Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรมไวนิลดักฝุ่นฝีมือตัวเอง  (อ่าน 7540 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:44:24 am »

ผมใช้รถมาปีกว่าแล้วครับ ติดทั้งพรมกระดุม ใช้ทั้งพรมที่แถมมากับรถ สังเกตุดูแล้วใช้พรมที่ติดมากับรถมันก็อมฝุ่นซักยาก แห้งช้า พอเอาออกเหลือแต่พรมกระดุมฝุ่นมันก็กระจายอยู่ในรถ เพราะฝุ่นมันไม่มีที่เกาะ เนื่องจากพรมกระดุมมันลื่น จะเปลี่ยนจากพรมกระดุมเป็นพรมไวนิล ก็เสียดายพรมกระดุมที่ติดอยู่ และพรมไวนิลก็แพงกว่าพรมกระดุม (เสียดายตังค์ ) ก็เลยไปเดินดูพรมไวนิลที่ BigC แถวๆ บ้าน ที่พอจะใช้ได้ ก็เลยได้พรมไวนิลมา 1 ชุด มี 5 ชิ้น หน้า 2 ชิ้น หลัง 2 ชิ้น กลาง 1 ชิ้น ราคา 500 กว่าบาท (จำราคาเป๊ะๆ ไม่ได้ แต่ประมาณนี้ มันลดราคาพอดี) แต่มันใช้ได้เฉพาะคู่หน้า และชิ้นกลาง เพราะคู่หลังมันไม่เข้ารูปกับที่วางเท้าแถว 2 ครับ ก็เลยเก็บไว้ใช้ประโยชน์อย่างอื่น จากนั้นก็ไปซื้อพรมไวนิลที่ขายยกม้วนแต่เอาที่เค้าแบ่งขายเป็นเมตรๆ นะครับ ซื้อมา 1 เมตร 900 บาท ปกติมันจะหน้ากว้าง 1.20 เมตร ก็ได้พรมไวนิลขนาด 1 x 1.20 เมตร มา 1 ผืน สำหรับทำเป็นพรมตรงแถว 2 และแถว 3 ครับ อุปกรณ์ไม่มีอะไรยุ่งยากหาง่ายๆ
1. กรรไกร (เอาใหญ่ๆ หน่อยนะครับ ถ้าอันเล็กเวลาตัดจะเมื่อยมือ พอดีผมมีกรรไกรที่เค้าใช้ตัดลองเท้าอยู่ 1 อัน ก็เลยสบายไม่ต้องหาที่ไหน มรดกของพ่อตาครับ )
2. ปากกาเคมี (สำหรับเขียนลอกต้นฉบับ)
3. พรมเดิมที่แถมมากับรถ เป็นต้นแบบ (ถ้าไม่มีต้องใช้หนังสือพิมพ์ทาบในรถเพื่อทำเป้นต้นแบบ อาจจะลำบากสักหน่อย แต่ก็น่าจะไม่ยาก)
4. ก็คือพรมไวนิลผืนใหญ่ที่ซื้อมา

(ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปวิธีทำมาให้ดูครับ พอดีรีบๆ ทำครับ ก็เลยมีแต่ผลงานที่เสร็จแล้วมาให้ดู แต่ถ้าป๋าท่านใดสนใจทำก็ไม่ยากหรอกครับ ง่ายมากกกกก)

รูปนี้คือคู่หน้าที่ซื้อมาก BigC ครับ ไม่ต้องทำเอง

รูปนี้คือคู่หลังที่เอง และ ชิ้นกลางที่ได้จาก BigC ครับ

และแถวหลัง อันนี้ตัดง่ายสุด เพราะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า (แต่ในรูปเห็นนิดเดียว เพราะพับเบาะไว้ครับ)

จบแว้วครับ ผลงานเล็กน้อยๆ สำหรับเจ้าป(ล)านิลของผมครับ
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:49:17 am »

ขออนุญาติ

แอบเห็นหุ้มหนังร้านเด๋วกะผมเลยคับ
ป๋าจัดมาชุดเท่าไหร่ แล้วใช้มานานยัง

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
xenogear
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:12:47 am »

ผมก็เห็นคำแนะนำจากป๋านี่แหล่ะครับ  ราคา 8,500 ครับ เป็นแบบ smart4 มีฟองน้ำลองในตัว แต่แถว 3 จะไม่มีฟองน้ำ ถ้ามีฟองน้ำด้วยจะพับเบาะแถว 3 ไม่ได้ครับ (แต่อยากจะบอกว่าคิดผิดที่เอาแบบ smart4 เพราะเนื่องมาจากที่มันมีฟองน้ำลอง ก็เลยทำให้นั่งไม่ถนัดครับ หลังก็จะแอ่นๆ เพราะมีฟองน้ำด้านหลังด้วย โทรไปถามที่ร้านว่าเอาฟองน้ำออกได้ไหม เค้าบอกว่าถ้าเอาฟองน้ำออกมันจะดูหลวมๆ แล้วจะไม่สวยเพราะเค้าเผื่อหนังไว้สำหรับฟองน้ำด้วย นั่งไปสักพักก็จะชินเอง ลูกค้าที่ตัดแบบนี้ไปเป็นกันทุกคนครับ 555555 แต่ผมยังไม่ชินครับ ใช้มาเกือบเดือนแล้วครับ)
pon306
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:18:03 am »

ไอเดียดีคครับกำลังคิดอยู่ว่าแถว3เอายังไงได้ไอเดียแล้วครับ สาธุ

DI3388  line ID pon306
xenogear
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:55:54 am »

ไอเดียดีคครับกำลังคิดอยู่ว่าแถว3เอายังไงได้ไอเดียแล้วครับ สาธุ

ป๋าก็ตัดพรมไวนิลเองหรือครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์