Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หุ้มกระจกมองข้าง..ด้วยฟิล์มเคฟล่า(แท้) กันเถอะ..ไม่ใช้สติกเกอร์นะครับ  (อ่าน 28218 ครั้ง)
maxoutdaa
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:02:49 pm »

จาก>>>>>http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=1653.0

พอดีไปเดินตลาดนัดแถวบ้าน เจอร้านเด็กวัยรุ่น(แว๊นซ์) รับหุ้มเคฟล่า และ กำลังสาธิต วิธีการหุ้มด้วยตัวเองอยู่ จึงขอเบอร์โทรและรายละเอียดมาศึกษาดู ท้าวความไปตอนออกรถจากศูนย์ ผมเลือกที่จะไม่เอาครอบกระจกมองข้างแบบมีไฟ(สีฟ้า) เพราะมัน ไม่สวยในสายตาผมและ ผบ เอาซะเลย จึงสืบเสาะหา....อะไรแปลกใหม่ๆ

มีหลายเจ้าที่รับทำ สติกเกอร์จากเยอรมันบ้าง จีนบ้าง ราคาและงาน ค่อนข้างแพงไม่สมราคา กระจกข้างหนึง 7xx - 1xxx คู่ละ 25xx บ้าง จึง คิดถึงน้องที่ตลาดนัดมาจับใจ ว่าเราจะลองของกันดีกว่า

สรุป นัดน้องเจ้าของร้านมาแกะ แงะ รถที่ปั้ม ข้างๆศูนย์ที่ออกรถมา ( น้องมันไม่กล้า เพราะ ป้ายยังแดงๆ เลย )

ขั้นตอนการทำ น้องต้องเอาฝาครอบไป ขัดสีโครเมี่ยมออก.....และ ทำสีดำก่อน จึง หุ้มด้วยฟิล์มเคฟล่า 2 ชั้น และ พ่นด้วยเลคเกอร์อีกครั้ง ที่ผม..มั่นใจในฐานะ คนอยู่ในวงการสีรถยนต์มาคือ น้องมันบอกขั้นตอนการทำงานได้อย่างครบถ้วน ...เพราะ สุดท้าย คือ ขั้นตอนการ อบสี เพื่อให้ชิ้นงานแข็งและทนทาน  ราวๆ 1 วัน  เบ็ดเสร็จ ใช้เวลา 3 วันครับ

ระหว่างรอ..รถผมต้องอยู่ในสภาพแบบนี้  ฮือๆๆ  จอดก็ต้องหุ้มพลาสติก ขับก็เอาออก 3 วัน
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:07:06 pm »

จากการรอ....3 วัน น้องชายก็เอาชิ้นงานมาส่งตามนัดหมาย...แต่ Huh?!!! ผลงานออกมามีลอยไม่เสมอ และ น้อง เขาให้เหตุผลว่า...น้องมันเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย จึงอบสีนานไป และ ที่เอามาให้ดูวันนี้ ไม่ได้มาส่งของ แต่จะมาบอกว่า ของชิ้นนี้ไม่ผ่าน QC ของร้าน จึง...ขอกลับไปทำอีกครั้งในคืนนั้น  ฮือๆๆ

สรุป นัดหมายครั้งแรก ( 3 วัน ) ผมก็ต้องรอเพลงรอต่อไป จริงๆ มีนัดพระไว้เพื่อเจิมรถ ในวันอาทิตย์ด้วยซ้ำ น้องมันก็รู้สึกผิดเลยทีเดียว จึงเร่งงานที่ โรงงานให้ และนัดหมายกัยอีกครั้งใน วันอาทิตย์

คราวนี้......ผลงานออกมาดังรูป ครับ ทน แข็ง สวย เงา และที่สำคัญ มันคือการทำขั้นตอนแบบทำสี ย่อมแข็งแรงทนทานกว่า การ หุ้มสติกเกอร์อยู่แล้วละครับ Huh? Huh?
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:08:57 pm »

สวยที่เดียว ล้างรถและลง Wax รอไปเจิมต่อไป  like

สนนราคา คู่ละ 7xx บาท รับประกันงาน 3 เดือน ( สำหรับผม รับประกัน 1 ปี ) เพราะ ไล่ไปไล่มา...น้องมันจบ สถาบันเดียวกับผมซะงั้น 555+  haha hi
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:12:32 pm »

อ๋าย!!!!! ตกเย็น ก็มุ่งตรงไปที่วัดใกล้บ้าน เพื่อทำการ เจิม รถ เป็นศิริมงคล แก่รถและชีวิต วัดนี้ ผมเคยบวชเรียนได้วัยรุ่นด้วยนะครับ หลวงพ่อที่มาเจิม ท่านเป็นเจ้าคณะตำบล เชียวนะ  Cheesy

สวยจริงๆ  เหอะ
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:16:14 pm »

good ท่้ายสวยๆ DIY >>>http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=1644.0 ฝีมือ คุณพ่อผมคร๊าบ....555

ลาไปก่อนนะครับ สำหรับ การ Modify แบบงบประหยัด กระเป๋าไม่แหก แต่ ก็แจ่มได้ ส่วนตัว เคยทำรถสมัยวัยรุ่ยมาซะ...เสียเงินไปมหาศาลที่เดียวแต่ก็แนวๆ รถแรงนอนอู่ รถอู่วิ่งแทนอะครับ จน พ่อและแม่ ขอร้องว่า ถ้า...ซื้อรถป้ายแดง ( ตอนนั้น Triton ) ให้ ขอให้หยุดแต่งเถอะ haha จริงนะครับ ตอนขับ Triton ผมไม่แต่งอะไรเลย แต่มา PJS คันนี้ เยอะและเริ่มเยอะ ครับ haha+

มีความสุขกับการขับรถและใช้งานนะครับ  สาธุ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:24:55 pm »

สวยครับ  แต่ทำไมถึงต้อง "เสียเงินไปมหาศาลที่เดียวแต่ก็แนวๆ รถแรงนอนอู่ รถอู่วิ่งแทนอะครับ "  ล่ะครับ โอ๊ยมึน
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:29:45 pm »

ก็ ตอนนั้น Modify แบบเด็กๆ วัยรุ่นอะพี่ เทอร์โบ กล่อง ท่อ เยอะแยะ ตามที่ ร้านบางร้านมันแนะนำ ตอนนั้น รู้เท่าไม่ถึงกาล รถเราจึงต้อง...นอนอู่ เครื่อง และ ผมก็เอารถอู่(พ่อ) มาใช้แทน  victory
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:32:04 pm »

ก็ ตอนนั้น Modify แบบเด็กๆ วัยรุ่นอะพี่ เทอร์โบ กล่อง ท่อ เยอะแยะ ตามที่ ร้านบางร้านมันแนะนำ ตอนนั้น รู้เท่าไม่ถึงกาล รถเราจึงต้อง...นอนอู่ เครื่อง และ ผมก็เอารถอู่(พ่อ) มาใช้แทน  victory

อ้าวพ่อทำเครื่องยนต์ด้วยหรอ  นึกว่าทำแต่สี   ครบวงจรจริงๆ ครับ

**เคฟล่าที่หุ้มมา  แท้ หรือป่าวครับ   ทำไมพอถ่ายรูปออกมามันเหมือนพวกของแต่งลายเคฟล่า เลย    มีรูปหลายๆมุมไหมอ่ะ   กำลังสนใจ ครับ Huh?

สาธุ
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:40:18 pm »

อ้าวพ่อทำเครื่องยนต์ด้วยหรอ  นึกว่าทำแต่สี   ครบวงจรจริงๆ ครับ

**เคฟล่าที่หุ้มมา  แท้ หรือป่าวครับ   ทำไมพอถ่ายรูปออกมามันเหมือนพวกของแต่งลายเคฟล่า เลย    มีรูปหลายๆมุมไหมอ่ะ   กำลังสนใจ ครับ Huh?

สาธุ

อู่...ทำเฉพาะสีครับผม ที่นอนอะอู่เครื่องครับ  ไม่อยากบอกร้านอะ...

งานมันเป็นฟิล์มเคฟล่าอะครับ...แต่กระบวนการ ขั้นตอน เหมือนทำสี จึงแข็งแรงทนทานครับ เพราะ เคลือบด้วยแล็คเกอร์ และ อบสี ครับ

ส่วนงานเคฟล่าแท้ๆ ....วัตถุดิบ สั่งจาก โรงงาน ของ ผมได้นะครับ มีเคมีหลายตัว ที่มีความคงทนและแข็งแกร่งกว่า เคฟล่าด้วยนะครับ แต่.....ขายเป็นตัน นะป๋า 555+ ( ล้อเล่นนะป๋า )
Na ratchada
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 05:01:18 pm »

ส่วนงานเคฟล่าแท้ๆ ....วัตถุดิบ สั่งจาก โรงงาน ของ ผมได้นะครับ มีเคมีหลายตัว ที่มีความคงทนและแข็งแกร่งกว่า เคฟล่าด้วยนะครับ แต่.....ขายเป็นตัน นะป๋า 555+ ( ล้อเล่นนะป๋า )

แบบนี้ป่ะ   ขายแผ่นเท่าไหร่ ครับ 

...
Full Member

like: 63

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 05:15:56 pm »

แจ่มมากครับ ชอบๆ red heart red heart red heart like like like
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:07:20 am »

แบบนี้ป่ะ   ขายแผ่นเท่าไหร่ ครับ 

แบบนี้ คือที่มาทำรถผมเลยละครับ ถ้าเป็นชุด Kit เอาไปทำเอง หุ้ม Iphone หรือ ทดลองเล่นๆ น่าจะตก 1 ตารางฟุต / 120 บาท ครับ ( ร้านน้องที่รับทำนะ เห็นว่ารับมาถูกกว่าร้านอื่นๆ )

แต่ถ้าแบบ เคฟล่าแท้ๆ โรงงานผม เป็นโรงงานเคมี เขามีสูตรผลิตของแบบนี้ครับ เคฟล่า หรือ ศัพท์ในทางเทคนิค ที่เรียกว่า คาร์บอน ไฟเบอร์ คือ Product Line ต่อยอดจาก Fiber อีกครั้งนะครับ มีเคมีหลายๆตัว ผมก็ไม่ทราบมากมายหรอกนะ เพราะ อยู่คนละ Product line กันอะครับ

maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:08:35 am »

แจ่มมากครับ ชอบๆ red heart red heart red heart like like like

ขอบคุณครับ ป๋าอ๊อด เรื่องสี ยังไม่ลืมนะครับ ตอนนี้น้ำเริ่มทรง คิดว่าเร็วๆนี้จะตั้งกระทู่้สอบถาม จะได้ มียาใจ สีขาวกันไปใช้งาน  good
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:50:43 am »

อยากทำกระโปรงหน้าเป็นเคฟล่าแท้มั่งจัง  u
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:56:11 am »

อยากทำกระโปรงหน้าเป็นเคฟล่าแท้มั่งจัง  u

อันนี้ ต้องเอากระโปรงไปทำแบบพิมพ์ ไฟเบอร์ก่อนนะครับ หุ้มฟิล์มคงไม่ได้ คริคริ แต่ราคา แรงพอสมควรนะ เมื่อก่อน เคยทำใน AE111 ราคา 24xxx แหนะ แต่ข้อควรระวัง..คือ ถ้าใส่กระโปรง คาร์บอนไฟเบอร์ ควรติดกริ๊ปล็อค ที่ฝากระโปรง ด้วยนะครับ เพราะ ถ้าแรงๆอาจจะเปิดได้  เชอะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์