Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่อง กล่องคันเร่งไฟฟ้า และ Turbo Timer  (อ่าน 3048 ครั้ง)
Bbank
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:36:17 pm »

ขอแยกออกเป็น 2 ตัวนะครับ
1. กล่องคันเร่งไฟฟ้า หลังจากที่ผมหาข้อมูลดู ก็คิดว่าอยากจะติด เนื่องจากอยากได้การแซงที่ดีขึ้น
    แต่ เห็นมีหลากหลายยี่ห้อเหลือเกิน ไม่รู้ว่าต่างอย่างไร ตอนนี้ที่ผมมองไว้จะ เป็น D1 spec และ 3 Drive ของ Pivot
    อยากจะรบกวนป๋า แนะนำเรื่องนี้หน่อยครับ ว่าอันไหนดี ป๋าท่านใดติดมาแล้ว ผลเป็นไงแจ้งข่าวด้วยคร้าบบ

2. Turbo Timer ก็ เช่น กันครับ มีหลายยี่ห้อ ทั้ง HKS และ Volution Timer แต่เท่าที่เคยถามมา จะมีบอกว่า ถ้าเป็นรถที่มีการไขกุญแจ ไม่ใช่ Smart key
   เมื่อ Turbo Timer ทำงาน จะไม่สามารถล็อครถได้เนื่องจาก เครื่องยนต์ยังติดอยู่ หรือว่่าเมื่อดับแล้ว ก็จะปลดล็อคออก
   ส่วนตัวผมเอง เล็ง Volution Timer ไว้เนื่องจากราคาไม่แรง และติดเข้ากับช่องที่คอนโซลหน้าได้ไม่รก แต่ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่ายี่ห้อนี้
   เห็นในห้องซื้อขาย ป๋าหลายท่าน ติดกัน รบกวนบอกหน่อยครับว่าแบบไหนดี
pjs_200hp
Series No. 1063
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:52:36 am »

1 ยังไม่ได้ติดว่าจะลองอยู่เหมือนกัน ผมเลือกดันก่อนแรงและประหยัดกว่า กล่องคันเร่ง
2 ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องติดเลยโบเดิม...เข้าออกแบบมาดีแล้วใส่ไปก็ไม่ได้ทำให้มันทนขึ้นหรอก คงไม่มีใครกดแช่ตลอดการเดินทางมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วและ turbo มันก็มีน้ำเลี้ยงอยู่
ไม่เหมือนพวกโบซิ่งที่มีแต่น้ำมันน้ำไม่มีอันนั้นน่าจะจำเป็น
อันนี้แล้วแต่นะครับ ผมคิดแบบนี้

คิดว่าแรง...ก็แซงไป
knowinglandfanc
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:04:51 am »

ข้อที่1. ผมติดอยู่ จากประสบการณ์จากผู้ใช้จริง จอดติดไฟแดงคันแรกคู่จูนเนอร์ ไฟเขียว กดคันเร่งหลังติดเบาะทิ้งจูนเนอร์  และเวลาแซงบอกตรงๆเลยว่ามั่นใจว่าผ่านไปได้    รอบมาเร็วตอบสนองกับเท้าได้ดีเหมือนรถเก๋ง ส่วนอัตราการกินน้ำมัน(ส่วนตัวนะครับ) 11-12ลิตร/กม สบายๆ รถผมขับ2นะครับ
ข้อที่2. ติอTURBO TIMER เพื่อตั้งเวลาที่เราเข้าไปทำธุระต่างๆในเวลาที่ไม่เกิน10นาที กลับมาแล้วเครื่องยังไม่ดับไปต่อได้ ตัวอย่างเช่น  เข้าห้องน้ำตามปั๊มน้ำมัน ของแบบนี่มีสองอย่างคือตั้งออโต้และกำหนดเวลาได้ ไม่มีปัญหากับระบบความปลอดภัยเพราะจะตัดคนละส่วนออกไป ผมดึงกุญแจออกและล็อกรถได้ตามปกติหลังจากเสร็จกิจกลับมาเครื่องยังไม่ดับ เสียบกุญแจบิดไปที่เดิมแล้วเดินทางต่อโดยที่ไม่ต้องดับเครื่องยนต์  จากประสบการณ์ตรงอีกเช่นกัน

ทั้งสองข้อนี้เลือกใช้ได้ตามความต้องการของเงินที่มีอยู่ในกระเป๋า เพราะ ตวามต้องการของแต่ละคนมีความแตกต่างกันโปรดศึกษาให้กระจ่างแจ้งตามความสำคัญอย่างมีเหตุผล

เมื่อเกิดมาแล้วเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นคนดีได้
pae1234
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:21:36 am »

ข้อที่1. ผมติดอยู่ จากประสบการณ์จากผู้ใช้จริง จอดติดไฟแดงคันแรกคู่จูนเนอร์ ไฟเขียว กดคันเร่งหลังติดเบาะทิ้งจูนเนอร์  และเวลาแซงบอกตรงๆเลยว่ามั่นใจว่าผ่านไปได้    รอบมาเร็วตอบสนองกับเท้าได้ดีเหมือนรถเก๋ง ส่วนอัตราการกินน้ำมัน(ส่วนตัวนะครับ) 11-12ลิตร/กม สบายๆ รถผมขับ2นะครับ
ข้อที่2. ติอTURBO TIMER เพื่อตั้งเวลาที่เราเข้าไปทำธุระต่างๆในเวลาที่ไม่เกิน10นาที กลับมาแล้วเครื่องยังไม่ดับไปต่อได้ ตัวอย่างเช่น  เข้าห้องน้ำตามปั๊มน้ำมัน ของแบบนี่มีสองอย่างคือตั้งออโต้และกำหนดเวลาได้ ไม่มีปัญหากับระบบความปลอดภัยเพราะจะตัดคนละส่วนออกไป ผมดึงกุญแจออกและล็อกรถได้ตามปกติหลังจากเสร็จกิจกลับมาเครื่องยังไม่ดับ เสียบกุญแจบิดไปที่เดิมแล้วเดินทางต่อโดยที่ไม่ต้องดับเครื่องยนต์  จากประสบการณ์ตรงอีกเช่นกัน

ทั้งสองข้อนี้เลือกใช้ได้ตามความต้องการของเงินที่มีอยู่ในกระเป๋า เพราะ ตวามต้องการของแต่ละคนมีความแตกต่างกันโปรดศึกษาให้กระจ่างแจ้งตามความสำคัญอย่างมีเหตุผล

รบกวนสอบถามครับทั้ง2อย่างที่ติดมาใช้งบไปเท่าไหร่ครับ
pantawon
Newbie
*

เจ้าชายแฮปปี้ 2621

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:22:08 am »

ผมติดตัว timer มา1200 บาท มาติดตั้งให้ที่บ้านครับ จากป๋าแบงค์
ในเวปบ้านเราครับ โดยรวมแล้วพอใจมากครับ ของบางอย่างติดแล้ว
มันมีคุณค่าทางจิตใจครับ ( ติดแล้วหล่อมาก*นั่งชมตัวเองคนเดียวในรถ* )
Bbank
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:46:53 pm »

ขอบคุณมากๆครับ ป๋า กระจ่างมาก จากประสบการณ์ผู้ใช้จริง  สาธุ
knowinglandfanc
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:16:23 pm »

ข้อที่1 ติดมาสี่พันกว่าบาท ปรับระดับได้6ระดับ นัดผู้ขายมาติดให้ที่ ปตท.กิ่งแก้ว
ข้อที่2 ติดมาพันกว่าบาทจำราคาไม่ได้แล้วของ Volution Timerนัดผู้ขายไปติดให้ที่สนามราชมัง
ราคาเมื่อกันยายน2555 ผมคุยกับพ่อค้าในเวปเรานี้แหละ แล้วนัดกันไปติด ลองหาดูนะ  ราคาอาจจะเปลี่ยนแปลงบ้างแล้วนะครับ

เมื่อเกิดมาแล้วเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นคนดีได้
TPajero
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:02:51 pm »

ข้อ 1  มีประโยชน์เรื่องอัตราเร่งที่มาเร็วกว่าเดิม เร่งแซงสบายๆ (เคยเจอบทความที่ว่า ใส่กล่องคันเร่งเหมือนหลอกตัวเองว่ารถวิ่งเร็ว แค่กดคันเร่งให้ลึกๆก็มีค่าเท่ากัน) ถ้าไปอ่านเจออย่าไปสับสนนะครับ....เขาไม่รู้จริงว่าผลมันต่างกัน 

ข้อ 2 นานาจิตตัง ส่วนตัวผมติด เพราะว่าไม่มีข้อเสียอะไรที่ติด (แต่เสียตัง) ส่วนข้อดีก็แยะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์