Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกกับการถ่ายและuploadรูป  (อ่าน 5074 ครั้ง)
Pon76
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 04:50:01 pm »

จากกล้องแรกในชีวิต canon d650 เลนkit 18-55 ผมว่ามันoverไป แต่ผบ ok
วิจารณ์ได้ครับ
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 05:57:43 pm »

แจ่มคับ good เอามาลงเรื่อยนะคับ ยอดเยี่ยม

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:07:15 pm »

ยอดเยี่ยม...แจ่มครับ...เอามาลงให้เพื่อนๆสมาชิกชมได้นะครับ... good
ส่วนเรื่อง วิจารญ์...เดี๊ยวคงมีมือโปรฯ มาแนะนำนะครับ...

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
pantawon
Newbie
*

like: 6

เจ้าชายแฮปปี้ 2621

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:27:05 pm »

ชัดลึกชัดตื้นครับ อาจเป็นที่เลนส์ ครับ
Pon76
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 06:06:05 pm »

ขออีกรูปสถานที่เดียวกัน centara grand พัทยา พาเด็กๆไปเล่นสวนน้ำ
รูปแรกสงสัยวัดแสงผิด วัดแบบเฉลี่ยท้ังภาพ มีคนแนะให้วัดเฉพาะจุดที่สายน้ำ ส่วนอื่นมืดต้องปล่อย
รูปที่สอง ตั้งiso รูปยามเย็นไม่เป็นครับเริ่มเท่าไรดี   
Pon76
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 06:11:00 pm »

ชัดลึกชัดตื้นครับ อาจเป็นที่เลนส์ ครับ

ช่วยอธิบายหน่อยครับ รูปนี้ปรับf32 เลย ให้ speed มากหน่อย รูปไม่ค่อยชัดหรือเปล่า Huh?
pantawon
Newbie
*

like: 6

เจ้าชายแฮปปี้ 2621

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:08:41 am »

ผมก็งูๆปลาๆเหมือกันครับเรียนโฟโต้ มาสองเทอมเองครับ เท่าที่ทราบป่าน่าจะใช้เลนซูมรึเปล่าคับ ภาพแบลคกราวกับโฟกราว
มันดูไม่แตกต่างครับ ส่วนภาพในกรณีที่แสงไม่เท่ากันอย่างรูปทะเล
อาจารย์ท่านว่า อยากให้ที่สว่างดีให้กดวัดแสงแล้วกดอันเดอร์
อยากให้ที่มืดดีให้กดวัดแสงแล้วกดโอเวอร์
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัย ตอนผมเรียนยังใช้กล้อง fm2อยู่เลยครับ
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 04:47:00 pm »

ป๋าครับ ใช้ f32 เพื่ออะไรครับ
อันดับแรกขออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ใช่ช่างภาพมือโปรเก่งกาจอะไรหรอกครับ
แต่อย่างที่ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ในนี้ว่า การถ่ายภาพต้องมีครูครับ
ผมจึงขออนุญาต พูดถึงภาพของป๋านะครับ เพื่อแลกเปลี่ยนสาระความคิดเห็นกันนะครับ
ภาพแรก : ผมมองแว๊บแรก ผมคิดไม่ออกว่าสายที่พุ่งลงมา คือ แสงตะวัน หรือสายน้ำ
เพราะสี แสงเพี้ยนไป และภาพนี้ เบลอไปนิดนึงนะครับ อาจจะเพราะ f ที่มากเกินไป
มุมขวาที่เป็นโคมไฟหรืออะไรสักอย่าง เบลอเห็นได้ชัด. แสงที่พอดี รวมกับเงา จะทำให้
ภาพเกิดมิติ. เปิด f มากๆเพื่อหวังจะเก็บรายละเอียดทั้งภาพให้มากๆ มันไม่ถูกต้อง
อีกนิด แนวหินซ้ายมือมากเกินไป ดูแล้วน้ำหนักภาพมันเทมาทางซ้ายมากเกินไป

ภาพตอนเย็น ถ่ายภาพ วิวมุมกว้าง จะให้ได้คมชัดทั้งภาพ ยาก ครับ นอกจากว่า
ป๋าจะเอาฟิลเตอร์บังครึ่งบนเพื่อเก็บท้องฟ้า และโฟกัสน้ำ ถ้าใช้กล้องไม่ติดฟิลเตอร์ถ่ายเพียวๆ
มันทำยังไงก็ไม่ได้ทั้งภาพครับ

Pon76
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:24:29 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาช่วยอธิบายมือใหม่ ผมยังไม่เคยเรียนคอร์สถ่ายรูปเลยสักครั้ง
ได้แต่อ่านหนังสือแล้วทำตาม พอจะจับประเด็นได้ว่ารูปทั้งสองไม่ชัด ถูกไหมครับ
เข้าใจเองว่าถ้าวางกล้องนิ่งๆ แล้วตั้งเวลาถ่าย ตั้งf32 อยากให้ชัดทั้งใบ ผลออกมากลับไม่ชัด
ส่วนรูปทะเลก็ไม่ชัดเหมือนกัน ต้องกลับไปฝึกใหม่
ขอบคุณครับ.            
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:55:15 pm »

ครั้งแรกถ่ายมาได้แบบนี้ผมถือว่าโอเคร เยี่ยมครับป๋า...ที่เหลือป๋าคงต้องถ่ายบ่อยๆและดูภาพบ่อยๆ สงสัยอะไรก็ถ่ายมาแล้วโพสถามกันได้ครับ

ปล. ผมก็ไม่ใช่โปรเป็นแค่คนชอบถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก เริ่มถ่ายครั้งแรกเมื่อ 4 ปีที่แล้วหลังจาก meeting ปาเจโร่กับเพื่อนๆ Cheesy

ผมมีข้อแนะนำง่ายๆครับเพื่อเป็นการบ้านไปซ้อมก่อน

1. ทำความเข้าใจเรื่องความสัมพันธ์ของ f stop , speed shutter และ iso
2. ลองถ่ายที่โหมด AV (ค่า f จะคงที่ตามที่เราตั้ง..ลองปรับหลายๆค่า)อย่างเดียวแล้วตอนป๋ามองผ่าน view finder ของกล้องให้สังเกตุ speed shutter ที่เปลี่ยนไป ในกรณีที่ speed shutter ต่ำมาก (จะทำให้ภาพสั่นและเบลอได้) ให้ปรับ iso สูงขึ้น (การปรับ iso ที่สูงมากๆอาจจะทำให้เกิด noise หรือเม็ดสีที่ภาพได้)
3. เมื่อคล่องที่โหมด AV ลอง โหมด TV (ค่า speed shutter จะคงที่ตามที่เราตั้ง) แล้วปรับ f กับ iso

สังเกตุภาพที่ถ่ายออกมาครับแล้วจะเข้าใจ

เรื่องอื่นๆเช่น white balance, การตั้งโหมดวัดแสง, การชดเชยแสงให้ทำหลังจากป๋าคล่องแล้วจะทำให้เราแม่นขึ้นและไม่สับสนครับ

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Singha_EOS
Newbie
*

like: 13

ID 1934

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:48:27 am »

ภาพแรก : ไม่มีอะไรน่าสนใจหรือดึงดูด

ภาพสอง : ถ่ายกว้างไม่จำเป็นต้องไปถึง 32 หรอกครับป๋า แค่ 16 ก็ชัดไปไหนต่อไหนแล้ว เพราะด้วยทางยาวเลนส์ มันยิ่งน้อยชัดลึกก็จะมากกว่าทางยาวมากๆ   ระยะ 18 บนกล้องตัวคูณ เปิดแค่ f11 ก็พอครับ รูปที่สอง คอมโพสยังไม่ดีครับ แต่ถือว่าน่าสนใจกว่ารูปแรกเยอะเลยเก็บแสงได้ดี ป๋าต้องถ่ายเป็น RAW เพื่อที่จะสามารถนำภาพมาปรับแต่งเพิ่มเติมครับ เพื่อความสวยงาม ถ้าภาพสองนี่เอามาเปิดเงาขึ้นให้เห็นรายละเอียดในเงา จะเด่น สวยกว่านี้เยอะเลยครับ

เพิ่งหัดถ่ายนี่ได้แค่นี้ถือว่าเริ่มได้ดีครับผม  Cheesy Cheesy Cheesy

ปล.เอฟแคบๆแต่สปีดต่ำมากๆเขยื้อนนิดเดียวเบลอเลยนะครับ
Spj_BMW
Newbie
*

like: 1

**ครอบครัวต้องมาก่อน**

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 07:19:23 pm »

ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  Smiley  เรียนรู้ไปเรื่อยๆครับ red heart
GUITAR
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 12:37:30 pm »

ห่างหายไปนาน มาคราวนี้ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์