Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม โค๊ด p 0638 หน่อยครับ  (อ่าน 17516 ครั้ง)
am pjs no.3324
Newbie
*

like: 0

แอม pajero สุดทางบูรพา no.3324

« เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:24:50 pm »

จากปัญหาเดิมคือวิ่งไกลแล้วไฟเครื่องโชว์ วันนี้จากตราดไปชลบุรี โชว์อีกครับเลยแวะเข้าศูนย์ชลบุรี ศูนย์บอกว่าเป็นโค๊ด p0638 เกี่ยวกับปีกผีเสื้ออะไรซักอย่างนี่แหละครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ เลยอยากถามป๋าๆว่าโค๊ดนี้มันคืออะไรกันแน่ครับ ต้องแก้ไขยังไงครับ ศุนย์เค้าก็แค่ลบไฟ ไม่ได้แก้ไขอะไรให้ ไปธุระแต่ต้องแวะเข้าศูนย์เกือบทุกครั้ง เท่าที่จำได้ขึ้นมา4ครั้งแล้วครับบางครั้งก็หายเอง แล้วอีกอย่างงว่าทำไมเช็คครั้งนี้เสียเงินด้วยครับ 400กว่าบาท รถ6เดือน วิ่งหมื่นโล มันไม่ไดอยู่ในระยะประกันเหรอครับ เห็นว่ามันไม่มากเลยไม่อยากมากความก็เลยจ่ายไปครับ

อดีตไม่สำคัญ ทำปัจจุบันให้ดีก็พอ
visit_spg
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:09:31 am »

ป๋าลองศึกษาเพิ่มเติมในนี้ดูก่อนนะครับ ในเว็บนี้จะมี link ไปถึงกระทู้ต่างๆที่มีการพูดถึง code ตัวนี้นะครับ
http://engine-codes.com/p0638_mitsubishi.html

เท่าที่อ่านคร่าวๆ น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับวาล์วเปิดปิดอากาศ ช่างถึงบอกว่าเป็นปัญหาที่ลิ้นปีกผีเสื้อ แต่เท่าที่ผมอ่านในกระทู้เกี่ยวเนื่องส่วนหนึ่งจะบอกว่าเป็นที่ sensor มากกว่าเป็นที่ตัววาล์วเอง เพราะการที่ sensor ทำงานผิดปกติ ก็สามารถทำให้การทำงานของวาล์วต่างๆผิดปกติไปด้วยครับ แต่การจะให้ระบุว่าเป็นเซ็นเซอร์ตัวไหนเลยคงลำบากครับ เพราะผมเองก็ไม่ใช่ช่างเครื่อง แต่ถ้าจะให้แนะนำ สำหรับน้องปาเท่าที่เคยอ่านมา อยากแนะนำให้ป๋าลองล้าง Air flow sensor ดูก่อนครับ จริงๆรถวิ่งมาแค่หมื่นโล ยังไม่น่าสกปรกถึงขนาดไฟเครื่องโชว์ แต่ลองดูก็ไม่เสียหายครับ เพราะมันไม่ต้องเสียเงินมากมาย แค่ถอด air flow sensor ออกมาใช้น้ำยาล้าง contact ล้างๆ แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ

และอีกอย่างที่อยากให้ลองด้วยคือลองเช็คตัวปลั๊ก air flow sensor ด้วยครับว่าเสียบแน่นหรือเปล่า เพราะบางทีตอนช่างถอดกรองอากาศออกมาเป่าอาจเสียบกลับไม่แน่น ก็มีผลได้เหมือนกัน

แค่คาดเดานะครับ แต่ก็อยากให้ลองดูครับ เวลารถมีปัญหาบางทีมันหาคำตอบในครั้งเดียวไม่ได้ครับ มันต้องลองแก้ไปทีละจุดครับ ป๋าลองดูตรงนี้ที่แทบไม่ต้องเสียเงินก่อนครับ ดูว่ายังมีอาการมั๊ย ถ้ายังมีอาการเดี๋ยวมาว่ากันอีกที
 สาธุ สาธุ
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:17:00 am »

ป๋าลองศึกษาเพิ่มเติมในนี้ดูก่อนนะครับ ในเว็บนี้จะมี link ไปถึงกระทู้ต่างๆที่มีการพูดถึง code ตัวนี้นะครับ
http://engine-codes.com/p0638_mitsubishi.html

เท่าที่อ่านคร่าวๆ น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับวาล์วเปิดปิดอากาศ ช่างถึงบอกว่าเป็นปัญหาที่ลิ้นปีกผีเสื้อ แต่เท่าที่ผมอ่านในกระทู้เกี่ยวเนื่องส่วนหนึ่งจะบอกว่าเป็นที่ sensor มากกว่าเป็นที่ตัววาล์วเอง เพราะการที่ sensor ทำงานผิดปกติ ก็สามารถทำให้การทำงานของวาล์วต่างๆผิดปกติไปด้วยครับ แต่การจะให้ระบุว่าเป็นเซ็นเซอร์ตัวไหนเลยคงลำบากครับ เพราะผมเองก็ไม่ใช่ช่างเครื่อง แต่ถ้าจะให้แนะนำ สำหรับน้องปาเท่าที่เคยอ่านมา อยากแนะนำให้ป๋าลองล้าง Air flow sensor ดูก่อนครับ จริงๆรถวิ่งมาแค่หมื่นโล ยังไม่น่าสกปรกถึงขนาดไฟเครื่องโชว์ แต่ลองดูก็ไม่เสียหายครับ เพราะมันไม่ต้องเสียเงินมากมาย แค่ถอด air flow sensor ออกมาใช้น้ำยาล้าง contact ล้างๆ แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ

และอีกอย่างที่อยากให้ลองด้วยคือลองเช็คตัวปลั๊ก air flow sensor ด้วยครับว่าเสียบแน่นหรือเปล่า เพราะบางทีตอนช่างถอดกรองอากาศออกมาเป่าอาจเสียบกลับไม่แน่น ก็มีผลได้เหมือนกัน

แค่คาดเดานะครับ แต่ก็อยากให้ลองดูครับ เวลารถมีปัญหาบางทีมันหาคำตอบในครั้งเดียวไม่ได้ครับ มันต้องลองแก้ไปทีละจุดครับ ป๋าลองดูตรงนี้ที่แทบไม่ต้องเสียเงินก่อนครับ ดูว่ายังมีอาการมั๊ย ถ้ายังมีอาการเดี๋ยวมาว่ากันอีกที
 สาธุ สาธุ

like like

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:18:10 am »

like like like
pon306
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:46:19 am »

DI3388  line ID pon306
JAJA-RY
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 07:59:40 am »

code นี้มันจะขึ้นเมื่อตำแหน่งของปีกผีเสื้อเมื่อ ECU สั่งให้เปิดหรือปิดแล้วตำแหน่งของมันไม่ได้ตามเป้าหมายครับ คือมันสั่งแรงดันไฟไปที่ปีกผีเสื้อแล้วรอรับสัญญาณ feed back แต่ปรากฎว่า feed back กลับมาไม่ตรงไม่อยู่ในย่านที่จะรับได้เลยเกิดไฟเครื่อง show เบื้องต้นให้ตรวจสอบที่ตัวปีกผีเสื้อก่อนครับ ปลั๊ก สาย ดูว่ามีหลุด หรือขาดหรือไม่ ถ้าปกติลองถอดท่อลมแล้วเช็ค action ของปีกผีเสื้อครับว่ามันยังทำงานอยู่หรือไม่ on switch กุญแจปกติปีกผีเสื้อจะขยับมีเสียงให้ได้ยินลองดูครับ รถใหม่ส่วนมากไม่น่าเสียไวถ้าไม่โดนน้องหนูกัดสายขาดหรือปลั๊กหลวม
visit_spg
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:37:28 am »

code นี้มันจะขึ้นเมื่อตำแหน่งของปีกผีเสื้อเมื่อ ECU สั่งให้เปิดหรือปิดแล้วตำแหน่งของมันไม่ได้ตามเป้าหมายครับ คือมันสั่งแรงดันไฟไปที่ปีกผีเสื้อแล้วรอรับสัญญาณ feed back แต่ปรากฎว่า feed back กลับมาไม่ตรงไม่อยู่ในย่านที่จะรับได้เลยเกิดไฟเครื่อง show เบื้องต้นให้ตรวจสอบที่ตัวปีกผีเสื้อก่อนครับ ปลั๊ก สาย ดูว่ามีหลุด หรือขาดหรือไม่ ถ้าปกติลองถอดท่อลมแล้วเช็ค action ของปีกผีเสื้อครับว่ามันยังทำงานอยู่หรือไม่ on switch กุญแจปกติปีกผีเสื้อจะขยับมีเสียงให้ได้ยินลองดูครับ รถใหม่ส่วนมากไม่น่าเสียไวถ้าไม่โดนน้องหนูกัดสายขาดหรือปลั๊กหลวม

สุดยอดเลยครับน้า จขกท ตามแนวทางด้านบนไปได้เลยครับ ผู้รู้มาชี้ทางให้แล้วครับ สาธุ
manjer-ptn
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 03:31:54 pm »

like สาธุ สาธุ

ยืนด้วยลำแข้ง นั่งบนปาเจโร่
manjer-ptn (ปาตานี)
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 05:00:19 pm »

Check ตรงนี้คับ

tiger98
We Can Do It
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 06:01:22 pm »

สวดยอดแล้วป่าโดม  like  สาธุ

Pajero Sport 2.4 GLS  ID No.3326
am pjs no.3324
Newbie
*

แอม pajero สุดทางบูรพา no.3324

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:34:58 pm »

ขอบคุณป๋าๆทุกท่านมากๆครับ เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำครับ ถึงแม้ปาเจโร่จะมีัญหามาก แต่ยังโชคดีที่มีบ้านหลังนี้คอยให้คำปรึกษาครับ good สาธุ

อดีตไม่สำคัญ ทำปัจจุบันให้ดีก็พอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์