Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ฝนตกระวังน้ำเข้ารถนะครับ  (อ่าน 3762 ครั้ง)
blarenet E21FJJ
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:31:52 pm »

oop   ปาผมน้ำเข้าแล้วครับเมื่อวานฝนตกหน้กจอดรถใว้กลางลานจอดรถในป้็มน้ำมัน ประมาณ 1 ช.มเข้ามาในรถอ้าวน้ำทีไหนมันหยดใส่รถวะมองไปข้างบนกระจกมองหลังมีน้ำเกาะหยดเป็นทางอ้าวน้ำเข้ารถนี่หว่าเสาประตูข้างซ้ายมีรอยชุ่มน้ำผมเลยรีบนำรถเข้าศุนย์ให้เช็คให้ศุนย์ได้รื้อภายในดูบอกว่าน้ำเข้าตรงกระจกจึงซีนให้ใหม่วันนี้ขับไปจอดในปั็มฝนตกหนักอีกอ้าวน้ำซึมอีกแล้วตรงเสาประตูข้างซ้ายที่เดิมอีกเอาไงดีวะวิ่งเข้าศูนย์อีกคราวนี้ช่างที่เคยทำให้รื้อมาดูอีกปรากฎว่าเป็นที่เสาอากาศตรงกลางเลยรอเครมอีกทีแต่ต้องรอจากศูนย์ใหญ่ว่ามีของรึเปล่าช่วงนี้ต้องขับระวังอย่าจอดนานเวลาฝนตกหนักช่วงนี้สังเกตุดูนะครับ
เซงเลย
nuntavit
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 10:46:44 am »

รถผมก็เคลมเสาอากาศมาแล้วครับ (นานแล้ว) ยังไงให้เค้าดูแผ่นฝ้าปิดหลังคาด้วยนะครับว่ามีราขึ้นหรือเปล่า จะได้เคลมทีเดียวเลยครับ
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 11:50:48 am »

ขออนุญาติ

หมายถึงมันเข้ามาตรงเสาอากาศหรอคับ

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
T-Tat
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:25:50 pm »

เคลมมาแล้ว แต่ไม่แน่ใจ ว่าจะหายหรือเปล่า ไม่มีเวลารื้อตรวจสอบเอง

วิธีตรวจสอบ
-จอดรถทิ้งไว้กลางฝน ขณะฝนตกหนักมากๆ
-สังเกตุฝ้าเพดานตรงรอยต่อของเสา A จะเปียกชุ่ม
-ถ้าเห็นว่าเปียกชุ่ม แสดงว่า รั่วแล้ว
-อาจจะเปิด ฝ้าเพดานดูให้ชัวร์ ถอดที่บังแดดทั้ง 2 ออก  แล้วถอด ไฟส่องแผนที่ออก แล้วตรวจสอบดูอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 01:40:44 pm โดย T-Tat » บันทึกการเข้า

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 06:02:12 pm »

น้องปาอายุกี่ปีแล้วครับ เป็นที่จอดตากแดด/ตากฝนบ่อยด้วยหรือเปล่าครับป๋า แล้วที่แกะดูสรุปว่ามาจากซีลยางแห้ง+แตก หรือว่าหลังคาผุครับ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
nuntavit
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:09:58 am »

อาการรั่วเกิดจากซีลยางของเสาอากาศครับ ผมเชื่อว่ามี pjs อีกหลายคันที่มีปัญหานี้แต่เจ้าของรถไม่รู้ครับ ถ้ารั่วน้อยน้ำก็จะขังอยู่ที่ฝ้าและก็จะระเหยไปเองตอนจอดตากแดด หรือนำกระฉอกออกมาที่กระจกหน้ารถด้านบนครับ ส่วนคันที่รั่วเยอะก็อาจจะเจอสาเหตุพรมใต้ที่วางเท้าเปียกโดยไม่รู้สาเหตุ หลายคนเข้าใจว่าจุกยางใต้ท้องรถหมดอายุหรือหลุดหายไป ซึ่งจุดนี้ก็ยากที่จะเจอนะครับเพราะน้ำที่รั่วมันจะวิ่งผ่านเสา A แล้วลงไปที่พรมพื้นรถเลย ซึ่งจะทำให้เจ้าของรถไม่เห็นน้ำที่รั่ว แต่อาจจะได้กลิ่นชื้นแทน ถ้ารถใครมีอาการดังกล่าวก็ลองตรวจสอบกันดูนะครับ ส่วนรถผมเจอปัญหานี้ตั้งแต่ปีแรกๆแล้วครับ ส่วนสาเหตุที่ผมเจอก็ลอง search หากระทู้ที่ผมเปิดไว้ก็ได้ครับ ขอให้โชคดีทุกท่านครับ
blarenet E21FJJ
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:51:49 pm »

เข้าตรงเสาอากาศครับกำลังเปลี่ยนอยู่ถ้าไม่จอดกลางฝนที่ตกหนักมากๆไม่รู้หรอกครับรถผมพึ่งปีเดียวเองเปลี่ยนทั้งเสาครับ   smile..รถของทุกท่านลองดูนะครับ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:59:20 am »

ไม่ทันดูแล้วครับ เฉอะแฉะเลย ต้องหาเวลาแก้ไขดูบ้างแล้ว
CHINDANAI
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 04:49:17 pm »

พรมเปียก เคยสงสัยอยู่ว่าเราไปเดินเหยียบน้ำมาตั้งแต่เมื่อไหร่ เอาแล้วสิ ผมต้องสังเกตุแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์