Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ติดยางควรขจัดออก  (อ่าน 2339 ครั้ง)
charles
merchant
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 03:30:26 pm »

หากรถยนต์ไม่มียางก็คงขับไม่ได้จริงไหมคะ ดังนั้นเพื่อนๆ ไม่ควรละเลยที่จะดูแลยางรถของคุณนะคะ แม้เราจะทำความสะอาดยางพร้อมกับทำความสะอาดรถอยู่แล้วก็ตาม แต่บางทีเพื่อนๆ ไม่ได้ทำความสะอาดรถเลยไม่ได้ใส่ใจยาง ดังนั้นเพื่อให้ยางอยู่คู่กับรถไปจนตลอดอายุเราควรที่จะใส่ใจยางด้วย

เราจะใส่ใจยางยังไงนั่นคงเป็นคำถามที่เพื่อนๆ หลายคนสงสัย เราทำได้ไม่ยากเลยค่ะ เพียงแค่เวลาเพื่อนๆ จอดรถเสร็จแล้วลองไปสำรวจล้อรถดูนะคะ ว่ามีวัสดุที่ติดมากับยางบ้างไหม เพราะเจ้าวัสดุเหล่านั้นอาจทำให้ยางฉีกขาดหรือทะลุได้ทำให้ยางด้อยประสิทธิภาพ วัสดุเหล่านั้นมีเยอะแยะมากมายที่ทำอันตรายต่อยางได้ ไม่ว่าจะเป็น ตะปู เหล็กแหลม หิน กิ่งไม้ ล้วนแล้วแต่ติดอยู่บนยางได้ทั้งสิ้น หากเพื่อนๆ ขับรถยนต์อยู่แล้วไม่สามารถหลีกเลี่ยงเส้นทางที่มีพวกวัสดุอันตรายเหล่านี้ได้ ขอให้เพื่อนๆ ทำการตรวจสอบยางทุกล้อหลังจากขับผ่านพื้นที่ดังกล่าวไปแล้วด้วยนะคะ

หากเพื่อนๆ จะเอาวัสดุอันตรายเหล่านี้ออกต้องมีเครื่องมือขนาดเหมาะมือ กะทัดรัด สำหรับแคะเศษวัสดุออกจากยาง โดยเพื่อนๆ ตรวจสอบได้ที่เส้นรอบวงของยาง หน้ายาง ให้ทำการปฏิบัติให้ครบทุกล้อ และควรเข็นรถเพื่อให้หน้ายางไปอยู่อีกตำแหน่งหนึ่งเพื่อตรวจสอบตำแหน่งอื่นอีก วิธีนี้อาจเหนื่อยไปซักหน่อย แต่จะส่งผลดีกับตัวยางและความปลอดภัยของท่านเอง

เกร็ดความรู้ดีๆจาก  ประกันภัยรถยนต์
เบื่อซ่อม อยากขาย ไว้ใจ  q4car  ฝากขายรถมือสองฟรี!!!!         

เมื่อไหร่ที่ควรจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
รถยนต์ตกท่อระบายน้ำ บริษัทรับ ประกันภัยรถยนต์ ฟ้อง​ให้รับผิด
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับล้อแม็ก
การขับขี่เมื่อฝนตก ถนนลื่น
“ทดลองขับ“ อย่างไร เมื่อต้องซื้อรถใหม่ทั้งที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 01:36:06 pm โดย tqm_broker » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์