Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวิทช์ระบบเซ็นทรัลล๊อคแบบใหม่  (อ่าน 32973 ครั้ง)
kumpon
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 03:34:52 pm »

จริงๆไม่ได้คิดทำสวิทช์อันนี้หรอกเพราะตอนจอดรถก็ไม่ค่อยทิ้งให้คนนั่งรอในรถ ส่วนใหญ่ผมจะเป็นคนเฝ้ารถเอง เลยไม่ค่อยเป็นปัญหาสำหรับผมเท่าใดนัก Cheesy
แต่ตอนไปหาข้อมูลเรื่องจุดต่อสายเพื่อที่จะเอามาติดตั้งชุดอัพเกรดกันขโมย เห็นมีคนสนใจมากมาย เท่าที่ดูก็ยังเป็นระบบที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นัก เพราะเอามาใช้กับ
ชุดอัพเกรดกันขโมยผมแล้วมีปัญหา คือตอนกดล๊อคแล้วมันดันสั่งให้กันขโมยทำงานซะงั้น ทีนี้ก็พาลให้ยุ่งวุ่นวายกันไปใหญ่
เลยมีแนวความคิดว่าจะทำอย่างไรเพื่อไม่ให้เกิดปัญหากับชุดกันขโมย มาสังเกตุดูตอนสั่งกดเซ็นทรัลล็อคของเดิมรถ ทำไมไม่กระทบกับสัญญาณกันขโมย มีอะไร

แตกต่างกัน ล็อคได้เหมือนกันแต่ไฟไม่กระพริบครับ น่าจะตรงนี้แน่เลย แล้วจะทำไงต่อไปดี  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:03:44 am โดย kumpon » บันทึกการเข้า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 03:59:38 pm »

ก่อนอื่นต้องหาวงจรมาดู เจอแล้วที่วงไว้สีส้ม เป็นสวิทช์ที่ติดมากับรถนั่นเอง  ส่วนที่
วงสีเขียวไว้จะเป็นสวิทช์ที่สั่งมาจากรีโมท สังเกตุให้ดีจะเห็นว่ามีไฟจ่ายมาจากกล่อง
ETACS-ECU มาเข้ามอเตอร์โดยตรงเลย เป็นแบบนี้นี่เองที่ทำให้ไฟติดด้วยตอนกดรีโมท  เมื่อเรารู้แบบนี้แล้วต้องหาทางพ่วงสวิทช์นี้ไปใช้ ดูเหมือนง่ายนิดเดียวเอง  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:10:32 am โดย kumpon » บันทึกการเข้า
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 05:53:12 pm »

Cheesy เข้ามาตามไปดูด้วยคนครับ มะมีความรู้ไฟฟ้ารถยนต์ เลยขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ที่นี่!..มีเพื่อน!
pthailand
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:51:27 pm »

ถ้าใครดูแล้วเห็นว่าซ้ำกับคนอื่นก็ช่วยบอกนะครับ

ไม่ต้องคิดให้ปวดหมองครับ 
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1947.0.html
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:13:06 pm »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:08:51 am โดย kumpon » บันทึกการเข้า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:29:12 pm »

ไม่เป็นไร เราทำเองใช้เองภูมิใจกว่า  Cheesy
เอ้าไปทดลองกัน เอาสวิทช์มาขนานกันเข้าไปเลยตรงๆ ผลปรากฏว่าไม่ทำงานครับ ยากเหมือนกันนะเนี้ย 
 olleyes2
pthailand
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:42:10 pm »

ถ้าใครดูแล้วเห็นว่าซ้ำกับคนอื่นก็ช่วยบอกนะครับ

ไม่ต้องคิดให้ปวดหมองครับ 
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1947.0.html
เหอๆๆๆ เค้าทำขายนี่นา 

เห็นตั้งคำถามไว้ก็เลยมาบอก ถ้าทำเองได้ก็ขอโทษด้วยครับ 
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:59:00 pm »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:09:40 am โดย kumpon » บันทึกการเข้า
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:32:17 pm »

ผมตัดแล้วต่อเข้าสวิทช์ครับ
ผลดี  
-เมื่อใช้สวิทช์ที่ต่อใหม่ล็อก-ปลดล็อกได้   รีโมทและระบบกันขโมยยังใช้ได้ตามปกติ(ของเดิมไม่ได้อัพเกรดระบบกันขโมย)  
-เมื่อปลดล็อกตรงที่เปิดประตูด้านคนขับ  จะเปิดเฉพาะประตูคนขับ ส่วนประตูอื่นยังล็อกอยู่
ผลเสีย
-สัญญานไฟเลี้ยวจะไม่กระพริบ(ตอนที่กดล็อก-ปลดล็อก)  ของผมติดตั้งกล่องพับกระจก(ประมาณ 500 บาท)เพิ่มเพื่อเป็นที่สังเกต

เมื่อตัดสายไฟเพื่อต่อสวิทช์เพิ่มที่ประตูแล้ว  ภายในเก๋งเราสามารถต่อพ่วงสวิทช์ได้(สายไฟสีขาว  กับสีขาว/เขียว)ที่ปลั๊กข้างคันเร่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 12:06:09 am โดย wian » บันทึกการเข้า
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 12:03:58 am »

ของผมทำแบบง่ายๆงบน้อยแค่ค่าสวิทช์ 200 บาท สายไฟ 25 บาท เทปพันสายไฟ 25 บาท

แก้ไขเพิ่มเติม  
ภาพที่  1  เราตัดสายไฟแค่สองเส้นก็ได้ คือตัดเส้นสีขาว  และเส้นสีขาว/เขียว ส่วนสายสีดำไม่ต้องตัดแต่ปอกพ่วงเข้าไปครับ

ตอนทำถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าไว้  เวลาทดลองระบบมันจะไม่ทำงานนะครับ เหงื่อตกมาแล้วครับ
ขอโทษที่ครับ  ออนด้า นิวซิตี้ต่างหากที่ระบบไม่ทำงานเพราะเปิดกระโปรง  ส่วนน้องปาปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 11:09:36 am โดย wian » บันทึกการเข้า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:11:14 am »

ตอนทำถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าไว้  เวลาทดลองระบบมันจะไม่ทำงานนะครับ เหงื่อตกมาแล้วครับ

ทำไมเกี่ยวกับฝากระโปรงหน้าล่ะครับไปติดอะไรเพิ่มมาหรือป่าว แล้วแบบนี้สวิทช์เดิมยังใช้ได้ไหมครับ  Smiley
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:20:07 am »

good good yes!! yes!! yes!! เป็นกำลังใจให้ในความพยายามครับผม
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:50:57 am »

ทำไมเกี่ยวกับฝากระโปรงหน้าล่ะครับไปติดอะไรเพิ่มมาหรือป่าว แล้วแบบนี้สวิทช์เดิมยังใช้ได้ไหมครับ  Smiley

แก้ไข    ขอโทษที่  น้องฮอนด้า นิวซิตี้ต่างหากที่เปิดกระโปรงแล้วระบบไม่ทำงาน  ส่วนน้องปาปกติครับ สาธุ lala  

แก้ไข    สวิทช์ล็อก-ปลดล็อกเดิมยังใช้ได้เทุกประตู  แต่ประตูด้านคนขับจะล็อก-ปลดล็อกได้เฉพาะประตูด้านนี้ด้านเดียว  ซึ่่งเดิมจะล็อก-ปลดล็อกทั้งสี่บาน  
ในกรณีที่ไปคนเดียวตอนลงรถใช้สวิทช์เดิมครับดีกว่าหน่อบ  แต่ตอนจะเข้ารถใช้รีโมทปลดล็อกก็จะปลดล็อกทั้งสี่บานเช่นเดิมครับ

ในกรณีที่ใช้รีโมทปลดล็อกแล้วเข้าไปในรถ  จะใช้สวิทช์เดิมล็อกไม่ได้  ใช้สวิทช์ที่ติดตั้งเพิ่มครับแต่ต้องกดปลดล็อกก่อนแล้วจึงกดล็อกได้ครับ

ระบบป้องกันขโมยยังใช้ได้ตามปกติ  เมื่อเข้าไปในรถแล้วล็อกรอระบบทำงาน(ไฟกระพริบประมาณ 10 ครั้ง) แล้วลองเปิดประตู(อีกประมาณ 5 วิ) สัญญานแตรจะดัง

สวิทช์ถ้าใช้แบบที่มีเฉพาะลูกศร  จะมีความลึกน้อยกว่าสามารถเจาะใส่ที่ข้างปุ่มล็อกกระจกได้ครับ  ผมไม่แน่ใจว่าเป็นของเวปไหนระหว่างไตรตันคลับกับปามาเนียผ่านหูผ่านตามาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 11:12:12 am โดย wian » บันทึกการเข้า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:03:22 am »

good good yes!! yes!! yes!! เป็นกำลังใจให้ในความพยายามครับผม
ขอบคุณครับ  like

ผมตัดแล้วต่อเข้าสวิทช์ครับ
ผลดี  
-เมื่อใช้สวิทช์ที่ต่อใหม่ล็อก-ปลดล็อกได้   รีโมทและระบบกันขโมยยังใช้ได้ตามปกติ(ของเดิมไม่ได้อัพเกรดระบบกันขโมย)  
-เมื่อปลดล็อกตรงที่เปิดประตูด้านคนขับ  จะเปิดเฉพาะประตูคนขับ ส่วนประตูอื่นยังล็อกอยู่
ผลเสีย
-สัญญานไฟเลี้ยวจะไม่กระพริบ(ตอนที่กดล็อก-ปลดล็อก)  ของผมติดตั้งกล่องพับกระจก(ประมาณ 500 บาท)เพิ่มเพื่อเป็นที่สังเกต

เมื่อตัดสายไฟเพื่อต่อสวิทช์เพิ่มที่ประตูแล้ว  ภายในเก๋งเราสามารถต่อพ่วงสวิทช์ได้(สายไฟสีขาว  กับสีขาว/เขียว)ที่ปลั๊กข้างคันเร่ง

ใช่แล้วครับถ้าเราตัดจุดนี้ออกไฟจะไม่กระพริบ แต่เป็นข้อเสียมากๆเลยหากเซ็นทรัลล็อคไม่ล็อคเราจะไม่รู้ เคยเห็นข่าวไหมที่ขโมยใช้สัญญาณมาดักระบบกันขโมยเราไม่ให้ล็อคแล้วเข้าไปขโมยทรัพย์สิน  ตัวนี้จะเป็นการบอกเราว่าหากไฟกระพริบระบบต้องล็อคแน่ๆน่าจะเป็นระบบป้องกันที่เค้าออกแบบมาดีจริงๆหากเอาออกเสียดายแย่เลย
ข้อเสียอีกอย่างของผมคือถ้าไฟไม่กระพริบระบบกันขโมยของผมจะไม่ทำงาน ปัจจัยที่จะทำให้ระบบกันขโมยทำงานได้ต้องมีไฟเข้า4จุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 09:20:00 am โดย kumpon » บันทึกการเข้า
kumpon
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:18:14 am »

ดูจากวงจรจะเห็นว่าเป็นสวิทช์สามทาง จะเห็นว่าด้านหนึ่งของหน้าสัมผัสสวิทช์จะลงกราวด์เสมอ มันจึงไม่ทำงาน หากจะให้ทำงานต้องปลดกราวด์ออก(เทียบตอนเริ่มกดสวิทช์)แล้วแตะอีกด้านลงกราวด์  เราจึงต้องหาวิธีที่ตัดแยกระบบเก่าออกแค่ชั่วคราวแล้วกลับคืนเหมือนเดิมเพื่อการทำงานที่สมบูรณแบบและไม่กระทบกับส่วนอื่นด้วย

ผมลองออกแบบวงจรมาคร่าวๆครับ ใช้สวิทช์สองตัว แต่สวิทช์ต้องเป็นแบบสปริงดึงกลับ (ไม่แน่ใจว่าหาสวิทช์แบบนี้ได้ไหม)
ลองดูครับ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์