนย์ ตอนขับไปก็คอยดูเข็มความร้อนไปด้วย ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับป๋า ผมเองไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ครับอย่างเดียวรถใช้มาไม่ถึงปีเลยครับ เซงมากตอนนี้ คิดว่าพรุ่งนี้คงได้เข้าศูนย์ครับแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับถึงสาเหตุ
utid
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 03:41:55 pm »

ระวังตอนเติมน้ำมันเครื่องใหม่นะครับ   ต้องตรวจดูเนื่องจากน้ำมันเครื่องใช้ 7 ลิตร เครื่อง 2.5 gt จะมี 1 แกลลอน 6 ลิตร กับอีก 1 ลิตร    บางศูนย์ช่างลืมเติมให้ครบ  เติมให้ลิตรเดียว เหลืออีกตั้ง 6 ลิตร ไม่เติม ดีเครื่องไม่พัง
pordtriton
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:53:44 pm »

ไฟเตือนแรงดันน้ำมันเครื่อง เมื่อขึ้นโชว์มักมาจาก2ปัจจัย
1.แรงดันน้ำมันเครื่องที่ปั๊มสร้าง ผิดปกติ 
       น้ำเครื่องมากเกินไป เมื่อเครื่องยนต์ทำเงินข้อเหวี่ยงตีน้ำมันกับอากาศรวมกัน แรงดันในระบบจึงไม่คงที่
       น้ำมันเครื่องน้อยเกินไป บางจังหว่ะฝักบัวดูดไม่พอ แรงดันตก
       เกิดความผิดปกติในการทำงานของปั๊มน้ำมันเครื่อง
2.ความสมบูรณ์ของเซ็นเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่อง
.
ว่างๆลองกลับเข้าศูนย์ให้ช่างทำการตรวจเช๊คครับ ถ้าไม่หนักหนาก็แค่เซ็นเซอร์เพี้ยน แน่ถ้าหนักแก้ก่อนเกินกาล น้ำมันเครื่องขาด งานใหญ่นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์