Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเที่ยวกับสัตว์เลี้ยง ... ทำอย่างไรไม่วุ่นวาย  (อ่าน 2924 ครั้ง)
charles
merchant
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:07:07 am »

บ้านใครที่เลี้ยงสัตว์เลี้ยง เวลาเดินทางไปต่างจังหวัดหรือมีเหตุจำเป็นบางครั้งก็ไม่สามารถทิ้งพวกเขาไว้ที่บ้านใช่ไหมครับ? หรือหลาย ๆ คนอยากพาเขาไปเที่ยวบ้าง ไปถ่ายรูป หรือเปลี่ยนบรรยากาศ แน่นอนว่า การเดินทางของคุณจะต้องมีการวางแผนสำหรับเขาด้วยเช่นกัน ดังนี้ครับ

1. วางแผนก่อนเดินทาง ถ้าคุณกำลังจะเดินทางโดยมีสัตว์เลี้ยงไปด้วย ขอให้วางแผนอย่างรอบคอบ สอบถามโรงแรมหรือที่ ๆ คุณจะไปอนุญาตให้สัตว์เลี้ยงไปด้วยหรือไม่ ถ้าไม่สะดวกก็จับมันเฝ้าบ้าน หาคนดูแล หรือฝากที่รับฝากสัตว์ดีกว่าครับ

2. เตรียมพร้อม ให้เขาทำธุระส่วนตัวให้เสร็จก่อนเดินทางด้วยนะครับ ไม่เช่นนั้นอาจมีปัญหา...

3. คาดเข็มขัดให้สัตว์เลี้ยง อย่าปล่อยให้วิ่งพล่านทั่วรถนะครับ หัดจับฝึกคาดเข็มขัดนิรภัย หรือใช้เชือกจูงล่ามกับเข็มขัดนิรภัยเพื่อความปลอดภัย ซึ่งหากสัตว์เลี้ยงของคุณเป็นพวกชอบตื่นเต้น ให้หาอะไรกั้นระหว่างเบาะหลังกับเบาะหน้าด้วยครับ เพราะจะทำให้คนขับเสียสมาธิ หรืออาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ

4. เคลียร์พื้นที่ ก่อนเดินทางควรหาผ้าปูเพื่อป้องกันภายในของคุณโดยเฉพาะหนังและพรมในรถ

5. ลดกระจกสักนิด เพื่อให้ลมสามารถผ่านได้ (อย่าไม่มากเกินไปนะครับ) ให้มีอากาศถ่ายเท มีลมระบาย เพราะสัตว์เลี้ยงเขาไม่ชินกับระบบปรับอากาศภายในรถนะครับ

6. น้ำเรื่องสำคัญเช่นกัน สัตว์เลี้ยงของคุณอาจกระหายน้ำระหว่างเดินทางด้วยนะครับ ซึ่งหากคุณไม่ะสะดวกนักในการเตรียมน้ำ ก็ใช้วิธีแวะปั้ม ทุกๆ 1 ชั่วโมงโดยประมาณเพื่อให้น้ำเขาด้วยครับ

7. อาหารปัจจัยนี้ก็สำคัญ หลายคนคิดว่านอกสถานที่หาอะไรก็ได้ให้สัตว์เลี้ยงทานก็ได้ ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดครับ เพราะการเปลี่ยนอาหารอาจทำให้เกิดการปั่นป่วนต่อพฤติกรรมการกินของเขา ทางที่ดีนำอาหารที่ให้ประจำที่บ้านไปด้วยดีกว่าครับ

8. ห้าม! ทิ้งสัตว์เลี้ยงไว้ในรถ อย่าคิดว่าเดี๋ยวเดียวคงไม่เป็นไร เพราะสัตว์เลี้ยงขอบคุณจะกระวนกระวายและรู้สึกไม่ปลอดภัย  เมื่อใดก็ตามที่คุณลงจากรถก็ควรจะนำมันลงไปยืดเส้นยืดสายด้วยดีกว่าครับ

9. ถ้าทุกอย่างล้มเหลวมีหลายครั้งที่การพาสัตว์เลี้ยงไปด้วยแล้วเกิดเหตุการณ์แย่ ๆ โดยไม่ตั้งใจ และมันทำให้ทุกคนหมดสนุกไปโดยปริยาย ในคราวต่อไปให้คุณพิจารณาใหม่ จะพาไป หรือนำเขาไปฝากไว้ที่สถานรับเลี้ยงสัตว์จะดีกว่า ซึ่งเราจะไม่ต้องกังวล และเขาก็ได้รับการดูแลอย่างดีอีกด้วย มีแค่คงคิดถึงกันมาก ๆ แค่นั้นเองครับ

ที่มา : sanook.com

เกร็ดความรู้ดีๆจาก  ประกันภัยรถยนต์
เบื่อซ่อม อยากขาย ไว้ใจ  q4car  ฝากขายรถมือสองฟรี!!!!         
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 01:28:56 pm โดย tqm_broker » บันทึกการเข้า

thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:22:34 am »

ขออนุญาติ

สมัยก่อนไปไหน ไปกัน
จะไปไหน ต้องหาที่ที่อนุญาติหมาด้วย
จอดแวะปั๊ม ทำธุระนานกว่าคนอีก
ตอนนี้มีลูกน้อย เลยต้องฝากร้าน
สงสารมากเลยคับ  ฮือๆๆ

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
pthailand
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 03:09:49 pm »

3. คาดเข็มขัดให้สัตว์เลี้ยง อย่าปล่อยให้วิ่งพล่านทั่วรถนะครับ หัดจับฝึกคาดเข็มขัดนิรภัย หรือใช้เชือกจูงล่ามกับเข็มขัดนิรภัยเพื่อความปลอดภัย ซึ่งหากสัตว์เลี้ยงของคุณเป็นพวกชอบตื่นเต้น ให้หาอะไรกั้นระหว่างเบาะหลังกับเบาะหน้าด้วยครับ เพราะจะทำให้คนขับเสียสมาธิ หรืออาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ

ตัวอะไรอ่ะครับคาดเข็มขัดได้ด้วย ถ้าเป็นหมา แมว ซื้อกล่องสำหรับเดินทางให้มันอยู่ดีกว่าครับ
charles
merchant
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:11:46 am »

ตัวอะไรอ่ะครับคาดเข็มขัดได้ด้วย ถ้าเป็นหมา แมว ซื้อกล่องสำหรับเดินทางให้มันอยู่ดีกว่าครับ

ขอโทษด้วยคับบ ลืมตรวจทาน ^^

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์