Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนพื้นที่เสี่ยงน้ำท่วม กทม. 13 เขต  (อ่าน 6567 ครั้ง)
yoyoza NO.352
Full Member

like: 4

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 03:43:43 pm »

เตือนพื้นที่เสี่ยงน้ำท่วม กทม. 13 เขต

7 ต.ค. 54 - สำนักข่าวไทยรายงานว่าข้อมูลจากสำนักการระบายน้ำ ระบุว่านับถึงเวลานี้มีบ้านเรือนของประชาชนมากกว่า 1,200 ครัวเรือน ใน 27 ชุมชน ครอบคลุมพื้นที่ 13 เขต ที่ตั้งอยู่นอกแนวคันกั้นน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยา คลองบางกอกน้อย และคลองมหาสวัสดิ์ สุ่มเสี่ยงที่จะจมบาดาล โดยได้แบ่งพื้นที่อันตรายออกเป็น 6 กลุ่มด้วยกัน คือ กลุ่มวิภาวดี มี 1 เขต คือ เขตบางซื่อ กลุ่มรัตนโกสินทร์ มี 3 เขต เป็นเขตดุสิต เขตพระนคร และเขตสัมพันธวงศ์

กลุ่มเจ้าพระยา มี 3 เขต เป็นเขตบางคอแหลม เขตยานนาวา และเขตคลองเตย กลุ่มกรุงธนบุรี มี 4 เขต คือ เขตบางพลัด เขตบางกอกน้อย เขตธนบุรี และเขตคลองสาน กลุ่มตากสิน มี 1 เขต คือเขตราษฎร์บูรณะ ส่วนกลุ่มมหาสวัสดิ์ มี 1 เขต คือ เขตทวีวัฒนา

นอกจาก 13 เขตเสี่ยงริมเจ้าพระยาแล้ว ยังมีจุดเสี่ยงพื้นที่ด้านฝั่งตะวันออกที่อาจได้รับผลกระทบหากน้ำจาก จ.ปทุมธานี ไหลทะลักเข้ามา คือ มีนบุรี หนองจอก ลาดกระบัง คลองสามวาบางส่วนที่ติดคลอง และสายไหมด้านเหนือ

Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 03:57:56 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  สาธุ
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:16:53 pm »

เอาใจช่วยป๋าทุกคนที่อยู่พื้นที่เลี่ยงนะคับ สาธุ สาธุ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
พ่อลูกอ่อน No.241
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:38:35 pm »

สาธุ สาธุ สาธุขอบคุณครับ

จุ๊กกรู้
noung111
Jr. Member
**

like: 2

3.2 GT 4WD

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:45:26 pm »

ขอบคุณครับ แต่เขตอื่นๆก็ต้องเฝ้าระวังด้วยนะครับ ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน Shocked
pajung
Jr. Member
**

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:47:29 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:18:40 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เป็นไงบ้างป๋ายุทธวิ่งไปกี่กิโลแล้วครับ บายดีนะครับ... good good
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:29:18 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
โชคดดีครับที่ยังไม่มี บางแค หนองแขม ภาษีเจริญ บางบอน
Akepapah
ปาน้ำตาล บางบอน ID 0107
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:38:35 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
โชคดดีครับที่ยังไม่มี บางแค หนองแขม ภาษีเจริญ บางบอน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ  ผมก็อยู่บางบอน ใกล้คลองราชมนตรีที่ใช้เป็นคลอง
ผันน้ำไปออกพระราม2 ต่อไปออกบางขุนเทียนชายทะเล ก็ยังเสียวๆอยู่คับ
แต่ก็เตรียมตัวรับมือไว้แล้ว ล่าสุดเมื่อคืน ระดับน้ำในท่อระบายน้ำในซอยบ้าน
สูงขึ้นกว่าเดิมประมาณ10ซม.แต่ยังต่ำกว่าปากท่อ50ซม.คับ

เรา รัก น้อง ปา
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:11:21 pm »

โรบินสัน  รัชดา  ลาดพร้าว   เน่าแน่  ถุงยางเต็มพื้น 555

เสร็จแน่ผม..........

**สงสัยต้องเอาแผ่นพลาสติกใสหนาๆ  สัก  10 ตรม.   ปูแล้วขัยรถเข้าไปอยู่ตรงกลาง     แล้วรวบมัดหัวไว้ดีกว่า   หากน้ำมาจมมิด  เจ้าแมวป่าก็อยู่ในถุงนั่นแหละ   น้ำลดค่อยแกะออกมาใช้ต่อ

เพราะหากนำขึ้นที่สูง  หากน้ำขึ้นตาม  ไม่รู้จะหนีไปไหน   เลยยอมจมกับสายน้ำดีกว่า   ทางรอดสุดท้ายยยยยยยย
  Cry Sad Sad Sad Sad Sad Sad ฮือๆๆ
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:59:11 pm »

โรบินสัน  รัชดา  ลาดพร้าว   เน่าแน่  ถุงยางเต็มพื้น 555

**สงสัยต้องเอาแผ่นพลาสติกใสหนาๆ  สัก  10 ตรม.   ปูแล้วขัยรถเข้าไปอยู่ตรงกลาง     แล้วรวบมัดหัวไว้ดีกว่า   หากน้ำมาจมมิด  เจ้าแมวป่าก็อยู่ในถุงนั่นแหละ   น้ำลดค่อยแกะออกมาใช้ต่อ

เพราะหากนำขึ้นที่สูง  หากน้ำขึ้นตาม  ไม่รู้จะหนีไปไหน   เลยยอมจมกับสายน้ำดีกว่า   ทางรอดสุดท้ายยยยยยยย
  Cry Sad Sad Sad Sad Sad Sad ฮือๆๆ

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

เป็นกำลังใจให้ครับป๋านะ ยังไงก็หาทางหนีทีไล่ไว้บ้างนะครับ ได้ข่าวมาว่าจะมีน้ำมวลใหญ่ลงมาอีก ระวังด้วยครับผม
nakin4836
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:16:36 pm »

โรบินสัน  รัชดา  ลาดพร้าว   เน่าแน่  ถุงยางเต็มพื้น 555

**สงสัยต้องเอาแผ่นพลาสติกใสหนาๆ  สัก  10 ตรม.   ปูแล้วขัยรถเข้าไปอยู่ตรงกลาง     แล้วรวบมัดหัวไว้ดีกว่า   หากน้ำมาจมมิด  เจ้าแมวป่าก็อยู่ในถุงนั่นแหละ   น้ำลดค่อยแกะออกมาใช้ต่อ

เพราะหากนำขึ้นที่สูง  หากน้ำขึ้นตาม  ไม่รู้จะหนีไปไหน   เลยยอมจมกับสายน้ำดีกว่า   ทางรอดสุดท้ายยยยยยยย

แบบนี้รึป่าวครับป๋า.....D.I.Y เลยครับป๋า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=l9ozQD5AaeQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=l9ozQD5AaeQ</a>

กลุ่มนักศึกษาวิทยาลัยการอาชีพวังสะพุง จังหวัดเลย จึงคิดถุงพลาสติกนี้ ขึ้นมาให้ชื่อว่า "ถุงไอเดีย คอปเวอร์ คาร์" (IDEA cover car) ชื่นชมผลงานถุงไอเดีย ที่วิทยาลัยการอาชีพวังสะพุง จ.เลย คิดค้นไว้ใช้คลุมรถที่จมอยู่ใต้น้ำได้ปลอดภัย ๑๐๐% ด้านนายสันติประชา ดอนชุม อาจารย์ประจำแผนกวิชาอิเล็กทรอนิกส์ ซึ่งเป็นผู้ผลิตร่วมกับนักศึกษา กล่าวว่า ถุงไอเดีย ทำจากวัสดุโพลิเมอร์เอสทีลิน ซึ่งเป็นพลาสติกหนาสามารถกันน้ำได้ มีการออกแบบและตัดเย็บได้ตามขนาดของรถแต่ละชนิด มีซิบกันน้ำสำหรับเปิดเป็นช่องเพื่อขับรถเข้าไปเก็บในถุง รถยนต์จะวิ่งเข้าไปจอดอยู่ด้านในถุงพลาสติกขนาดใหญ่ที่มีความหนาและทนทาน ก่อนที่จะรูดซิปยาวครอบทั้งคันรถ เหมือนกับการสวมถุงพลาสติกสิ่งของ ต้นทุนในการผลิตถุงไอเดียขนาดใส่รถยนต์กระบะ ๑ คัน ประมาณ ๑,๕๐๐ บาท จากการทดลองได้นำรถยนต์เข้าไปไว้ในถุงแล้วปิดให้สนิท จากนั้นนำลงไปแช่ในน้ำทั้งคันเป็นเวลานาน ๑-๒ วัน ปรากฏว่าไม่มีน้ำซึมเข้าไปภายในถุงได้ ทำให้รถปลอดภัยจากน้ำท่วม ทั้งนี้ตนและทาง สอศ.ได้มีการจดสิทธิบัตร "ถุงไอเดีย" ไว้แล้ว พร้อมทั้งเตรียมที่จะพัฒนารูปลักษณ์ และการหาวัสดุคุณภาพดีมาใช้ผลิตถุงไอเดียให้มีคุณภาพดียิ่งขึ้นกว่าเดิมด้วย จึงมั่นใจว่าผลงานชิ้นนี้จะสามารถช่วยเหลือผู้ที่มีรถยนต์ รถจักรยานยนต์ในช่วงเวลาคับขันที่เกิดปัญหาน้ำท่วมได้มาก

ถุงพลาสติกจะป้องกันน้ำเข้ารถ ไม่ให้รถยนต์เสียหายได้ 100 เปอร์เซ็นต์ เพราะผลิตมาจากพลาสติกอย่างหนาและยังสามารถพับเก็บไว้ใช้งานได้ในคราวต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 10:00:01 pm โดย nakin4836 » บันทึกการเข้า
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 10:07:11 pm »

สุดยอดความคิด ต้องไปจดสิทธิบัตรด้วยนะครับ  Smiley ผมอยู่แถวคลองทวีวัฒนาด้วย สงสัยต้องเตรียมถุงไว้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 10:09:06 pm โดย setta2001 >>> 0363 <<< » บันทึกการเข้า

We love PajeroSport
Sanfever
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:51:57 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ สาธุ

หมื่นทางตันยังมีทางหนึ่ง...ให้ออกเสมอ
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 01:41:01 am »

อยู่ด้วยกันนะป๋า  Smiley

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์